เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 32898 คนไทยชอบอ่านหนังสือ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 10:26

คุณหนุ่มมีรายละเอียดของวังตามหมายเลขที่ผมหมายไว้บ้างไหมครับ
และคลองที่แยกออกจากคลองมหานาค ผมสันนิษฐานว่าเป็นคลองจุลนาค

lantum
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 21:20

รอฟังคำตอบด้วยคะ และเจ้าของกระทู้น่าจะมีมาเล่าต่อนะคะ มีนักอ่านตามอ่านอยู่นะคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 22:01

ขอบคุณคุณลั่นทมค่ะ

เล่าพอเป็นน้ำจิ้มค่ะ     เล่าตอนที่คิดว่าสำคัญพอที่ท่านที่เข้ามาอ่านจะตามหาอ่านเอง

ประวัติท่านผู้ใหญ่บางท่านก็เล่าตอนที่เห็นว่าน่าสนใจ   สหายบางท่านก็เข้าใจว่าดิฉันจะคัดลอกมา  จึงช่วยกันเขียนให้บ้าง

ถ้าเป็นตอนที่โบราณจริงๆ  ดิฉันก็จะเล่าเท่าที่เป็นความรู้  มีสาระ  เชื่อมโยงไปยังเรื่องอื่นๆ   ธรรมดาใช้หนังสือเก่าหลายเล่มค่ะ

ยังมีหนังสืออนุสรณ์อีกหลายเล่ม         มีเวลาแล้วจะมานะคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 09:07

ไม่อยากให้จบ เลยเอามาต่อครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 09:10

Wandee
อ้างถึง
หม่อมเจ้าการวิก  จักรพันธุ์  ประสูติเมื่อวันี่ ๙ เมษายน  พ.ศ. ๒๔๖๐  ที่บางปะอิน  พระนครศรีอยุธยา

พระบิดาหม่อมมารดา  พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเสรษฐวงศ์วราวัตร  กรมหมื่นอนุพงษ์จักรพรรดิ  หม่อมโป๊

ทรงมีเชษฐา  เชษฐภคินี  อนุชา  ขนิษฐา  ร่วมพระบิดาเดียวกัน ๒๓ องค์

ที่ร่วมหม่อมมารดาเดียวกัน ๔ พระองค์

๑.   หม่อมเจ้าวราธิวัตร  จักรพันธุ์

๒.  หม่อมเจ้าหญิงอภิลาศ  นันทมานพ

๓.  หม่อมเจ้าการวิก  จักรพ้นธุ์

๔.  หม่อมเจ้าประดิษฐาน  จักรพันธุ์
[/size]

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 09:21

Wandee
อ้างถึง
"หลังจากนั้นไม่นาน  ก็โปรดเกล้าฯ ให้ผมไปเรียนที่โรงเรียนวชิราวุธวิทยาลัย  ซึ่งผมเข้าใจว่าอาจเป็นวิธีการที่พระองค์ท่านจะทรงใช้ควบคุมเด็กไม่ให้เหลิงวุ่นวายจนเกินไป    และไม่ให้เด็กตามหัวหน้าคนใดคนหนึ่งอย่างไม่ลืมหูลืมตา  จนขาดความเชื่อมั่นเป็นตัวของตัวเอง   จึงต้องแยกตัว'หัวหน้า' ออกจากกลุ่มเสีย และเป็นการใช้ 'ไม้นวม'  ที่จะลงโทษผมก็ได้

การเรียนที่วชิราวุธนั้นเป็นโรงเรียนประจำกินนอน   ผมได้กลับเข้ามาในวังก็ช่วงวันหยุด เสาร์-อาทิตย์   และไม่รู้สึกขื่นขมแต่อย่างใด เพียงแต่รู้สึกขาดทุนเล็กน้อยที่อดฟังนิทานพระราชทานจากพระโอษฐ์ของพระองค์ท่าน  ในตอนค่ำของวันธรรมดา

น.ร.ว.หม่อมเจ้าการวิก  จักรพันธุ์ ฉายพระรูปกับพระบิดา พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเสรษฐวงศ์วราวัตร

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 09:25

คุณวีหมีครับ

ที่หน้าอกน.ร.ว.กรวิกนั่น ^ ทรงประดับเหรียญอะไรฤา
อ้างถึง
อ่านเรื่องท่านชายหวานแล้ว  ทำให้นึกถึงพระมหากรุณาธิคุณในล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๗ และสมเด็จพระบรมราชินี ที่คุณกรุ่ม  สุรนันทน์ท่านเล่าให้ฟังว่าเมื่อท่านถวายตัวแล้ว  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ไปเรียนที่โรงเรียนวชิราวุธ

