เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3582 คนกรุงเทพพูดสำเนียงบางกอก
lithium
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 08 มิ.ย. 12, 20:28

คนกรุงเทพในปัจจุบันเป็นคนพูดสำเนียงบางกอกที่มีชนชาติ จีน เขมร มอญ ต่างจากกับภาคอื่นของประเทศไทยเพราะภาคอื่นของประเทศไทยมีการใช้สำเนียงที่เรียกว่าเหน่อ เเละจะมีการลากหางเสียงยาวกว่าคนกรุงเทพในปัจจุบัน

ที่ผมเขียนมานี้ถูกไหมอะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มิ.ย. 12, 21:40

ไม่ถูกค่ะ
ชนชาติจีน มอญ เขมร ไม่อยู่ในจังหวัดอื่นกันบ้างหรือคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มิ.ย. 12, 21:50

เรื่องเสียงวรรณยุกต์ในภาษาไทยนั้นเป็นเรื่องน่าแปลกที่มีเสียงวรรณยุกต์ที่เหมือนกับของจีนแต้จิ๋วไม่มีผิดเพี้ยน แตกต่างจากจีนกลางซึ่งมีเพียง 4 เสียง อิง(อิ๊ง) ย๋าง ส่าง ฉวี้ (นิยมว่า อิง หยาง ส่าง ชวี่ แต่ผมเขียนแบบนี้เพื่อให้เห็นรูปวรรณยุกต์แบบไทย) ซึ่งเสียง อิง นั้นจะก้ำกึ่งระหว่างเสียงสามัญกับเสียงตรี เรื่องนี้อ.ชาญวิทย์ เกษตรสิริ เคยตั้งสมมติฐานว่าด้วยเรื่องคนภาคกลาง(ราชบุรี สุพรรณบุรี กาญจนบุรี ฯลฯ) พูดเหน่อ หรือ คนกรุงเทพพูดเหน่อกันแน่ โดยเสนอสมมติฐานที่ว่าในช่วงกรุงธนบุรี และ กรุงรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีคนจีนอพยพเข้ามาตั้งถินฐานในบางกอกกันมา(ตามหลักฐาน อ.ชาญวิทย์ ว่าถึงกับ dominant คือเป็นคนส่วนมากในกรุงเทพด้วยซ้ำ) และว่ามีอิทธิพลทำให้สำเนียงของคนกรุงเทพเปลี่ยนไปตามแบบแต้จิ๋ว

เรื่องนี้ผมเองไม่เห็นด้วยนัก เพราะว่าคนแต้จิ๋วในกรุงเทพเองก็ยังเข้าข่ายว่า พู่กไหม่ชักเหมืองกัง แต่สิ่งหนึ่งที่พอจะมองจากเรื่องนี้ออกคือ ความกลมกลืนของคนจีนนั้นมีมากจนนักประวัติศาสตร์ไม่อาจมองข้ามความสำคัญได้เลยครับ

ยิงฟันยิ้ม
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 20:22

ถ้านับเฉพาะยุคอยุธยา สมมติฐานที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา ถูกต้องครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์