เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 23
  พิมพ์  
อ่าน: 131482 กบฎบวรเดช นี่ทหารการเมืองเขาเล่นอะไรกัน?
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:03

-

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:05

จบงานวันแรก

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:07

วันพระราชทานเพลิงศพ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:09

ผู้มาร่วมงาน ขึ้นเผา

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:11

รุ่งขึ้นอีกวันหนึ่ง เป็นวันสุดท้ายของพิธีอันยิ่งใหญ่นี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:20

เมื่อเป็นฝ่ายชนะอย่างเด็ดขาดแล้ว รัฐบาลเผด็จการคณะราษฎร์ก็กระทำการตัดไม้ข่มนาม เพื่อจะกวาดล้างพวกนิยมกษัตริย์ต่อไป โดยใช้พวกเจ้าบางองค์มาช่วยเสริมบารมี     ผู้ใดไม่ยอมก้มหัวให้ก็อย่าหวังจะได้เป็นสุขอยู่อย่างอิสระชน

สมาชิกเก่า  คุณ dotdotdot ที่กรุณาบ่ายหน้ากลับมาเรือนไทยหลังจากหายไปนาน  เพื่อมาเข้าชั้นเรียนวิชานี้โดยเฉพาะ  จะต้องเจอ จุดจุดจุด ให้กลุ้มใจอีกไหมเนี่ย ว่าเจ้าบางองค์ ที่เราต้อง...จุดจุดจุด นั้นคือองค์ไหน

ที่จริงก็พอจะรู้ๆกันอยู่ ไม่ใช่ความลับในประวัติศาสตร์ว่า  การเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี 2475  เจ้าบางองค์ก็มิได้ทรงแอนตี้   บางองค์อาจจะมีข้อจำกัดว่าแข็งขืนไม่ได้   ก็ต้องทำองค์เป็นต้นอ้อลู่ลมไปทั้งๆไม่ได้เต็มพระทัย   บางองค์ก็วางองค์เป็นคนนอกคือไม่เกลียดไม่รัก    แต่บางองค์นั้นดูเหมือนจะเห็นดีเห็นงามไปด้วยทีเดียว
จุดจุดจุด ทั้งหมดค่ะ  ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:27

^
ท่านอาจารย์เทาชมพูท่านว่าได้อย่างสมบูรณ์แล้ว ผมไม่มีอะไรจะเสริมให้รุงรัง ขอเข้าสู่ตอนจบเลย

ถ้าเห็นในแนวทางเดียวกันหมดก็ไม่สนุกซิคะ  เชิญคุณประกอบ คุณสมุน007 คุณวีระชัย คุณเพ็ญชมพู  และท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านช่วยกันค้านหน่อย  ได้ช่วยกันต่อกระทู้ให้ยาวต่อไปอีก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 09:35

ผมหาไม่เจอว่าสถูปชั่วคราวนั้นเขาไปทำไว้ที่ไหน แต่สถูปถาวรที่เรียกว่าอนุสาวรีย์ปราบกบฏนี้ ยังมีคนไทยส่วนหนึ่งหลงว่าเป็นสัญญลักษณ์สำคัญในการที่คณะราษฎร์สามารถปกป้องรักษาประชาธิปไตย ไม่ให้ถูกยึดคืนกลับไปสู่ระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชอีก

เปล่าเลย มันเป็นอนุสรณ์สถานอัปยศที่ทหารของชาติส่วนหนึ่งต้องตายจากฝีมือของคนไทยด้วยกัน ตามคำสั่งของนักการเมืองที่ต้องการรักษาสถานภาพของตนเองและพรรคพวกให้เป็นใหญ่ในแผ่นดินต่อไป แล้วไม่คำนึงถึงรัฐธรรมนูญและอำนาจของปวงชนที่เคยเรียกร้องเอาจากพระมหากษัตริย์

ระวังนะครับ นักการเมืองระดับสมองฉลาดในการใช้สื่อสารพัด มีวิธีทางการตลาดในการที่จะบิดเบือนข้อเท็จจริง และสร้างข้อมูลมาล้างสมองให้พวกเราเชื่อในสิ่งที่เขาต้องการให้เชื่อ เพื่อที่พวกเขาจะได้เสวยอำนาจและผลประโยชน์แบบเผด็จการที่ประกาศว่าเป็นประชาธิปไตย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:01

เรียนประวัติศาสตร์ เพื่อฉลาดสำหรับปัจจุบัน นะครับ รุ่นน้องเพื่อนพ้องทั้งหลาย
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 11:03

กราบสวัสดีครับ อจ นวรัตน์
ตามมาจากกระทู้พระยาทรงสุรเดชครับ มาลงเรียนวิชานี้อีกคน  ตอนนี้แค่เริ่มอ่านครับ แต่ขอลงชื่อไว้ก่อน รูปเก่าๆ น่าสนใจเยอะดีครับ
( ผมข้ามอีกหลายๆกระทู้ไปก่อน(กระทู้หลวงอดุลฯ จอมพลป2-3 ฯลฯ) เพื่อความต่อเนื่องในเนื้อหา และทันยุคทันสมัย ) 
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 11:11

สวัสดีครับ คุณปากานีนี ผมเคยฟังคอนเสริตเพลงที่คุณแต่งด้วย

ค่อยๆอ่านไปนะครับ เนื้อๆทั้งนั้น อ่านเร็วเดี๋ยวจะย่อยไม่ทัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 11:28

ดิฉันไปทำลิ้งค์ให้คุณผกานินีเอาไว้หลายลิ้งค์ด้วยกัน     หวังจะให้ทำ 2 อย่างคืออ่านกระทู้เก่าและเข้ามาคุยในกระทู้ใหม่    สร้างสีสันให้กระทู้เหมือนเมื่อหลายปีก่อน
ดีใจจริงๆที่เห็นสมาชิกเก่ากลับมาอีกค่ะ

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 11:53

ขอบพระคุณครับท่านอาจารย์ทั้งสองครับ

แหมท่าน อจ นวรัตน์  แซวผมยังงี้เดี๋ยวคนอื่นเขาคงนึกว่าผมเป็นนักแต่งเพลงตัวจริงหรอก ฮ่าๆ  ผมแค่บังอาจไปยืมชื่อท่านมาเป็นนามปากกาเท่านั้น ด้วยความชื่นชอบ ซึ่งจะว่าก็ละอายใจเหมือนกัน แต่ทำไงได้ ชื่อมันติดตลาดไปแล้ว  แถม ท่าน อจ เทาชมพูยังแผลงเป็น ผกานินี ไปซะอีก ฮ่าๆๆ

ท่าน อจ เทาชมพู เรือนไทยหลังนี้สำหรับผมอบอุ่นเสมอเลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 21:36

^
 ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่อยากให้กระทู้จบห้วนๆแค่นี้   ขอเชิญท่านนวร้ตนมาเล่าต่อถึงบั้นปลายของพระองค์เจ้าบวรเดช เพื่อจบสมบูรณ์ค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 22:33

^

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 23
  พิมพ์