เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 26740 เรียนถามถึงคำศัพท์ที่ผมหาความหมายไม่ได้
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 14 มิ.ย. 12, 08:42

จะว่าไป... ก็ยังไม่เคยเห็นประติมากรรมในสมัยอยุธยารูปสิงห์ยืนเหยียบยักษ์เลย  อายจัง

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 มิ.ย. 12, 21:18

จริงอย่างที่คุณluanglekว่าไว้ครับ ว่าเราคงต้องเทียบกับศิลปะอื่นด้วย
แต่ขอบเขตความรู้ผมยังคับแคบอยู่ในแถบภาคกลางเท่านั้นที่พอจะเอามาอ้างตอบกระทู้ได้ครับ
ยิ่งถ้าไกลออกไปเนื้อหาความรู้ของผมก็เบาบางลงตามไปเรื่อยๆ

แต่ทำไมคุณluanglek ถึงเจาะจงนครสวรรค์ล่ะครับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 14 มิ.ย. 12, 21:20

จะว่าไป... ก็ยังไม่เคยเห็นประติมากรรมในสมัยอยุธยารูปสิงห์ยืนเหยียบยักษ์เลย  อายจัง

ผมก็กำลังตามอยู่เหมือนกันครับ ๕๕๕
ยังไม่เจอแบบที่สิงห์จะเหยีบยักษ์เป็นจริงเป็นจัง
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 14 มิ.ย. 12, 21:47

เมื่อตอนเย็นๆ ผมได้คุยกับสหายที่จบโบราณคดี ซึ่งหนีเข้าป่าไปประจำอยู่ศรีเทพ เมืองเพชรบูรณ์

เรื่องสิงห์เหยียบยักษ์นี้

สหายของผมคิดใคร่ครวญอยู่ประมาณนาที ก็บอกว่า "เคยเห็นแถววัดมหาวัน ที่อื่นไม่แน่ใจ"

ก็เป็นอันจนปัญญาไม่รู้จะหันไปเพิ่งใครได้

แต่ยังดีใจหายที่สหายคนเดิมรับปากว่าจะลองหาทางศิลปะเขมรดู เผื่อเจออะไรดีๆ

(หน่อนี้เค้ากำลังเรียนโทด้านศิลปะเขมร)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 15:11

ชำนัน น่าจะแปลว่า ขี่ ได้ด้วย

อนิรุทธคำฉันท์ ของ ศรีปราชญ์

๏ บัดคชสารคือคชสีห์  เติบสูงคือคิรี 
ชำนันคิริเมขล

๏ ม้วนงวงแทงธรณีดล  งางอนเงยกล 
คือดั่งจะเสื้องสอยดาว

๏ ถีบฉัดผัดผาผาดสราว  ไม้ไล่เหิรหาว 
ก็ฟุ้งทั้งป่าเปนไฟ

๏ แรงยิ่งแรงแรงเริงไพร  ชมแกว่นแม่นไว 
แลชัยชำนะหลายปาง

๏ ยั่งยั่งมันอาบอ้อมคาง  บังหูโก่งหาง 
ก็ร้องตระแตร้นบมิกลัว

๏ เข้าแทงท้าวท้าวชมวัว  ท้าวยิ้มแย้มหัว 
ก็แสร้งสำแดงมหิมา

๏ ยืนยันต่ช้างง้างงา  ออกด้วยสหัสา 
ก็แกว่งกรลับคือกังหัน

๏ เท้งธรทีเดียวด้วยพลัน  ช้างเติบตกมัน 
ก็ท่าวในท้องธรณี      ฯ 

ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 18:46

แล้วถ้าเป็นยักษ์เหยียบสิงห์ พนายพอจะผ่านตามาบ้างไหม
ยิ่งถ้าได้ที่เป็นทวารบาลด้วยจะเหมาะมาก

