เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 165575 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 16:01

ภายหลังจากเจ้าพิริยเทพวงษ์ได้รับสถาปนาขึ้นเป็น "เจ้า" เฉพาะตัว  ไม่รวมถึงญาติวงศ์เช่นที่เมืองนครเชียงใหม่  นครลำปาง นตรลำพูน และนครเมืองน่าน  ที่ได้รับพระราชทานสถาปนาเป็น "เจ้า" กันทั้งวงศ์แล้ว  ต่อมาภายหลังเกิดกบฏเงี้ยวที่เมืองแพร่ใน พ.ศ. ๒๔๔๕ เจ้าพิริยเทพวงษ์ได้ละทิ้งราชการหนีไปเมืองหลวงพระบาง  ด้วยเกรงว่าจะตกเป็นผู้ต้องหาพัวพันกับกบฏเงี้ยว  จึงมีพระบรมราชโองการให้ปลดเจ้าพิริยเทพวงษ์ออกจากตำแหน่งและถอดออกจากยศบรรดาศักดิ์  จึงทำให้เมืองแพร่สิ้นสุดฐานะหัวเมืองประเทศราชลงแต่บัดนั้น 
ข้างล่างนี้เป็นประกาศปลดเจ้าพิริยเทพวงษ์

ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 11:14

รูปล้นเกล้ารัชกาลที่ 5 ใน 3 วโรกาส

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 13:12

ภาพรัชกาลที่ ๕ ในภาพที่ ๒ และ ๓ ต่างกันอย่างไรครับคุณไตรวุธ  ฮืม
ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 21:01

ภาพรัชกาลที่ ๕ ในภาพที่ ๒ และ ๓ ต่างกันอย่างไรครับคุณไตรวุธ  ฮืม

ภาพที่ ๒ ผมเห็นในเว็บไทยหลายๆเว็บบอกว่าเป็นการบรมราชาภิเษกครั้งที่ ๒ แต่มันเป็นภาพเล็กมากแต่ผมเปรียบเทียบดูแล้วก็เป็นภาพเดียวกัน
ส่วนภาพนี้เจอในเว็บฝรั่งเลยใหญ่ขึ้นมาหน่อย ภาพที่ ๓ ก็เจอในเว็บฝรั่งอีกแต่ผมอ่านจากในเว็บเรือนไทยนี่แหละว่าเป็นการฉลองพระนครครบรอบ
๑๐๐ ปี น่าจะเป็นคุณ PIPAT ที่ให้ข้อมูล ผิดถูกประการใดขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 13 มิ.ย. 12, 21:32

ส่งภาพอีกภาพให้ชม ทรงเก็บพระแสงไชยศรี ไว้เรียบร้อยด้านข้าง ในการพระบรมราชาภิเษก ครั้งที่ ๒

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 14 มิ.ย. 12, 06:46

ถามความเห็นคุณ siamese

ภาพที่ 2 และ 3  ทรงฉายในพระวโรกาสเดียวกันหรือเปล่าคะ?  คือจะเป็นพระบรมราชาภิเษกหรือครบ 100 ปีรัตนโกสินทร์ก็ตามที
เพราะสังเกตว่าเครื่องราชูปโภคที่วางไว้ ไม่เหมือนกัน  อาจจะเป็นคนละเหตุการณ์กัน

werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 14 มิ.ย. 12, 09:55

ผมขอเดาตามเวลา และ พระพักตร์ของพระองค์ ในภาพนะครับ ทั้งสองภาพต่างวาระกันแน่ครับ
การบรมราชาภิเษกครั้งที่ ๒ ผมว่าน่าจะเป็นภาพที่ 2
เมื่อพระองค์มีพระชนมายุครบ 20 พรรษา จึงทรงลาผนวชเป็นพระภิกษุ เมื่อวันที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2416 ทรงผนวช ณ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม เป็นเวลา 15 วัน และได้มีการจัดพระราชพิธีบรมราชาภิเษกครั้งที่ 2 ขึ้น เมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2416 ผมว่าน่าจะเป็นภาพที่ 2 มากกว่าครับเพราะว่าดูพระพักตร์แล้วอายุประมาณ 20 ต้นๆ
งานฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 100 ปี ผมว่าน่าจะเป็นภาพที่ 3
เพราะว่างานฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 100 ปี มีขึ้นในปี พ.ศ.2424 โดยสองเหตุการณ์นั้นห่างกันถึง 8 ปี ดูพระพักตร์ทั้งสองภาพจะแตกต่างกันครับคือภาพที่ 3 ดูพระพักตร์จะแก่กว่าภาพที่ 2 นะครับ
ความคิดเองแหละครับจะถูกต้องหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 08:56

ถามความเห็นคุณ siamese

ภาพที่ 2 และ 3  ทรงฉายในพระวโรกาสเดียวกันหรือเปล่าคะ?  คือจะเป็นพระบรมราชาภิเษกหรือครบ 100 ปีรัตนโกสินทร์ก็ตามที
เพราะสังเกตว่าเครื่องราชูปโภคที่วางไว้ ไม่เหมือนกัน  อาจจะเป็นคนละเหตุการณ์กัน

