เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 26738 เรียนถามถึงคำศัพท์ที่ผมหาความหมายไม่ได้
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 22:10

บังเอิญได้ไล่ดูบันทึกกับรูปภาพตอนไปเที่ยวทางภาคเหนือ เมื่อปลายปี53
เลยได้เจอภาพนี้ครับ สิงห์ชำนันช้าง..แนวมากครับ จากวัดเจดีย์สี่ห้องสุโขทัย

เข้าใจได้ว่าสิงห์ชำนันยักษ์ อสูรหรือลิง น่าจะมีอยู่จริงในอดีตครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 22:13

พิรํย  เป็นการเขียนแบบโบราณ ที่ใช้ นิตหิต (-ํ) แทนตัว ม สะกด 
ในดคลงกำสรวลฉบับที่กรมศิลปากรชำระและเอามาพิมพ์  สังเกตว่าใช้นิคหิตแทน ม สะกด หลายคำ
สันนิษฐานว่า  โคลงกำสรวลฉบับดังกล่าวน่าจะเก่ามาก  หากเป็นฉบับคัดลอกจากฉบับเดิมมา
ก็น่าจะเป็นฉบับที่คัดลอกมาจากฉบับที่เก่ามาก

พิรํย  คือ พิรมย เขียนอย่างปัจจุบัน คือ ภิรมย์  (คำเดิม  อภิรมย์)

ผมไม่ทราบมาก่อนเลยครับ ต้องขอขอบคุณจริงๆ
แบบนี้ผมก็คงอ่านโคลงพวกนี้ได้เข้าใจมากขึ้น แต่ก่อนอ่านแล้วก็ถอดใจไปเลย
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์