จริงอย่างที่คุณluanglekว่าไว้ครับ ว่าเราคงต้องเทียบกับศิลปะอื่นด้วย
แต่ขอบเขตความรู้ผมยังคับแคบอยู่ในแถบภาคกลางเท่านั้นที่พอจะเอามาอ้างตอบกระทู้ได้ครับ
ยิ่งถ้าไกลออกไปเนื้อหาความรู้ของผมก็เบาบางลงตามไปเรื่อยๆ

แต่ทำไมคุณluanglek ถึงเจาะจงนครสวรรค์ล่ะครับ

โทษที  ผมเขียนเพลินไป  ต้องพูดว่า ต้องไปดูที่กรุงเก่า  เพราะโคลงบทนี้
พรรณนาเขตพระบรมมหาราชวังที่กรุงศรีอยุธยา 

คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ  ฉะนั้นต่างคนต่างก็มีความรู้และข้อมูลมากในบางเรื่อง
ผมอ่านวรรณคดีโบราณบางเรื่อง พอถึงตรงที่บรรยายเรื่องศิลปะบางอย่าง
ก็ต้องอาศัยความรู้เรื่องศิลปะสมัยที่เป็นนักเรียนมัธยมปลายสายศิลป์เข้ามาช่วย
แต่ไม่พอ  ก็ต้องไปหาหนังสือมาอ่านให้กระจ่าง

ครั้งหนึ่งผมอ่านโคลงกำสรวล  ผมสงสัยโคลงที่บรรยายความตอนต้นๆ ที่ว่า

พรายพรายพระธาตุเจ้า      จยรจนนทร แจ่มแฮ     
ไตรโลกยเลงคือโคม      ค่ำเช้า     
พิหารรเบียงบรร      รุจิเรข เรืองแฮ     
ทุกแห่งห้องพระเจ้า      น่งงเนือง
ฯ     

ศาลาอเนขสร้าง      แสนเสา โสดแฮ     
ธรรมาศจูงใจเมือง      สู่ฟ้า     
พิหารย่อมฉลักเฉลา      ฉลุแผ่น ไส่นา      ศป.ว่า ไส้นา     
พระมาศเลื่อมเลื่อมหล้า      หล่อแสง ฯ     

ตระการหน้าวัดแหว้น      วงงพระ     
บำบวงหญิงชายแชรง      ชื่นไหว้      ศป.ว่า แซรง     
บูรรพาท่านสรรคสระ      สรงโสรด     
ดวงดอกไม้ไม้แก้ว      แบ่งบาล ฯ     

กุฎีดูโชติช้อย      อาศํร     
เต็มร่ำสวรรคฤาปาง      แผ่นเผ้า      ศป.ว่า ปาน     
เรือนรัตนพิรํยปราง      สูรยปราสาท     
แสนยอดแย้มแก้วเก้า      เฉกโฉม ฯ     

สนํสนวนสอาดต้งง      ตรีมุข     
อร่ามเรืองเสาโสรม      มาศไล้     
เรือนทองเทพแปลงปลุก      ยินยาก     
ยยวฟ้ากู้ไซ้      ช่วยดิน ฯ      ศป.ว่า เยียวว่าฟ้ากู้ไซร้     

ผมสงสัยว่า  เอ  คนแต่งแต่งบรรยายความขนาดนี้ 
ย่อมไม่ใช่สถานที่ทั่วไป แต่เป็นสถานที่สำคัยมาก ที่มีสิ่งก่อสร้างตามที่บรรยาย
ครั้นพิจารณาดูแล้ว  สิ่งก่อสร้างเหล่านี้  มีอยู่ที่อื่นไม่ได้ นอกจากในพระราชวังกรุงเก่า
คนแต่งเดินผ่านจากที่ไหนก็บรรยายไปตามลำดับ  แน่นอนว่า ศรีปราชญ์ตามความเชื่อ
ย่อมไม่มีเหตุอะไรที่เข้าไปเดินเล่นไหว้พระที่วัดพระศรีสรรเพชญ์ 
แล้วเดินออกมาทางฉนวนเพื่อลงไปที่ท่าน้ำ  เพื่อลงเรือ  คนที่จะทำอย่างนี้ได้ ก็มีแต่พระมหากษัตริย์
และพระบรมวงศานุวงศ์ (เน้นฝ่ายใน)  ศรีปราชญ์คนธรรมดา ที่ว่าเป็นนักโทษเนรเทศ
ไปเดินตรงนั้นย่อมไม่เหมาะควร   

