เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7392 คำแปลพระนามของหม่อมเจ้าในราชสกุลสวัสดิวัฒน์
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

เมื่อ 31 พ.ค. 12, 14:13

จากที่เคยถามผู้รู้เรื่องความหมายในพระนามหม่อมเจ้าสุลัภวัลเลง และหม่อมเจ้าสุเลสลัลเวง  พอดีโพสต์คำถามนี้ในกระทู้ของราชบัณฑิตยสถานด้วย  และมีคุณ (ลุมมา) ได้มาช่วยแปลความให้ได้ดังนี้  สุลัภวัลเลง แยกคำได้ดังนี้
สุ=ดี , ลัภ=ได้   อาจแปลว่า เชื้อสายอันเป็นสมบัติที่ดี , สมบัติที่ดีของตระกูล   ส่วน  สุเลสลัลเวง  แปลความดังนี้  สุ=ดี ,เลส เทียบเคียง เลศ แปลว่า แบบอย่าง  ดังนั้นอาจแปลว่า  เสียงเสนาะอันเป็นแบบอย่างที่ดี  ครับ  แต่ผมสนใจคำว่า  วัลเลง  และ  ลัลเวง  คำสองคำนี้มีรากศัพท์เป็นภาษาอะไร จะใช่้บาลี สันสกฤต หรือเปล่า  ขอถามผู้รู้เพิ่มเติมครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 19:31

วัลเลง  และ  ลัลเวง

นึกถึงชื่อนางในวรรณคดีเรื่องพระอภัยมณี "ละเวงวัลลา"

ผวนแบบไทย (สลับสระ)  ละเวงวัลลา -----> ละวาวัลเลง

ผวนแบบฝรั่ง (Spoonerism สลับพยัญชนะ) วัลเลง -----> ลัลเวง

เป็นไปได้ไหมหนอ

ยิงฟันยิ้ม
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มิ.ย. 12, 13:03

ขอบคุณ คุณเพ็ญชมพู  เป็นการสันนิษฐานคำตอบที่น่าสนใจและน่าจะเป็นไปได้ครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์