วันหนึ่งพวกเด็กๆ กำลังเล่นน้ำกันอยู่ในสระกลางโรงเรียน  ดำผุดดำว่ายกันสนุกสนาน  พลันเหลือบไปเห็นล้นเกล้าฯ กับสมเด็จพระบรมราชินีเสด็จพระราชดำเนินมาที่ริมสระ  เป็นการเสด็จฯส่วนพระองค์ เพื่อทอดพระเนตรสถานที่ที่จะทรงถ่ายภาพยนตร์เรื่อง ชิงเมือง

คุณกรุ่มท่านเล่าว่า พอนักเรียนเห็นในหลวงกับพระราชินีเสด็จฯ ใกล้เข้ามา  พวกที่พอจะหลบทันก็หลบไป  เหลืออยู่จำนวนหนึ่งที่หลบไม่ทัน พอเสด็จฯ ถึงริมสระ  สมเด็จพระบรมราชินีก็มีพระราชเสาวนีย์ให้พวกที่หลบไม่ทันขึ้นมาเฝ้าฯ ทรงถามชื่อเรียงตัว  แล้วโปรดให้คุณข้าหลวงจดชื่อไปทุกคน พอโดนจดชื่อไปทุกคนก็หนาวๆ ร้อนๆ ไปตามกัน  เพราะอาจจะต้องรับพระราชอาญาเป็นอย่างแรง  หรือจะทรงบอกไปยังบิดามารดาหรือผู้ปกครองให้ทราบก็เป็นได้

ต่อมาอีกราวสัปดาห์หรือสองสัปดาห์ (จำไม่ได้ครับ)  ล้นเกล้าฯ กับสมเด็จพระบรมราชินีก็เสด็จฯ มาที่โรงเรียนอีกครั้ง ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้นักเรียนที่ถูกจดรายชื่อไปคราวก่อนให้มาเป็นตัวแสดงในภาพยนตร์เรื่อง ชิงนาง  และสมเด็จฯ ทรงพระมหากรุณาพระราชทานสบู่หอมให้ผู้ที่ถูกจดชื่อคนละก้อน  เลยเป็นอันพ้นทุกข์กันไปได้

ภาพประกอบ แอบว่ายน้ำสระกลางโรงเรียน อันนี้ใช้stuntmanแสดงแทน

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 09:56

คุณวีหมีครับ

ที่หน้าอกน.ร.ว.กรวิกนั่น ^ ทรงประดับเหรียญอะไรฤา

ภาพไม่ชัดแต่พอจะเดาไว้ว่า เหรียญทางด้านขวาตรงแนวดุมเม็ดที่ ๓ น่าจะเป็น เสมาอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ปปร. ที่ทำเป็นคล้ายๆ รูปหยดน้ำ  ส่วนเหรียญที่อกซ้ายนั้นเนื่องจากภาพไม่ชัดจึงได้แต่เดาเอาว่าน่าจะเป็นน่าจะเป็นแหนบสายนาฬิกา รร.๖ ที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานเป็นที่ระลึกในวันขึ้นปีใหม่  ทั้งนี้หากคำนวณตามชันษาของท่านชายซึ่งประสูติในตอนปลายรัชกาลที่ ๖ แล้ว  น่าจะเป็นแหนบสายนาซิกาด้านล่างนี้กระมังครับ 

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 10:12

ขออนุญาตขยายข้อความมาอ่าน

ภาพไม่ชัดแต่พอจะเดาไว้ว่า เหรียญทางด้านขวาตรงแนวดุมเม็ดที่ ๓ น่าจะเป็น เสมาอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ปปร. ที่ทำเป็นคล้ายๆ รูปหยดน้ำ  ส่วนเหรียญที่อกซ้ายนั้นเนื่องจากภาพไม่ชัดจึงได้แต่เดาเอาว่าน่าจะเป็นน่าจะเป็นแหนบสายนาฬิกา รร.๖ ที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานเป็นที่ระลึกในวันขึ้นปีใหม่  ทั้งนี้หากคำนวณตามชันษาของท่านชายซึ่งประสูติในตอนปลายรัชกาลที่ ๖ แล้ว  น่าจะเป็นแหนบสายนาฬิกาด้านล่างนี้กระมังครับ

