เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 23510 คนไทย กับ AEC
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ต.ค. 12, 23:22

ยังไม่ทันเป็น AEC เลย ผู้คนต่างชาติต่างถิ่น ก็เข้ามาเป็นผู้ใช้แรงงานเต็มไปหมด
แล้วเมื่อเข้าสู่เวลานั้น จะมากมายขนาดไหน ปัญหาต่างๆก็คงตามมามาก
ลูกหลานก็ชักเต็มบ้านเต็มเมือง  นี่แค่ลาว เขมร พม่า นะ ถึงเวลานั้นคงมีชาติอื่นตามมาอีก
สิ่งที่น่าเป็นห่วงอีกอย่าง คือ การบังคับใช้กฎหมาย
เรื่องภาษา ก็ไม่เห็นมีใครบอกสักที ว่าที่แน่ๆ คือ
ผมเดาเอานะ  เราคงต้องใช้ภาษาอังกฤษ เป็นภาษากลาง
แล้วรัฐเตรียมความพร้อม แค่ไหน
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 23:15

กลับมาอีกครั้ง พวกเราเองบอกว่า เราช้าลงๆในกลุ่ม
แล้ววันนี้เราทำอะไรกันอยู่  

เรานับเลขกันแบบไหน  ๐ ๑ ๒ ๓.....๑๐ 
หรือนับแบบเด็กๆ  ๑ ๒ ๓....... ๐
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 พ.ย. 13, 11:02

ยังไม่ทันเป็น AEC เลย ผู้คนต่างชาติต่างถิ่น ก็เข้ามาเป็นผู้ใช้แรงงานเต็มไปหมด
แล้วเมื่อเข้าสู่เวลานั้น จะมากมายขนาดไหน ปัญหาต่างๆก็คงตามมามาก
ลูกหลานก็ชักเต็มบ้านเต็มเมือง  นี่แค่ลาว เขมร พม่า นะ ถึงเวลานั้นคงมีชาติอื่นตามมาอีก
สิ่งที่น่าเป็นห่วงอีกอย่าง คือ การบังคับใช้กฎหมาย
เรื่องภาษา ก็ไม่เห็นมีใครบอกสักที ว่าที่แน่ๆ คือ
ผมเดาเอานะ  เราคงต้องใช้ภาษาอังกฤษ เป็นภาษากลาง
แล้วรัฐเตรียมความพร้อม แค่ไหน

ถ้าเป็นกลุ่ม พม่า ลาว กัมพูชา เวียดนาม ใช้ภาษาไทยคุยกับเขาได้เลยครับ ฟังออก พูดได้แน่นอน

จะยกเว้นก็แต่ มาเลเซีย สิงคโปร์ อินโดนีเชีย ฟิลิปปินส์ ที่ต้องภาษาอังกฤษ  แต่ถ้าพวกที่มาเมืองไทยบ่อย ๆ ก็พูดภาษาไทยได้เลย

ผมว่าคงต้องแยกเป็นกรณีไปครับ อย่าไปเหมารวมทั้งหมด ที่เรากลัว ๆ กันว่า เดี๋ยวเราจะคุยกับเขาไม่รู้เรื่องน่ะ ตรงนั้นเป็นการมองอย่างวิชาการครับ แต่ของจริงไม่ใช่อย่างที่คิดแน่ ๆ 

samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 พ.ย. 13, 11:09

กลับมาอีกครั้ง พวกเราเองบอกว่า เราช้าลงๆในกลุ่ม
แล้ววันนี้เราทำอะไรกันอยู่  

เรานับเลขกันแบบไหน  ๐ ๑ ๒ ๓.....๑๐  
หรือนับแบบเด็กๆ  ๑ ๒ ๓....... ๐

ส่วนตัวผมมองว่า เราไม่เคยช้าลงครับ เราแค่เดินหน้าแล้วก็ถอยหลัง กลับไปกลับมาแบบนี้ ซึ่งมันก็เป็นมาตั้งนานแล้ว ตามพฤติกรรมของคนไทยโดยส่วนมาก ไม่ได้มีอะไรแปลกใหม่แต่อย่างใด

การมุ่งแต่เดินหน้าอย่างเดียว โดยไม่ดูพื้นฐานของคนในประเทศเลย ผมกลัวว่ามันจะเป็นเหมือนเราเร่งปุ๋ยใส่ในต้นไม้ เร่งมาก ๆ สุดท้ายต้นไม้ก็ไม่ไหวนะครับ เพราะพื้นฐานทางแนวคิด หรือแม้แต่พฤติกรรมของคนไทยยังไม่พร้อมครับ ซึ่งก็ไม่พร้อมมานานแล้ว แล้วก็จะไม่พร้อมอีกต่อไปอีกนานครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 พ.ย. 13, 11:14

ช่วงนี้ มีสารคดีของสำนักข่าว BBC ที่ทำออกมา เพื่อดูว่าทำไมหนอ ประเทศเยอรมันถึงประสพความสำเร็จในเกือบทุก ๆ เรื่องนะ

9bTKSin4JN4

คำตอบที่ คนเยอรมันมี แต่คนไทยส่วนใหญ่ไม่เคยจะมีก็คือ  ระเบียบวินัย ครับ

คำถามก็คือ คนไทยส่วนใหญ่ สามารถนำข้อดีของคนเยอรมันมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันของคนไทยได้หรือเปล่า ?

ส่วนตัวผมเชื่อว่า ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้  มีแต่จะต้องบอกว่า จะทำ หรือไม่ทำ แค่นั้นเอง
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 พ.ย. 13, 11:25

นี่คือตลกร้ายของฝรั่งครับ ถ้าลองเอามาประยุกต์ถามกับคนไทยบ้าง เราจะได้คำตอบอะไรบ้างนะ ?

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์