ส่วนคุณเพ็ญฯ  กาพย์ฉบัง หรือฉันทฉบัง ที่คุณเพ็ญฯ ยกมา เอาเฉพาะบทแรก
ถ้าจะแปลเป็นร้อยแก้วให้ได้ความ  ควรจะแปลว่าอย่างไร  อย่ายกมาเฉยๆ  โดยไม่แปล
เพราะถ้าแปลว่าขี่   จะแปลกาพย์บทแรกให้สละสลวยได้ว่าอย่างไร
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 20:15

แต่ยังดีใจหายที่สหายคนเดิมรับปากว่าจะลองหาทางศิลปะเขมรดู เผื่อเจออะไรดีๆ

ใจผมก็คิดหาเขมรเหมือนกันครับ รบกวนเพื่อนคุณart47 ด้วยแล้วกันครับ

ส่วนเรื่องยักษ์เหยีบสิงห์ที่เป็นทวารบาล พบมากในงานตกแต่งบานประตูหน้าต่างนะครับ
ออกไปทางแนวยักษ์แบกฐานทวารบาลบ้าง ลิงแบกบ้าง สิงห์แบบกบ้าง หรือแม้แต่เหยียบกันจริงๆจังเลยก็มี
ตอนนี้ผมลองหาภาพดูแล้ว เลยเอามาเสนอสักสองสามภาพแล้วกันครับ

ภาพนี้พอดีเขาวางเครื่องไหว้บังเอาไว้น่ะครับ เลยถ่ายมาได้แค่นี้

art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 20:19

แล้วถ้าเป็นยักษ์เหยียบสิงห์ พนายพอจะผ่านตามาบ้างไหม
ยิ่งถ้าได้ที่เป็นทวารบาลด้วยจะเหมาะมาก

ผ่านขอรับผ่าน ทั้งยักษ์ ทั้งเทพ ทั้งเซี่ยวกาง ยังนึกเล่นๆ อยู่ ว่าเคยเห็นนางฟ้านางสวรรค์เหยียบสิงห์บ้างไหมหนอ  ฮืม

แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นทวารบาลแล้ว จะเป็นตามบานประตูมากกว่า ที่เห็นเป็นรูปปั้นลอยตัวไม่ค่อยมี

(ไม่รวมศิลปะเขมรนะจ๊ะ)
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 20:20

ทวารบาลที่วัดใหญ่ เมืองสองแควนี้ เป็นศิลปะยุคใดหรือครับ คุณ virain

ร่วมสมัยกับเรือนแก้วองค์พระพุทธชินราชหรือไม่  ฮืม
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 มิ.ย. 12, 01:06

บานประตูน้อยที่รั้วล้อมพระพุทธชินราชนั้น ตามความเห็นผม น่าจะประมาณราชวงศ์บ้านพลูหลวงครับ
แต่ถ้าอ้างตามความคิดเห็นของสมเด็จกรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์แล้ว ท่าทรงสันนิษฐานว่าอาจจะใหม่กว่านั้นก็เป็นได้

ส่วนเรือนแก้วขององค์พระนั้น ผมคิดเห็นว่าน่าจะสร้างราวอยุธยาตอนกลางครับ

ภาพที่แนบมาด้วยนี้เป็นลายเขียนที่บานประตูพระอุโบสถของวัดสระบัว ซึ่งภาพยักษ์แบกฐานนี้จะงามเป็นพิเศษ
เลยอยากจะเอามาร่วมวงอวดฝีมือช่างไว้ด้วยครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 มิ.ย. 12, 01:10

