เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 35768 สุขานานาชาติ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 11:44

ไปหาเจอจากอินทรเนตร  อ่านอยู่หลายเที่ยวถึงเข้าใจว่า นี่เป็นสุขาสาธารณะชนิดโปร่งใสอีกแบบหนึ่ง   ดีไซเนอร์ออกแบบผนังทำด้วย Cristal liquid glass
เมื่อตั้งไว้เฉยๆ ผนังจะใส มองทะลุเข้าไปเห็นสุขภัณฑ์ได้   แต่พอเข้าไปล็อคประตู  เปิดไฟฟ้า   ผนังจะเปลี่ยนเป็นทึบแสง   กลายเป็นห้องส่วนตัวมิดชิด
สุขาชนิดนี้ต้องการความมั่นใจอย่างสูงสุดว่า  มันจะไม่เกิดขัดข้องทางเทคนิค  ผนังดันเปลี่ยนจากทึบแสงเป็นโปร่งใสขึ้นมาดื้อๆ โดยคนในห้องตั้งตัวไม่ทัน     จึงกระทำกิจอันนึกว่าเป็นส่วนตัว แต่กลายเป็นโชว์พิเศษต่อสาธารณะไปโดยไม่ได้ตั้งใจ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 11:52

ใครมีเงินพอก็สามารถซื้อชักโครกและบิเด้ต์ สมัยใหม่แบบนี้มาใช้ได้  มีทั้งลายหนังจระเข้ ลายงูเหลือม แบบใส และทึบ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 12:01

สุขาโปร่งใสห้องนี้อยู่ที่โลซานน์ สวิตเซอร์แลนด์

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 15:18

แหม เพิ่งกลับจากลอนดอนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ  เสียดายกระทู้นี้ตั้งช้าไปหน่อย ไม่งั้นได้มีภาพทุกซอกทุกมุมสุขาโปร่งใสนี้มาฝากแน่ๆ ไม่เป็นไรครับ ยังไงต้องได้ไปลอนดอนอีก ยังไงชาติจะต้องไปเข้าให้ได้  ทั้งหนักทั้งเบา จะเอาให้ครบเลย ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 18:45

แหม้ อันนี้ไปเจอว่าอยู่ Lousiana เกือบจะขอร้องท่านอาจารย์เทาชมพูในฐานะที่ยังท่องเที่ยวอยู่ในอเมริกา ให้เปลี่ยนเข็มทิศ มุ่งไปทดลองเอาผลมาถ่ายทอดประสบการณ์และความรู้สึก ทั้งก่อนใช้และหลังใช้  เพราะคุณประกอบพลาดโอกาสในลอนดอนไปเสียแล้ว

แต่..อ้าว อ่านอีกที กลายเป็น Lousiana, Denmark

เ กื อ บ ห น้ า แ  ต  ก

หลุยส์ซิอาน่า (สะกดถูกใจคุณตั้งหรือเปล่าไม่ทราบได้) เป็นพิพิธภัณฑ์กลางแจ้งศิลปกรรมยุคใหม่ อยู่ทางเหนือของโคเปนเฮเก้นไป๒๘กิโลเมตร
สุขาสาธารณะนี้อยู่กลางสวนของพิพิธภัณฑ์ ดูซิครับ น่าไปลองใช้จริงๆ

กระต่ายหมายจันทร์
พาลี
ตอบ: 284

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 20:05

อันนี้เป็นนวัตกรรมชาวไทยในยามน้ำท่วมค่ะ ... เริ่มท่วมกันแล้วตอนนี้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 20:07

บ้านเรา ศูนย์การค้าแฟชั่นไอร์แลนด์ติดตั้งโถส้วมแบบญี่ปุ่นในห้องสุขาสาธารณะทั้งหมดครับ ถึงขาดน้ำอุ่นและลมอุ่นเป่าให้แห้ง ก็ถือว่าเลิศแล้ว

ที่ห้างเปิดใหม่ Terminal 21 ก็มีด้วยเช่นกันครับ

แต่ของบ้านเรายังขาดไปอีกหลายอย่างในห้องน้ำครับ เพราะที่ญี่ปุ่นเดี๋ยวนี้ จะติด Sensor ไว้คอยจับการเคลื่อนไหวของคน ถ้าคนยังไม่เดินเข้ามา ไฟจะหรี่ แต่พอคนเดินเข้ามาในรัศมี ไฟจะสว่างขึ้นเท่ากับกำลังของหลอดไฟดวงนั้น ๆ ครับ

อีกประการคือ ตรงโถสุขภัณฑ์ บ้านเรายังต้องใช้ปุ่มกดอยู่ แต่ที่ญี่ปุ่นพัฒนาให้มี Sensor ติดตั้งไว้ทั้งบนฝาโถ และ ข้างโถ ครับ แค่เอามือไปบังไว้สัก ๕ วินาที น้ำก็จะมาล้างทำความสะอาดภายในโถได้อัติโนมัติครับ

Sensor ที่ติดไว้ข้างโถ เตรียมไว้สำหรับผู้พิการโดยเฉพาะครับ

แต่ทั้งนี้อุปกรณ์เหล่านี้ จะติดในบริเวณสนามบิน หรือ ห้างสรรพสินค้าใหญ่ ๆ เท่านั้นนะครับ เท่าที่ไปเห็นมาเมื่อหลายเดือนก่อน ก็มีที่สนามบินฮาเนดะ แล้วก็ห้างสรรพสินค้าบริเวณย่านชิบุย่าครับ