ขอบคุณท่านสารานุกร รัชกาลที่๖ มากครับ 
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 11:43

คุณหนุ่มมีรายละเอียดของวังตามหมายเลขที่ผมหมายไว้บ้างไหมครับ
และคลองที่แยกออกจากคลองมหานาค ผมสันนิษฐานว่าเป็นคลองจุลนาค

จัดพระนามผู้ครองวังตามแนบครับ

จากซ้ายไปขวา บนลงล่าง

๑. วังหม่อมเจ้าทศศิริวงษ์

๒. วังหม่อมเจ้าดรุณ

๓. วังพระองค์เจ้าอ๊อดคาร์นุทิศ

๔. วังหม่อมเจ้าปิยบุตร

๕. วังหม่อมเจ้าดนัย

๖. วังพระองค์เจ้าเสรษฐวงศืวราวัตรฯ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 16:38

กลับมาตามคำเรียกร้องเจ้าค่ะ   

ผมเกิดเมื่อวันจันทร์ที่ ๙  เมษายน พ.ศ. ๒๔๖๐   เป็นโอรสรองสุดท้ายของเด็จพ่อ (กับหม่อมแม่)   คือ

พระเจ้าวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าเสรฐวงศ์วราวัตร  กรมหมื่นอนุพงษ์จักรพรรดิ  พระโอรสองค์ใหญ่ในสมเด็จพระเจ้า

บรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี กรมพระจักรพรรดิพงษ์(ต้นราชสกุล จักรพันธ์ุ) ซึ่งเป็นพระราชโอรสในพระบาท

สมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  รัชกาลที่ ๔   และสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี

'ทูลหม่อมปู่'   ทรงมีพระบรมเชษฐา  พระเชษฐภคินี  และพระอนุชาร่วมพระชนกชนนีเดียวกัน ๔ พระองค์ 

ตามลำดับดังนี้

๑.   สมเด็จ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์​ฯ  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

๒.   สมเด็จ  เจ้าฟ้าหญิง จันทรมณฑล  โสภณภควดี  กรมหลวงวิสุทธิกษัตรีย์

๓.   สมเด็จ  เจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี  กรมพระจักรพรรดิพงษ์

๔.  สมเด็จ  เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์   กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช

ต่อมาในหลวงรัชกาลที่ ๕  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้สร้างศาลาพระบรมราชานุสรณ์ไว้ในวัด

เบญจมบพิตร  ใกล้พระที่นั่งทรงธรรม   จารึกพระปรมาภิไธยและพระนามาภิไธยไว้ที่หน้าบันของจตุรมุข   เรียกกันว่า 'ศาลาสี่สมเด็จ'

ศาลานี้เป็นศาลาขนาดเล็ก   จึงไม่ใคร่จะมีใครสนใจรู้เห็นมากนัก
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 16:54

เสด็จพ่อมีพระอนุชาและพระขนิษฐาร่วมมารดาเดียวกัน    คือ  คุณย่า หม่อมราชวงศ์สว่าง (สกุลเดิม

ศิริวงศ์   ซึ่งบุรพชนของคุณย่าทางบิดาคือ  พระองค์เจ้ามงคลเลิศ  สืบมาแต่พระบรมราชวงศ์จักรี  กับราชินิกุลรัชกาลที่ ๒ 

และ ราชินิกุล รัชกาลที่ ๓) ทั้งหมด ๕ พระองค์คือ

๑.   เด็จพ่อเป็นองค์ใหญ่

๒.  พระองค์เจ้าหญิงอรพัทธ์ประไพ

๓.  พระองค์เจ้าหญิงสุทธวิไลยลักขณา

๔.  พระองค์เจ้าออสคาร์นุทิศ  กรมหมื่นอนุวัตรจาตุรนต์

๕.  พระองค์เจ้าหญิงประภาสิทธิ์นฤมล (พระชายาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร  กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน   
     ต้นตระกูล 'ฉัตรชัย' 

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 ส.ค. 12, 08:22

เด็จพ่อมีโอรส - ธิดาทั้งหมด ๒๗ องค์   แต่ที่มีพระชันษาเติบโตมา ๒๓ องค์     พระนามแต่ละองค์นั้น

หากเป็นองค์ในชั้นแรก ๆ  มักจะได้รับพระราชทาน   หากเป็นในชั้นหลัง ๆ  เด็จพ่อทรงประทานเอง  ซึ่ง  เวลา