เครื่องราชภูษิตราภรณ์ทรงเครื่องต้นแบบกษัตริย์โบราณ แต่การตั้งวางเครื่องราชูปโภคต่างกัน อาจจะเกิดคำถามว่านำมาเปลี่ยนเข้าฉากกันก็เป็นไปได้ ดูผิวเผินช่างเหมือนกันไม่ผิดเพี้ยน แต่ทั้งนี้หากพิจารณาถึงบริเวณพระพักตร์แล้วจะเห็นความเจริญชันษาของพระองค์ที่แตกต่างกัน ในภาพที่ ๓ นั้นทรงดูอูมขึ้นครับผม  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 11:12

ถ้าอย่างนั้น   ก็สันนิษฐานว่าพระรูปข้างล่างนี้ ทั้ง 2 รูป  ถ่ายเนื่องในเหตุการณ์เดียวกันน่ะซีคะ  คือฉลองครบ 100 ปีรัตนโกสินทร์
เห็นไม่ชัด  พระมหามงกุฎองค์เดียวกันหรือเปล่าคะ  ทำไมดิฉันดูว่ายอดไม่เหมือนกัน?

werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 12:49

ผมว่าพระมหามงกุฎ ต่างกันครับ ตรงยอดเหมือนกับภาพที่พระองค์สวมเมื่อบรมราชาภิเษกครั้งที่ 1 ครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 12:56

ถ้าพระมหามงกุฎต่างกันก็น่าจะเป็นคนละเหตุการณ์ค่ะ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 01 ก.ค. 12, 06:26

จากลิ้งในกระทู้นี้นะครับ

ฝรั่งเขียนอธิบายว่า

Ananda Mahidol before he became King
c. 1930

แต่ผมดูแล้วไม่น่าจะใช่ในหลวง ร 8 นะครับ รบกวนเรียนปรึกษาท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ

http://asianhistory.about.com/od/thailand/ig/Siam-s-Royal-Family/Rama-VIII.htm

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 01 ก.ค. 12, 06:50

^ ไม่ใช่พระบาทสมเด็จพระอัฐมรามาธิบดินทร ค่ะ

เป็นพระฉายาลักษณ์สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ ฯ ในพระราชพิธีมหามงคลโสกันต์
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 01 ก.ค. 12, 23:08

ขอบคุณมากครับคุณกะออม

นั่นสิครับ คุ้นๆพระพักตร์อยู่ แต่นึกไม่ออกว่าเป็นองค์ใด  ฝรั่งมั่วนี่เอง
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 26 ก.ย. 12, 07:03

กิจกรรมของโรงเรียนราชกุมาร

ร.ศ. ๑๑๑ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงจัดแสดงนิทราชาคริต เป็นภาพนิ่งชุดเด็กขึ้นอีกของโรงเรียนราชกุมาร

๑. หม่อมเจ้าจุลดิศ ดิศกุล

๒. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต

๓. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม

๔. พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าไตรทศประพันธ์ กรมหมื่นเทววงศ์วโรทัย

๕. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

๖. หม่อมเจ้าสุธาสิโนทัย เทวกุล

๗. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์

๙. พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

๑๐. หม่อมเจ้าถาวรมงคลวงศ์ ไชยันต์

๑๑. พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้านิพันธ์ภาณุพงศ์ กรมหมื่นภาณุพงศ์พิริยเดช

๑๒. พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดนัยวรนุช

๑๓. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร

๑๔. สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

๑๕. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน

๘. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ายุคลทิฆัมพร กรมหลวงลพบุรีราเมศร์ ?

ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ
ภาพนี้เป็นภาพถ่ายการแสดงประกอบการบรรเลงปี่พาทย์ดึกดำบรรพ์ เรียกว่า "ตาโบลวิวองต์" Tableaux vivants  เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ โปรดให้สมเด็จ ฯ พระยานริศรานุวัดติวงศ์ ทรงประพันธ์บทเพลง ตับนิทราชาคริต และให้เจ้านายพระองค์เล็กๆ เป็นผู้แสดง ข้อมูลเกี่ยวกับการแสดงเคยมีในกระทู้ของท่านอาจารย์เทาชมพู
แต่เมื่อวานซืน ผมมีโอกาสได้ร่วมโต๊ะเสวนากับ ศ.เกียรติคุณ นพ.พูนพิศ อมาตยกุล ท่านบอกว่า เมืื่อก่อน ตาโบลวิวองต์ ใช้เข้านายพระองค์เล็กๆ แต่งชุดตามท้องเรื่อง แล้วมาแสดงเป็นหุ่นนิ่งค้างไว้ วงปี่พาทย์ดึกดำบรรพ์ก็เล่นเพลงไปตามท้องเรื่อง จะใช้ไฟฉายฉายพระองค์ของเจ้านายที่แสดงเป็นหุ่นนิ่ง พอท่านเริ่มเมื่อยก็ดับไฟ แต่ดนตรียังบรรเลงอยู่ พอหายเมื่อยก็กลับมาโพสต์ท่าทางต่างๆอีกตามท้องเรื่อง และค้างท่าไว้อย่างนั้น
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 20
  พิมพ์