ส่วนเรื่องโคลงกำสรวลสมุทร ผมเคยได้ยินคุณสุจิตต์ วงษ์เทศ บอกว่า(ไปแอบฟัง) น่าจะแต่งในสมัยพระนครินทร์ เพราะเนื้อหาโคลงมีสำนวนเก่ามาก
แต่ผมไม่เก่งเรื่องภาษาเท่าไหร่ เคยอ่านแล้วแปลไม่ค่อยได้ มีคำศัพท์แปลกๆเยอะมาก ผมเลยพอเลียบๆไปได้เฉพาะเรื่องที่พอคุ้นศัพท์เท่านั้นครับ

ถ้าสมมุติว่าโคลงนี้แต่งในสมัยสมเด็จพระนครินทร์กษัตริย์ในสมัยอยุธยาตอนต้น ตอนนั้นก็ยังไม่มีวัดพระศรีสรรเพชญ์
ผมจึงขออธิบายโคลงตามความเข้าใจของผมให้ลองพิจารณาดูครับ

พรายพรายพระธาตุเจ้า      จยรจนนทร แจ่มแฮ      
ไตรโลกยเลงคือโคม      ค่ำเช้า      
พิหารรเบียงบรร      รุจิเรข เรืองแฮ      
ทุกแห่งห้องพระเจ้า      น่งงเนือง ฯ

ผมคิดว่าบทนี้อาจจะหมายถึงพระมหาธาตุของเมือง ไม่ใช่ที่วัดมหาธาตุก็น่าจะเป็นวัดพระราม
อธิบายว่าพระมหาธาตุแวววาวเหมือนพระจันทร์ ดุจดังโคมที่ส่องทั้งสามโลก
มีพระระเบียงคด มีพระพุทธรูปนั่งเรียงรายอยู่ในระเบียงคด

ตระการหน้าวัดแหว้น      วงงพระ      
บำบวงหญิงชายแชรง      ชื่นไหว้        
บูรรพาท่านสรรคสระ      สรงโสรด      
ดวงดอกไม้ไม้แก้ว      แบ่งบาล ฯ    

บทนี้ทำให้ผมคิดว่ากวีน่าจะหมายถึงวัดพระราม เพราะหน้าวัดมหาธาตุเป็นคลอง
แต่หน้าวัดพระรามมีบึงน้ำใหญ่อยู่ทางทิศตะวันออก ซึ่งมีการสันนิษฐานว่าคงมีการขุด
เอาดินในหนองโสนไปถมที่สร้างวังหรือวัด จนกลายเป็นบึงกว้างขวางเรียกว่าบึงหน้าวัดพระราม
หรือบึงพระรามนั่นเอง

เต็มร่ำสวรรคฤาปาง      แผ่นเผ้า      
เรือนรัตนพิรํยปราง      สูรยปราสาท    
แสนยอดแย้มแก้วเก้า      เฉกโฉม ฯ    

วรรคนี้ผมแปลได้หมด เพียงแต่ผมนึกถึงพระปรางค์ที่หุ้มแผ่นทองแดงหรือทองเหลืองแล้วปิดทองทับจนอร่ามสะท้อนแสงแดด
เทคนิคการสร้างเช่นนี้มีหลักฐานอยู่จริงในกรุงศรีอยุธยาครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 มิ.ย. 12, 01:13

ก่อนไปนอนผมขอฝากภาพนี้ไว้อีกสักภาพครับ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 มิ.ย. 12, 04:02

คุณ virain แปลโคลงกำสรวลได้ดี  แต่ผมมีที่แปลต่างออกไปดังนี้

พรายพรายพระธาตุเจ้า      จยรจนนทร แจ่มแฮ     
ไตรโลกยเลงคือโคม      ค่ำเช้า     
พิหารรเบียงบรร      รุจิเรข เรืองแฮ     
ทุกแห่งห้องพระเจ้า      น่งงเนือง ฯ 

