เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4004 แนวรบด้านตะวันออก สงครามโลกครั้งที่ 2
หมาป่าดำ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 23:14

หลังจาก เยอรมันถอนทัพจากการบุกรัสเซียแล้ว แนวรบด้านตะวันออกดำเนินต่อไปอย่างไรครับ

รัสเซียเคลื่อนทัพเข้าตีเยอรมันเมื่อไรอย่างไร มีสมรภูมิรบและยุทธการที่สำคัญใดบ้างครับ

เพราะที่อ่านมาจะมีแต่แนวรบทางตะวันตก จากการเคลื่อนทัพของสัมพันธมิตรตั้งแต่ยกพลขึ้นบกที่นอร์มังดีจนถึงเข้าเยอรมันได้ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 08:44

คุณหมาป่าดำ ตามผมมาจากวิกโน้นเพื่ออ่าน เมื่อญี่ปุ่นบุก : ไทยในสงครามมหาเอเชียบูรพา

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

เรื่องที่ถามมา ไม่มีใครเขียนลงไว้ในเวปเลย แม้แต่วิกี้ภาคภาษาไทย ซึ่งมีเรื่องแนวรบภาคตะวันออกจริง แต่ก็แปลไว้ไม่จบ มาขาดตรงที่คุณหมาป่าดำอยากจะทราบพอดี

คุณหมาป่าดำต้องเข้าไปดูในภาคภาษาอังกฤษ วิกี้เขียนไว้ละเอียดมาก แต่จะให้ผมแปลเห็นจะไม่ไหว คุณต้องค่อยๆอ่านไปเปิดดิกไป ถ้าสนใจจริงก็คงได้เรื่อง

ตามนี้เลยครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Eastern_Front_(World_War_II)
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 08:54

เข้ามาถามมาคุยกันได้เสมอนะครับ

ในกระทู้เก่าๆของผมก็ได้ กระทู้ที่นี่ไม่ตกเวปเหมือนทางโน้น เขียนถามอะไรต่อท้ายไป มันจะกลับมาขึ้นหน้าหนึ่งทันที กระทู้ที่ผมเขียนผมคงตอบให้ได้ แต่ประเภทครอบจักรวาลผมคงตอบไม่ได้ทุกเรื่อง คนอื่นๆในนี้อาจช่วยตอบแทนถ้าคำถามมันไม่กว้างหรือโหดเกินไปนะครับ
หมาป่าดำ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 16:04

ขอบคุณครับ คุณ NAVARAT.C

จริงๆ เคยแวะเวียนมาเวปนี้นานแล้วครับ จำไม่ได้ด้วยว่าสมัครสมาชิกไปหรือยัง วันนี้เลยสมัครใหม่

ธรรมดาผมจะสนใจเรื่องประวัติอยู่แล้ว หาหนังสือบทความอ่านไปเรื่อยแต่จะไม่รู้ลึก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าจะแปลก็เอาแบบสรุปคราวๆ ก็ได้ครับ

ถ้าจะตั้งกระทู้ที่เวปพันทิปด้วย คงไม่เป็นอะะไรนะครับ จะได้มีผู้รู้ช่วยกันตอบ
หน้า: [1]
  พิมพ์