เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7787 ดอกไม้ในเมือง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
 เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 09:22

มิถุนายนเป็นเดือนดอกไม้บาน  ของที่นี่

ความจริงก็บานมาตั้งแต่พฤษภาคมแล้วค่ะ   เมษายนยังหนาวอยู่ มีหิมะประปรายบางครั้ง   แต่พอพฤษภาคมอากาศเริ่มอุ่นขึ้น หญ้าที่เคยแห้งเป็นสีน้ำตาลกรอบติดพื้นดินก็เริ่มเขียว   
มาถึงเดือนนี้ หญ้าเขียวงอกขึ้นเป็นพง    ผ่านไปทางถนนไหนก็จะเห็นเจ้าของบ้านไถเครื่องตัดหญ้ากันเป็นเรื่องธรรมดา     พร้อมกันนั้นตามซูเปอร์มาร์เก็ต  ก็จะมีกระถางดอกไม้วางขายกับพรึ่บไปหมด   ให้นำไปปลูกที่สนาม
ปลูกอยู่ไม่กี่เดือน   พอถึงเดือนสิงหาคม ก็เริ่มโรยรา

ที่นี่เทศบาลเขากำหนดให้เจ้าของบ้านแต่ละบ้านปลูกดอกไม้ และตัดหญ้าให้เรียบด้วยค่ะ  จะปล่อยให้รกเรื้อ หรือแม้แต่ปล่อยที่ดินรอบบ้านไว้แห้งๆตามบุญตามกรรมก็ไม่ได้

เชิญชมดอกไม้ที่วางขาย


บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 09:24

 ยิ้มกว้างๆ


บันทึกการเข้า
เพ็ญชมพู
หนุมาน
********
ตอบ: 10735



ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 09:31

มิถุนายนเป็นเดือนดอกไม้บาน  ของที่นี่

ที่นี่ ที่ไหนหนอ

 ฮืม        
บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 09:43

ก็ที่ใดที่หนึ่งในนี้...


บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:00

ดอกไม้ชนิดนี้ ไม่ทันดูชื่อว่า petunia หรืออะไร
แต่เป็นสีบานเย็นขลิบเขียว ราวกับแต้มสีไว้  เลยเก็บภาพมาให้ดูค่ะ


คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
บันทึกการเข้า
siamese
หนุมาน
********
ตอบ: 7153


หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง


ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:01

มิถุนายนเป็นเดือนดอกไม้บาน  ของที่นี่

ที่นี่ ที่ไหนหนอ

 ฮืม        

หน้าร้านขายดอกไม้ .....  แลบลิ้น
บันทึกการเข้า
siamese
หนุมาน
********
ตอบ: 7153


หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง


ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:04

ดอกไม้ชนิดนี้ ไม่ทันดูชื่อว่า petunia หรืออะไร
แต่เป็นสีบานเย็นขลิบเขียว ราวกับแต้มสีไว้  เลยเก็บภาพมาให้ดูค่ะ

เป็นตระกูลใหม่ของพิทูเนียครับ  ยิ้มเท่ห์ สีบานเย็นสวยขลิบขอบเขียว
new Supertunia by the name of Pretty Much Picasso tops the list of unusual petunias coming this spring.
http://seattletimes.nwsource.com/html/homegarden/2010765297_gardenpetunias12.html
บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:07

มิถุนายนเป็นเดือนดอกไม้บาน  ของที่นี่

ที่นี่ ที่ไหนหนอ

 ฮืม        

หน้าร้านขายดอกไม้ .....  แลบลิ้น


บันทึกการเข้า
siamese
หนุมาน
********
ตอบ: 7153


หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง


ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:14

ก็ที่ใดที่หนึ่งในนี้...