ผมแปลว่า  แสงพรายจากพระธาตุเจดีย์ของเจ้า (เจ้าในที่นี้ น่าจะเป็นเจ้านายหรือพระเจ้าแผ่นดิน) เสมอด้วยดวงจันทร์แจ่มกระจ่าง
ทั้งสามโลกเล็งแลพระธาตุเจดีย์นั้น เป็นดั่งโคม ทุกค่ำเช้า
มีพิหารและระเบียงที่เขียนลวดลายงดงามรุ่งเรือง หรือจะแปลสั้นๆ ว่างามเรืองรองก็ได้
ทุกแห่งห้องพิหารและระเบียงมีพระเจ้า คือ พระพุทธรูปประทับนั่งอยู่มากมาย หรือ เรียงราย

บทนี้  ขอให้สังเกตว่า  คนแต่งพรรณนาพระธาตุเจดีย์ก่อน  แสดงว่าพระอารามนั้น มีพระธาตุเจดีย์เป็นหลักประธานของแผนผังพระอาราม
ในอยุธยาอาจจะมีหลายวัดที่มีพระธาตุเจดีย์เป็นหลักประธานของวัด  แต่คำว่าพระธาตุเจ้า  อาจจะไม่ใช่พระบรมสารีริกธาตุ หรือพระอัฐิธาตุพระพุทธสาวก
แต่หมายถึงพระอัฐิธาตุของพระโพธิสัตว์เจ้าที่อยู่ในรูปของสมมติเทพอย่างพระมหากษัตริย์  คตินี้มีมานานนาน
พระเจ้าแผ่นดินทรงเป็นสมมติเทพในฝ่ายศาสนาพราหมณ์และเป็นพระโพธิสัตว์ในฝ่ายพุทธ 
จากนั้น  ผู้แต่งพรรณนาถึงพิหารและระเบียงที่มีพระพุทธรูปนั่งอยู่เรียงราย  ในอยุธยามีไม่กี่วัดหรอกครับที่มีลักษณะเช่นนี้

ศาลาอเนขสร้าง      แสนเสา โสดแฮ     
ธรรมาศจูงใจเมือง      สู่ฟ้า     
พิหารย่อมฉลักเฉลา      ฉลุแผ่น ไส่นา      ศป.ว่า ไส้นา     
พระมาศเลื่อมเลื่อมหล้า      หล่อแสง ฯ   

ผมแปล  มีศาลามากมายสร้างไว้นับได้แสนเสาทีเดียว  (หมายเอาว่ามีศาลาหลายหลังในบริเวณนั้น
ที่ศาลาเหล่านั้น มีธรรมาสน์ตั้งสำหรับพระสงฆ์ขึ้นเทศน์ธรรมเพื่อชักจูงใจชาวเมืองอยุธยาไปสู่สวรรค์ชั้นฟ้า (สุขคติภูมิ)
พิหารนั้นมีการสลักเสลาฉลุแผ่น (แผ่นไม้แผ่นเงินแผ่นทอง) ประดับประดา  มีพระพุทธรูปทองส่องแสงเลื่อมๆ
ดูประหนึ่งดังว่าเขาหล่อพระพุทธรูปนั้นด้วยแสง

สถานที่ที่มีศาลามากขนาดนั้น  ย่อมไม่ใช่วัดธรรมดาสามัญ หรือวัดขนาดเล็ก  ต้องเป็นวัดที่มีพื้นที่กว้างใหญ่
ที่สามารถปลูกสร้างศาลาไว้ให้คนมาประชุมฟังธรรมได้ทีละมากๆ 
ผู้แต่งย้อนไปพรรณนาพิหารและพระพุทธรูปอีก  แสดงว่า  ศาลาและพิหารแลฃะที่ประดิษฐานพระพุทธรูปน่าจะอยู่ใกล้ศาลา