แต่ถึงแม้จะเป็นต่างจังหวัด หากเป็นสถานที่สำคัญ ๆ อย่างเช่น วัดโคะโตะกุอิน(หลวงพ่อโตไดบุตซึ) ห้องน้ำก็มีให้เลือกนะครับว่าอยากจะเข้าแบบญี่ปุ่นโบราณ หรือจะเข้าแบบสมัยใหม่ และทั้งสองประเภทมี Sensor ทั้งคู่ครับ

อีกอย่างที่ญี่ปุ่นเริ่มสร้างแล้วก็คือ  "ห้องเลี้ยงเด็กทารก" ครับ  เท่าที่สังเกตมา จะอยู่ติดห้องน้ำเลย เป็นห้องที่ไว้สำหรับให้บิดา-มารดา นำทารกแรกเกิดไปเปลี่ยนผ้าอ้อม หรือจะป้อนนมได้ภายในห้องนั้น และมีประตูปิดมิดชิด  นอกจากนี้ก็ยังมี "ห้องสูบบุหรี่"  ซึ่งจะอยู่ติดกับห้องน้ำอีกด้วยเช่นกัน บางที่เช่นสนามบินฮาเนดะ ตรงชั้นลอยที่มีร้านอาหารออกจะประจานคนสูบไปหน่อย เพราะเป็นห้องกระจกใสสี่เหลี่ยม มีเครื่องดูดควันพร้อมสรรพ

แต่ถ้าเป็นในห้าง อย่างเช่น DiverCity ตรงเกาะโอไดบะ จะถนอมน้ำใจนักสูบทั้งหลายหน่อย เพราะจะอยู่มุมที่ลึกที่สุด ถัดจากห้องน้ำไปครับ ที่นี่มีผู้ใช้บริการทั้งสุภาพบุรุษและสุภาพสตรีพอ ๆ กันครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 20:20

ส่วนนี่ ภายในห้องน้ำของ LCCT ที่กัวลาลัมเปอร์ครับ

มีสองแบบนะครับ ทั้งแบบถาน กับแบบนี้
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 20:46

ห้องน้ำในภาษาอังกฤษออกเสียงว่า ทอยเลต  แต่อย่าไปออกเสียงของภาษาอังกฤษเชียว เดี๋ยวจะต้องอั้นจนหน้าเขียว  ญี่ปุ่นออกเสียงว่า ตอยอีเละ
เหมือนกับ แทกซี่ ญี่ปุ่นจะเรียกว่า ตากูซี

ไปใหม่ๆ บอก ทอยเลต ญี่ปุ่นก็ไม่รู้ พยายามอยู่หลายครั้งก็ไม่รู้ จะใช้ภาษาใบ้ก็คงจะน่าเกลียดอยู่ นึกขึ้นได้ว่าสุขภัณฑ์แบรนด์เนมยอดนิยมของญี่ปุ่น คือ Toto บอกเท่านั้นแหละครับ ใช้ได้เลย
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 21:07

ผมคิดว่ายังมีเรื่องเกี่ยวกับสุขา อีกเรื่องหนึ่ง คือ ป้ายภาพที่แสดงว่า เป็นห้องสุขาชายหรือสุขาหญิง

เท่าที่เห็นมามีสารพัดภาพ บางครั้งต้องยืนพิจารณาแล้วตัดสินในว่าภาพใดที่แสดงว่าเป็นสุขาชายกันแน่
แต่ที่แย่หนัก คือ ไม่มีภาพ มีแต่ตัวอักษร แบบนี้พบมากในชนบทของทุกประเทศ ก็ต้องเดากัน หรือต้องแอบแง้มดูนิดๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 21:16

ห้องน้ำในภาษาอังกฤษออกเสียงว่า ทอยเลต  แต่อย่าไปออกเสียงของภาษาอังกฤษเชียว เดี๋ยวจะต้องอั้นจนหน้าเขียว  ญี่ปุ่นออกเสียงว่า ตอยอีเละ
เหมือนกับ แทกซี่ ญี่ปุ่นจะเรียกว่า ตากูซี

ลองเปิดเข้าไปฟังการออกเสียง

トイレ - toilet

タクシー - taxi

ยิงฟันยิ้ม
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 21:17

ตัวอย่างป้ายบอกสถานที่สำคัญในสถานีฮาเนดะครับ ร้านไหนปิด ร้านไหนยังเปิดอยู่ รวมไปถึงสุขาด้วย  ตอนผมไปถึงราว ๆ ห้าทุ่มกว่า ๆ เวลาที่โตเกียวครับ

ส่วนนี่ตามที่ได้บรรยายไปครับ

สังเกตซ้ายมือจะมีปุ่มไว้สำหรับกดน้ำ

ขณะเดียวกันมุมด้านซ้ายจะมี Sensor ติดไว้

แม้แต่ด้านบนฝาสุขภัณฑ์ที่เป็นสีฟ้า ๆ นั่นก็คือ Sensor ครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 21:58

สาบานได้ว่านี่คือ สุขาหญิง ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เป็นสุขาหญิงอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ประหยัดน้ำ แบบยืนปัสสาวะ
อยู่ที่เมืองซีอาน มณฑลส่านซี ประเทศจีนค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 22:03

ขอส่งห้องน้ำประเทศจีน เข้าประกวดครับ  ยิงฟันยิ้ม

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 22:05

นี่สิคะ น่านั่งสุดๆ  ยิงฟันยิ้ม
อยู่ในเมืองไทยเรานี่เอง...
แต่หนูดีดีว่า กระดาษชำระ มันไกลสุดเอื้อม นะคะ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์