เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13860 งานอนุรักษ์จิตกรรมไทยวัดเชิงท่า หลังจากถูกน้ำท้วม ปี54
Bic zee
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 10:34

ตอนนี้ได้มีทีมงานเข้าไปดำเนินการอนุรักษ์ภาพจิตรกรรม ที่ผลจากน้ำท้วม เกิดคราบน้ำฝังแน่น เกิดการดันภาพจากกรดเกลือ และผิวสีหลุดร่อน
ทีมงานที่เข้าไปทำการอนุรักษ์ชุดนี้ เป็นชุดแรกที่ยกระดับการอนุรักษ์จิตรกรรมไทย โดยสามารถสอบถามและให้ข้อมูลกับผู้เยียมชมในการอนุรักษ์
และยังให้ความรู้  การอนุรักษ์จิตรกรรมไทย แก่ผู้ที่มาเยียมชมตามหลักการอนุรักษ์ที่ถูกต้อง เพราะทีมงานรู้คุณค่าของดีในอดีตที่ควรอนุรักษ์
  เราอยากให้ชุมชนและผู้ดูแลมีความเข้าใจในการอนุรักษ์ศิลปของชาติ 

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

Bic zee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 15:08

สภาพวัดตอนน้ำกำลังท้วม วัดเชิงท่า ปี2554

Bic zee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 15:14

การให้ความชื้นก่อนทำความสะอาด ทำให้อินทรีย์วัตถุอ่อนตัวแล้วใช้น้ำยาทำความสะอาดอีกครั้ง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 16:10

ภาพเสียหายไปมากไหมครับ  ร้องไห้
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 17:34

ทีมงานอนุรักษ์จะทำงานกันอีกนานไหมครับ ปลายเดือนว่าจะหาเวลาไปกรุงเก่าดูบ้าง

อยากจะหาความรู้กับผู้เชี่ยวชาญ  เจ๋ง
Bic zee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 21:13

เสียหายไม่มากครับ เท่าที่ทีมงานสำรวจเกิดคราบน้ำฝังแน่นที่ภาพและผนังเกิดจากน้ำที่ท้วมเป็นเวลานาน มีใบไม่และะคราบน้ำติดแน่นรอบรอบศาลา
ส่วนภาพด้านบน เกิดผนึกเกลือดันภาพบางส่วนออกมา ยังทำอยู่ครับ มาเยียมชมได้
Bic zee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 21:19

กระดาษาเชียงใหม่ นำมาแช่น้ำปั่นให้ละเอียด แล้วนำร่อนที่ตะแกรงให้เป็นแผ่นที่มีความหนาช้วยซับนำความชื่น
ไปผนึกภาพที่เกิดคราบน้ำ ทำให้คราบที่แห้งอ่อนตัวแล้วทำความสะอาดตาม

Bic zee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 21:37

เทคนิคต่างๆของผู้อนุรักษ์ อธิบายให้ฟังแล้วรู้สึกดีมากเลย อยากแนะนำคนที่สนใจเหมือนผมลองมาสอบถามทางทีมงานที่แนะนำผม
มาลงให้เราศึกษาดูครับ ผมคงถามบางส่วนครับเกรงใจทีมงานเดียวจะเบื่อผมอดได้ความรู้
และถ้ามีเวลาผมจะขออนุญาติทีมงานถ่ายรูปมาให้ดูอีกนะครับ
(พื้นที่ทำความสะอาดแล้ว)

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 01:24

นึกว่าคุณBic zee เป็นเจ้าหน้าที่อนุรักษ์เสียอีก หลงน้ำท่วมผมได้ไปดูมาหลายวัด วัดเชิงท่านี้ก็ไป จิตรกรรมโดยรวมไม่มีอะไรเสียหายก็มีเพียงคราบความชื้น เชื้อราตะไคร่อย่างที่คุณบอก เป็นเรื่องไม่ยากกับทีมงานอนุรักษ์อยู่แล้ว ขอเพยงแต่อย่าไปเขียนเพิ่มเติมของโบราณให้ผิดเพี้ยนไปก็พอใจแล้วสำหรับผม
Bic zee
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 12:44

ตอนมาดูหลังน้ำลดไม่เสียหายเท่าไรครับ แต่คราบน้ำที่ติดฝัง หลังจากน้ำท่วมนานหลายเดือนเกิดคราบฝังแนนการจะเอาคราบน้ำออก
ยากมากต้องทำการ Testหาสารละลายบางตัวที่ไม่เป็นกรดมาทำการลอกคราบออกครับ
  เท่าที่ทราบส่วนมากจะเป็นการผนึกสีให้แข็งแรง ทำความสะอาด และคัดสีที่ซีดจางจากน้ำที่ท่วม ผมก็คิดแบบคุณเหมือนกันครับว่าคงไม่ยากแต่พอเข้าไปดู
โอเคเลยเราทำกันเองคงไม่ได้ เพราะมันไม่ใช้เช็ดด้วยน้ำแล้วออก พอได้ฟังแล้ว เออเราถึงได้รู้ว่างานอนุรักษ์เขาทำกันอย่างไร นานแล้วที่ไม่ได้สัมผัสกับคนทำงานอนุรักษ์
ที่ไห้โอกาศและ อธิบายการทำงานในขั้นตอนต่างรู้สึกดีครับ.......
(ผมเป็นคนพื้นที่ครับเลยมีเวลาคุยกับช่าง สำหรับผมชอบงานนี้ผมจบเพาะช่างครับปติมากรรมสากล)
หน้า: [1]
  พิมพ์