ตระการหน้าวัดแหว้น      วงงพระ     
บำบวงหญิงชายแชรง      ชื่นไหว้      ศป.ว่า แซรง     
บูรรพาท่านสรรคสระ      สรงโสรด     
ดวงดอกไม้ไม้แก้ว      แบ่งบาล ฯ

ผมแปล  ที่หน้าวัดแห่งนี้ เป็นบริเวณวังพระ (พระภิกษุ?)  มีหญิงชายเบียดเสียดกันเพื่อกราบไหว้สักการะด้วยความชื่ชมยินดี
ด้านทิศตะวันออกของวัดนี้ ท่าน (ผู้มีอำนาจราชศักดิ์ หรือบรรพบุรุษ ได้สร้างสระสำหรับให้พระภิกษุใช้สรง
มีดอกไม้ (ดอกบัว) เบ่งบาน

แสดงว่า วัดนี้ แยกเขตที่พระสงฆ์อยู่ต่างหากเขตพุทธาวาส  โดยให้เขตสังฆาวาสอยู่หน้าวัดด้านทิศตะวันออก
และมีสระน้ะที่ให้พระสรงน้ำอยู่ด้วย

กุฎีดูโชติช้อย      อาศํร     
เต็มร่ำสวรรคฤาปาง      แผ่นเผ้า      ศป.ว่า ปาน     
เรือนรัตนพิรํยปราง      สูรยปราสาท     
แสนยอดแย้มแก้วเก้า      เฉกโฉม ฯ   

ผมแปลให้รับกับโคลงบทก่อนหน้า ว่า  มีกุฏิที่งามชดช้อยดูประหนึ่งอาศรม (ที่สงบ) ของผู้บำเพ็ญพรต
เต็มร่ำรำพันสวรรค์ที่ว่างดงวามแล้ว ก้ไม่ปานเปรียบกับแผ่นดินกรุงศรีอยุธยาบนพื้นโลกแห่งนี้
(ปาน ไม่ใช่ปาง  เพราะต้องรับสัมผัสกับ แบ่งบาน จากโคลงบทก่อน)  มีเรือนแก้วอันน่าอภิรมย์
ซึ่งมียอดเป็นปรางค์ปราสาท (สูรย อาจจะเป็นศูล (นภศูล) ทียอดปรางค์ก้ได้   
มียอดปรางค์มากมายส่่องแสงเป็นประกายดุจประดับด้วยแก้วเก้าประการที่แต่ละยอด

ตรงนี้  น่าสังเกตว่า  ปรางค์นี้พรรณนาเมื่อกล่าวถึงเรือน ซึ่งหมายถึงที่อยู่  ไม่ใช่พระเจดีย์ยอดปรางค์
ยอดปรางค์เมื่อประกอบกับเรือน  ก็เห็นจะเป็นที่อื่นไปไม่ได้  จากปราสาทราชมณเฑียรสถาน
ซึ่งอยู่ใกล้หรือติดกับพระอารามกล่าวมาข้างต้น  ถ้านิราศนี้เป็นนิราศจริง  กวีไปไหว้พระที่พระอาราม
เมื่อไหว้เสร็จก็เป็นเวลาเริ่มออกเดินทาง เมื่อออกจากสถานที่ที่ไปไหว้พระแล้วย่อมพรรณนาพระอาราม
อันเป็นจุดเริ่มของการเดินทาง แล้วจึงเดินไปทางหมู่พระราชมณเฑียรสถาน
เป็นพระราชประเพณีปกิบัติมาแต่ครั้งโบรารว่า  พระมหากษัตริย์ตลอดจนเจ้านายเชื้อพระวงศ์
เมื่อจะเสด็จฯ หรือเสด็จไปทรงรอนแรมสู่หัวเมืองไกลนอกเขตพระนคร  ต้องเสด็จมาทรงสักการะ
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในเขตพระราชฐานเพื่อความเป็นสวัสดิมงคลแก่ผุ้เดินทาง  ธรรมเนียมนี้ในสมัยรัชกาลปัจจุบัน
ก็ยังได้ทรงกระทำอยู่

