เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2518 ฯพณฯพล.อ.เปรม และ ตำแหน่งรัฐบุรุษ
จมื่นฌองฌาค
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 พ.ค. 01, 01:56

รบกวนเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
คือ ผมได้ติดตาม ผลงานของ ท่าน จากหนังสือหลายเล่ม ( แต่คงไม่มากพอ ) พบแต่ ประวัติของท่าน ในช่วงที่เป็น นายกฯ จึงสงสัยว่า แล้ว จากเหตุการณ์ใด ที่ทำให้ท่าน ได้รับตำแหน่ง "รัฐบุรุษ" ครับ ขอขอบพระคุณครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ค. 01, 03:55

ผมคงตัดสินไม่ได้ว่าเหตุการณ์ไหนทำให้ท่านได้รับตำแหน่งรัฐบุรษ
คิดว่ามีเรื่องผลงานเด่นหลายเรื่องเหมือนกัน ทั้งในด้านเศรษกิจ
เรื่องการลดค่าเงินบาท สมัยที่ คุณ สมหมาย ฮุนตระกูลเป็นผู้ว่าแบงค์ชาติ
อีกอย่างช่วงนั้นก็มีหลายเหตุการณ์ที่ล่อแหลม เช่น ปัญหาคอมมิวนิสต์
ความไม่สงบเรียบร้อยตามชายแดน กองโจรแบ่งแยกดินแดน ฯลฯ
บังเอิญตอนนั้นผมยังเด็กมาก จำไม่ค่อยจะได้
จำได้แต่มีปฎิวัติบ่อยมาก แต่ป๋าแกรอดได้ทุกที แหะๆๆ

ถ้าเทียบกับนักการเมืองรุ่นหลังๆ ด้วยกันแล้ว ผมว่า
พลฯ เอกเปรม เข้าใกล้คำว่ารัฐบุรุษมากกว่าคนอื่นๆ นะครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 พ.ค. 01, 04:20

ก่อนอื่น ผมเองยังไม่เข้าใจความหมายคำว่า รัฐบุรุษดีพอนัก เลยไม่สามารถตอบได้ว่า เหตุการณ์ไหนทำให้ท่านได้เป็นรัฐบุรุษ
เพราะเท่าที่ทราบเมืองไทย มีรัฐบุรุษสองคน
คือ ท่านอาจารย์ปรีดี  กับป๋าเปรม ผมขอเรียกแบบนี้เพราะความคุ้นเคยนะครับ
จะสังเกตว่าหลังจากป๋าเปรมลงมาคนไทยเรามีความสนิทชิดเชื้อกับท่านนายกฯ แต่ละคนมากจะพยายามหาคำเรียกให้ดูใกล้ชิดสนิทสนมเสนอ อย่าง ป๋าเปรม น้าชาติ น้าชวน ลุงจิ๋ว น้าแม้ว อะไรยังงี้ กลับมาเรื่อง ต่อ
จะสังเกตุว่า รัฐบุรุษทั้งสองท่านนั้น มีคำถามในตัวครับ อย่างอาจารย์ปรีดีนั้นท่านมีทั้งคนรักและคนเกลียดพอ ๆ กันเลย
อย่าง ป๋าเปรม ก็มีหลายคนว่าท่านเป็นนายกฯ สมัยประชาธิปไตยไม่เต็มใบไม่มีความเป็นประชาธิปไตยอะไรก็ว่าไป
แต่เท่าที่ดู การที่ท่านทั้งสองได้จากการแต่งตั้ง ไม่ใช่เชิงประชาชนยกย่องขึ้นมาเอง แต่ประชาชนก็ไม่ได้ไปต่อต้านอะไร เพราะทั้งสองท่านก็ไม่ได้ทำเรื่องเสียหายอะไรให้กับประเทศชาติมากนัก แล้วถ้าไปศึกษาผลงานของท่านปรีดี กับป๋าเปรมดูแล้ว ผมก็ไม่เสียหายที่ท่านจะได้เป็นรัฐบุรุษ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 13:56

ผมคิดว่าการที่ท่านทั้งสองทำประโยชน์แก่ประเทศชาติอย่างใหญ่หลวง โดยไม่คำนึงถึงประโยชน์ที่ตนเองจะได้รับ ทำให้ท่านได้ชื่อว่าเป็นรัฐบุรุษ ผิดกับนักการเมืองประเภทรักชาติจนน้ำลายไหลทั่วๆไปที่เราเห็นได้ในปัจจุบัน
หน้า: [1]
  พิมพ์