อ่านออกเสียงแล้วจะคล้องจองกัน  ตามลำดับดังนี้

ดวงแก้ว(ญ)   แววจักร(ช)   สำนักเนตร์(ญ)   เสรษฐพันธุ์(ช)    วัลย์วิเชียร(ญ)   เวียนขวา(ช)   จารุภักตร์(ญ)

ศักดิ์สิทธ์(ช)   อิทธิเดช(ช)   เจตนาทร(ช)   อรอุษา(ญ)    วราธิวัตร(ช)   สิริอัจฉรา(ญ)   อาชว(ช)   อภิลาศ(ญ)   อัชฌา(ช)

การวิก(ช)   จิตรการ(ช)   สมานมิตร์(ช)   ประดิษฐาน(ช)   วัณณาฑิต(ช)   จิตรจง(ญ)   ส่งรัศมี(ญ)   

ส่วนพี่น้องที่ร่วมแม่เดียวกับผม คือพี่เปา - วราธิวัตร   พี่หญิงอภิลาศ​(นันทมานพ)   ผม  และ น้องแป้ง -ประดิษฐาน

โดยยศศักดิ์ของพี่น้องและผมแล้ว   ควรเป็นชั้นหม่อมราชวงศ์เท่านั้น   แต่ด้วยพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

ทรงพระกรุณาโปรดเกลเา ฯ สถาปนาเด็จพ่อและเด็จอาที่เกิดจากคุณย่า  ซึ่งเป็นสะใภ้หลวงพระราชทานของทูลกระหม่อมปู่ขึ้นเป็น

พระเจ้าวรวงงศ์เธอ พระองค์เจ้าทุกพระองค์เป็นกรณีพิเศษ   โอรสและธิดาในชั้นต่อมาจึงเป็นหม่อมเจ้าทุกองค์ 
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 ส.ค. 12, 08:34

จริง ๆ แล้วสกุล 'จักรพันธุ์'   เป็นราชสกุลที่ไม่ร่ำรวย  ทั้งนี้เพราะทูลกระหม่อมปู่ไม่ทรงมีทรัพย์สินใด ๆ

เป็นการส่วนพระองค์    พระราชวังเดิมฝั่งธนบุรี  ซึ่งเป็นที่ประทับตลอดพระชนมชีพเป็นเพียงพระราชวัง  ที่พระบาทสมเด็จ

พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้เป็นที่ประทับเท่านั้น      ทูลกระหม่อมปู่ทรงดำรงตำแหน่งอธิบดี

พระคลังมหาสมบัติ   ทรงเคร่งครัดต่อหน้าที่มาก   ด้วยอาจจะเป็นที่ถูกติฉินนินทาได้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 ส.ค. 12, 08:50

ตอนเด็ก ๆ  ผมเป็นเด็กที่ใกล้ชิดกับเสด็จพ่อมากที่สุด   ด้วยความที่เป็นเด็กดื้อ  ซน  และชอบแกล้งผู้อื่นอย่างร้ายกาจที่สุด

แต่ไม่มีผู้ใดฟ้อง   มีครั้งหนึ่งถูกพี่เปาเหวี่ยงลงนอกชานเพราะไปด่าท่านเข้า   หรืออย่างเวลาไปโรงเรียนนิเวศธรรมประวัติ   

ผมก็จะได้นั่งโต๊ะพิเศษใกล้ ๆ กับครู   เพราะอยู่ในฐานะ 'ท่านชาย'   ครูก็เกรงใจ    ทำให้ไม่ได้เรียนอะไรติดตัวมาเลย 

แม้นแต่ ก ไก่  ก  กา  ผมยังอ่านไม่ได้ทั้งๆที่อายุ ๘ ขวบแล้ว      แต่ภาษาอังกฤษเป็นวิชาที่ชอบมาก   ด้วยได้อ่านหนังสือความรู้

เกี่ยวกับเรื่องเรือยนต์หรือกีฬาต่าง ๆที่เป็นของเด็จพ่อสั่งมาจากต่างประเทศเสมอ         มีอยู่ครั้งหนึ่ง  ผมไปแสดงความเป็น

"โคตรเด็ก" กับครูหนุ่มคนหนึ่ง   เลยถูกตีแต่พลาดไปถูกขมับ    ก็เลยมีเสียงเล่าลือกันใหญ่ว่า  ครูคนนี้ต้องถูกไล่ออก

เด็จพ่อทรงมีความยุติธรรมพอทรงทราบก็รับสั่งว่าไม่ได้ ๆ    ครูทำถูกแล้ว

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์