สนํสนวนสอาดต้งง      ตรีมุข     
อร่ามเรืองเสาโสรม      มาศไล้     
เรือนทองเทพแปลงปลุก      ยินยาก     
ยยวฟ้ากู้ไซ้      ช่วยดิน ฯ      ศป.ว่า เยียวว่าฟ้ากู้ไซร้

เมื่อเดินเข้าจะเข้าเขตพระราชฐานซึ่งติดต่อกับพระอารามนี้  ผู้เดินทาง(คนแต่ง) เดินเข้าสู่สนมสนวน (สนม แปลว่ารักษาความปลอดภัย
 ไม่ใช่ทางเดินสำหรับฝ่าย  มีอุทาหรณ์ ในชื่อกรมของกระทรวงวังว่า กรมสนมพลเรือน กรมสนมทหาร เป็นต้น  คงไม่มีใครอุตริแปลว่า
กรมที่มีพลเรือนเป็นสนม และกรมที่ทหารเป็นสนม  )  สนวนสนมนี้นี้สะอาด ตั้งอยู่ตรงตรีมุข (พระที่นั่งตรีมุข?)
พระที่นั่งตรีมุขนี้  อร่ามเรืองรองที่เสาเพราะทองทาไว้  อันว่าเรือนทองหลังนี้  หากบอกว่าเทพมาแปลง (แปง - สร้าง) ปลูกไว้ ก็ได้ยินหรือเชื่อยาก
ชะรอยว่าเทพจากสวรรค์มาช่วยชาวโลกสร้างกระมัง

ผมแปลอย่างนี้
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 มิ.ย. 12, 21:30

เต็มร่ำสวรรคฤาปาง      แผ่นเผ้า      

วรรคนี้ผมแปลได้หมด เพียงแต่ผมนึกถึงพระปรางค์ที่หุ้มแผ่นทองแดงหรือทองเหลืองแล้วปิดทองทับจนอร่ามสะท้อนแสงแดด
เทคนิคการสร้างเช่นนี้มีหลักฐานอยู่จริงในกรุงศรีอยุธยาครับ

ขออภัยด้วยครับ ที่จริงผมจะพิมพ์ว่าได้ไม่หมด แต่พลาดตกหล่นไป

ข้อคำแปลของคุณluanglek ผมต้องรับไว้เป็นความรู้ครับ เพระผมเองยังไม่ชำนาญพอเรื่องการแปลบทกวี
ขอเรียนถามนะครับ บทที่ว่า เรือนรัตนพิรํยปราง คำว่าพิรัยในที่นี้หมายถึงอะไรหรือครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 11:09

ขอเรียนถามนะครับ บทที่ว่า เรือนรัตนพิรํยปราง คำว่าพิรัยในที่นี้หมายถึงอะไรหรือครับ

พิรํย  เป็นการเขียนแบบโบราณ ที่ใช้ นิตหิต (-ํ) แทนตัว ม สะกด 
ในดคลงกำสรวลฉบับที่กรมศิลปากรชำระและเอามาพิมพ์  สังเกตว่าใช้นิคหิตแทน ม สะกด หลายคำ
สันนิษฐานว่า  โคลงกำสรวลฉบับดังกล่าวน่าจะเก่ามาก  หากเป็นฉบับคัดลอกจากฉบับเดิมมา
ก็น่าจะเป็นฉบับที่คัดลอกมาจากฉบับที่เก่ามาก

พิรํย  คือ พิรมย เขียนอย่างปัจจุบัน คือ ภิรมย์  (คำเดิม  อภิรมย์)
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์