เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2722 อาหรับเปอร์เชียเข้าสู่ประเทศไทย
lithium
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 11 มิ.ย. 12, 21:32

อาหรับเปอร์เชียเข้าสู่ประเทศไทยได้อย่างไรเเล้วทางไหนอะครับ

ผมอ่านเขาบอกว่าเดินเรือเล็กเทีบชายฝั่ง อ่าวไทยถึงลุ่มเเม่น้ำเจ้าพระยาเเล้วชายฝั่งทะเลทางใต้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 04:41

สมัยอยุธยา การค้าขายระหว่างประเทศไกลๆ  มีทางเดียวคือทางเรือ ใช้สำเภาข้ามทะเลมา

อ้างถึง
ผมอ่านเขาบอกว่าเดินเรือเล็กเทีบชายฝั่ง อ่าวไทยถึงลุ่มเเม่น้ำเจ้าพระยาเเล้วชายฝั่งทะเลทางใต้
กรุณาเรียบเรียงอีกทีได้ไหมคะ   ว่าตั้งใจจะถามหรือบอกว่าอะไร 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 09:45

เส้นสีฟ้าคือเส้นทางเดินเรือของเปอร์เชียไปประเทศต่างๆ
ทางซ้ายไปยุโรป   ทางขวามาที่เอเชียอาคเนย์  และไปถึงจีน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 20:06

ขอเพิ่มเติม อ.เทาชมพูครับ

จากบันทึกของ ออกพระศักดิสงคราม (เชอวาเรีย เดอ ฟอแบง) บรรยายไว้ว่า บรรดาพ่อค้าจากอาหรับจะมาจอดเรือที่เมืองตะนาวศรี จากนั้นเดินเท้าผ่านป่ามาแวะพักที่เพชรบุรี ก่อนจะเดินทางมาขึ้นเรือที่เมืองบางกอก แล้วเข้าสู่อยุธยาทางเรืออีกทีครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 21:26

การเดินเรือในสมัยโบราณคงเริ่มจากการเดินทางเลียบชายฝั่งก่อน เพราะเป็นเรือขนาดเล็กคงทนคลื่นลมกลางมหาสุทรยังไม่ไหว
และเรื่องเสบียงที่ยังต้องคอยเติมอยู่ตลอดครับ
เส้นทางการเดินเรือลักษณะเลียบชายฝั่งนั้น อาจต้องตีกรอบกล่าวถึงเป็นภูมิภาคไปก่อน เช่น อ่าวเบงกอล และคาบสมุทรมาลายู

จนเมื่อมีวิทยาการทางเรือที่ชำนาญขึ้นจึงเข้าสู่ยุคการค้าทางทะเลอย่างจริงจัง มีการล่าอาณานิคม การจัดตั้งเมืองท่า
ทั้งหมดนี้มีรายละเอียดมากมาย มีข้อมูลกระจัดกระจายเกี่ยวพันไปในหลายสาขา แล้วแต่ความสนใจของผู้ที่จะศีกษาเป็นประเด็นๆไปครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์