เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 165633 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 20:29

เรียนถามออกขุน

คห. 140  แล คห. 141

ภาพภูเขาทองภาพไหนเก่าแก่กว่ากันขอรับ  ฮืม

จัดเทียบให้ดูครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 20:32

อ่ะ เปรียบเทียบให้ดูชัดๆ

สำหรับภาพคู่นี้ ศาลายังไม่ได้สร้าง ดังนั้นควรเป็นแบบนี้ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 20:41

ดูออกไหมคะ ว่าชาวบ้านทำอะไรกันอยู่

เล่นพนันปลากัดตามคำบรรยายใต้ภาพนี้ จะเห็นการนำขันเคาะข้างขันสาคร

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 21:47

อ้างถึง
สำหรับภาพคู่นี้ ศาลายังไม่ได้สร้าง ดังนั้นควรเป็นแบบนี้ครับ

ผมก็เห็นเหมือนกันแหละครับ แต่ใส่พ.ศ.ไว้ตามค.ศ.ที่เจ้าของภาพต่างคนต่างบันทึกไว้ คิดว่า ศาลาอาจสร้างแล้ว รื้อออกก็ได้ ก็ทุกวันนี้มันมีที่ไหน ต้นไม้ก็ดูไม่ช้ดว่า มันเป็นต้นเดียวกันหรือไม่ มีการตัดโค่นลงบ้างหรือเปล่า เรื่องนี้ผิดถูกอย่างไรก็ไม่ทราบ

รูปภูเขาเทียมที่ยังสร้างไม่เสร็จก็เช่นกัน สร้างขึ้นไปก่อนตั้งแต่รัชกาลที่๓ (ตอนนั้นยังไม่มีกล้องถ่ายรูป) แล้วทรุดลงมา กล้องเข้ามาในรัชกาลที่๔ จึงถ่ายไว้เห็นเป็นทรากปรักหักพัง ต่อมาเมื่อทรุดอยู่ตัวแล้ว จึงเริ่มสร้างใหม่ มาเสร็จในรัชกาลที่๕ รูปที่เห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วนั้น จึงน่าจะถ่ายทีหลังก่อนที่จะแล้วเสร็จสมบูรณ์

(นี่นั่งอยู่ข้างล่างนะ แต่ยื่นหน้าขึ้นไปแก้ตัวบนเวที)
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 21:57

อ้างถึง

ผมก็เห็นเหมือนกันแหละครับ แต่ใส่พ.ศ.ไว้ตามค.ศ.ที่เจ้าของภาพต่างคนต่างบันทึกไว้ คิดว่า ศาลาอาจสร้างแล้ว รื้อออกก็ได้ ก็ทุกวันนี้มันมีที่ไหน ต้นไม้ก็ดูไม่ช้ดว่า มันเป็นต้นเดียวกันหรือไม่ มีการตัดโค่นลงบ้างหรือเปล่า เรื่องนี้ผิดถูกอย่างไรก็ไม่ทราบ

รูปภูเขาเทียมที่ยังสร้างไม่เสร็จก็เช่นกัน สร้างขึ้นไปก่อนตั้งแต่รัชกาลที่๓ (ตอนนั้นยังไม่มีกล้องถ่ายรูป) แล้วทรุดลงมา กล้องเข้ามาในรัชกาลที่๔ จึงถ่ายไว้เห็นเป็นทรากปรักหักพัง ต่อมาเมื่อทรุดอยู่ตัวแล้ว จึงเริ่มสร้างใหม่ มาเสร็จในรัชกาลที่๕ รูปที่เห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วนั้น จึงน่าจะถ่ายทีหลังก่อนที่จะแล้วเสร็จสมบูรณ์

(นี่นั่งอยู่ข้างล่างนะ แต่ยื่นหน้าขึ้นไปแก้ตัวบนเวที)

ภูเขาทองผ่านการวิวัฒนาการ บูรณะเรื่อยมาครับ ในสมัยรัชกาลที่ 7 ก็โปรดเกล้าให้บูรณะครั้งใหญ่ด้วยการหุ้มคอนกรีตเสริมเหล็กโดยรอบ และในคราวสงครามโลก ครั้งที่สองญี่ปุ่นก็นำปืนใหญ่ขึ้นตั้งป้อมยิงเครื่องบิน มีผลให้โครงสร้างร้าว จึงมีการบูรณะครั้งใหญ่ในรัชกาลปัจจุบัน ภูเขาทองผ่านกาลเวลามานานครับ เป็นเสน่ห์ของสยามก็ว่าได้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 22:06

^
นั่นซิครับ
เอาไปอีกรูปนึง สมัยไหนไม่ทราบ แต่รกเป็นป่าเลย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 22:15

^
นั่นซิครับ
เอาไปอีกรูปนึง สมัยไหนไม่ทราบ แต่รกเป็นป่าเลย

ผมเองก็ไม่ทราบทุกภาพหรอกครับ แต่ดูแล้วน่าจะเป็นรัชกาลที่ 5 ปลาย ถึง 6 ต้น ๆ นะครับ เพราะองค์พระเจดีย์คราบไคลขึ้นเยอะมาก มีบ้านเรือนไม้อยู่ด้านล่าง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 23:19

คงยากอยู่ที่จะบอกวิวัฒนาการของการสร้างภูเขาทอง พ.ศ.ไหนคือรูปไหน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 23:21

รูปนี้อีก

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 04 มิ.ย. 12, 23:26

รูปข้างบน วาดจากภาพถ่ายข้างล่าง แต่ทำให้เห็นร่องรอยว่า สองรูปในภาพนี้ต่อสมัยกัน โดยมีการนำดินขึ้นไปกลบเหลี่ยมปูนเพื่อปลูกต้นไม้ให้เป็นป่า แล้วทำบันได

เทพกร
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 05 มิ.ย. 12, 00:29

ภูเขาทอง ในมุมต่าง ๆ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 05 มิ.ย. 12, 07:07

คงยากอยู่ที่จะบอกวิวัฒนาการของการสร้างภูเขาทอง พ.ศ.ไหนคือรูปไหน

ภาพนี้สมัยรัชกาลที่ 7 ครับผม เนื่องจากมีการบูรณะองค์ภูเขาทองโดยการตัดต้นไม้ให้หมด

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 05 มิ.ย. 12, 09:48

อีกภาพภูเขาทอง ไม่ระบุปีที่บันทึกครับ

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 05 มิ.ย. 12, 09:49

ส่วนภาพนี้ระบุปี 1950 ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 05 มิ.ย. 12, 09:59

ส่วนภาพนี้ระบุปี 1950 ครับ

จุดเปลี่ยนของภูเขาทองอีกที่หนึ่งคือ การบูรณะองค์ภูเขาทองในสมัยรัชกาลปัจจุบันจะเพิ่มฉัตรปักรอบพระเจดีย์ประการหนึ่ง การสร้างหลังคาคลุมประการหนึ่ง
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 20
  พิมพ์