โห อ.เทาชมพู เมี่อสักครู่ยังเป็นสหรัฐอเมริกา สักพักกลายเป็นโลกตั้งหลายทวีป แบบนี้  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา หายากมากครับ
บันทึกการเข้า
siamese
หนุมาน
********
ตอบ: 7153


หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง


ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:19

ประวัติดอกพิทูเนีย มาจากอัฟริกาใต้ ครับ

History
 


Petunias are native to South America. Their name is derived from the word "petun," which means "tobacco" in Brazilian. They were discovered in the early 17th century by explorers, and were quickly sent back to Europe. Explorer James Tweedie sent samples of the flowers to the Glasgow Botanical Center in 1831, which heightened their popularity among European gardeners and botanists. Word of the new species spread, and petunias soon became a mainstay in home gardens around the world.



Read more: What Is the Meaning of Petunias? | eHow.com http://www.ehow.com/about_5348992_meaning-petunias.html#ixzz1wynYeRJT
บันทึกการเข้า
เพ็ญชมพู
หนุมาน
********
ตอบ: 10735



ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:23

ก็ที่ใดที่หนึ่งในนี้...

โห อ.เทาชมพู เมี่อสักครู่ยังเป็นสหรัฐอเมริกา สักพักกลายเป็นโลกตั้งหลายทวีป แบบนี้  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา หายากมากครับ

แก๊งลูกน้ำน่าจะเริ่มปฏิบัติการสะกดรอย

 ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:47

รอท่านหัวหน้าแก๊งค์ และเลขาธิการแก๊งค์ก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

นี่คือดอกไม้อีกชนิดหนึ่งที่ขายอยู่ใกล้ๆเหมือนกัน     หน้าตาก็คุ้นๆ แต่ยังนึกชื่อไม่ออกว่าอะไร


บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 10:53

ดอกไม้ที่นี่เป็นพวกล้มลุก   ออกดอกสีสวยอยู่ไม่นานก็โรย   พอได้เวลาหมดฤดูพอดี   
เมื่อถึงฤดูใบไม้ร่วง   ดอกไม้สีเข้ากับฤดู จำพวกสีเหลืองสีส้มก็ตามมาวางขายรับเทศกาลฮัลโลวีน

สีสันของแต่ละฤดูไม่เหมือนกัน   ฤดูใบไม้ผลิ เสื้อผ้ามักออกโทนชมพูกับเขียวอ่อน  พอใกล้ฤดูร้อน สีสันของเสื้อผ้าก็เริ่มฉูดฉาด  ดอกไม้ก็เริ่มสดใสมากขึ้นเป็นลำดับ  มีทั้งสีอ่อนและสีเจิดจ้า

อย่างชนิดนี้  สีสันสบายตา   เป็นไม้ดอกกอเล็กๆสีม่วงอ่อน


บันทึกการเข้า
siamese
หนุมาน
********
ตอบ: 7153


หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง


ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 11:03

รอท่านหัวหน้าแก๊งค์ และเลขาธิการแก๊งค์ก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

นี่คือดอกไม้อีกชนิดหนึ่งที่ขายอยู่ใกล้ๆเหมือนกัน     หน้าตาก็คุ้นๆ แต่ยังนึกชื่อไม่ออกว่าอะไร
Type:Perennials
Common Name:Phlox, Garden Dwarf
Variety:Pink Flame
Botanical Name:Phlox paniculata
Zone:4 to 8
Mature Size:12"
Exposure:Full Sun
Blossom Color:Lt pink
Bloom Time:Jul-Sep
Notes:Exciting new dwarf selection. Short compact plants with large heads of light pink flowers with lighter center and red eye in summer. 12 inches. Cut. Butterflies. Wildflower


บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30623

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 11:21

น่าจะใช้ฟล็อกซ์ ค่ะ
ข้างล่างนี้ คิดว่าเป็น pansy


บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
 
กระโดดไป:  

Powered by SMF 1.1.21 | SMF © 2006, Simple Machines
Simple Audio Video Embedder

XHTML | CSS | Aero79 design by Bloc หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.036 วินาที กับ 19 คำสั่ง