เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 166148 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 10:42

ขอบคุณคุณ Siamese ที่หาภาพมาเพิ่มเติมครับ
ภาพที่ผมเคยเห็นเป็นของ John Thompson
ที่  Wellcome Library กรุง London
ที่น่าสนใจคือที่นี่ยังมีตัวกระจก negative ที่สภาพดีอยู่หลายๆ อัน
เคยคิดว่าหากมีเวลาว่างจะแวะเข้าไป แต่ไม่เคยมีเวลาเหลือพอสักครั้ง
แต่ที่ Wellcome Library นี้มี web และขายทั้งภาพที่เป็น print ราคา £5-10
และภาพเป็น digital files ราคา £2.5 ทำให้ผมชะล่าใจไม่แวะเข้าไปสักที
มาคราวนี้กรุงทางฝั่งยุโรปแตก ทำให้นึกขึ้นได้ว่าทางโน้นก็เข้ามาท่องเที่ยวประเทศ
ทางแถบเรานานมาแล้วเหมือนกัน ทุกวันนี้เสียดายอยากเห็นพระบรมรูปรัชกาลที่ 3
ท่านไม่ยอมให้ถ่ายภาพ ไม่อย่างงั้นคงพอจะเดาได้ว่าพระพุทธยอดฟ้ามีพระรูปโฉมอย่างไร
เอา negative ที่เราคุ้นเคยมาให้ดูครับ

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 11:19

ท่านชื่ออะไร "Nai Watt Hluang Bisets Botschanakam"  ฮืม ประดับเครื่องราชย์สมัยรัชกาลที่ ๔

หลวงพิเศษพจนการ   = งั้นต้องสะกดว่า  Botschanakarn   ไม่ใช่ Botschanakam
น่าจะเป็นท่านนี้

ท่านอาจารย์คะ ตัว r n เขียนชิด ๆ กัน ก็เห็นเป็นตัว m ได้เหมือนกันนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 12:06

น่าจะเป็นอย่างนั้นค่ะ

ยังหาไม่พบว่าคุณหลวงพิเศษฯ อยู่ในสกุลใด
พบชื่อพระยาอรรถราชนาถภักดีเป็นเจ้าเมืองสมุทรปราการ  แต่คงจะคนละท่านกับคุณหลวงพิเศษฯ เพราะเป็นเจ้าเมืองเมื่อพ.ศ. 2410  ในปีนั้นคุณหลวงพิเศษฯยังเป็นคุณหลวงอยู่เลย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 12:19

น่าจะเป็นอย่างนั้นค่ะ

ยังหาไม่พบว่าคุณหลวงพิเศษฯ อยู่ในสกุลใด
พบชื่อพระยาอรรถราชนาถภักดีเป็นเจ้าเมืองสมุทรปราการ  แต่คงจะคนละท่านกับคุณหลวงพิเศษฯ เพราะเป็นเจ้าเมืองเมื่อพ.ศ. 2410  ในปีนั้นคุณหลวงพิเศษฯยังเป็นคุณหลวงอยู่เลย

คุณหลวงท่านนี้มี ๓ ภาพจึงขอหยิบสองภาพมาเปรียบเทียบเข้าด้วยกัน ในภาพขวามือเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในคราวที่คุณหลวงได้รับเครื่องราชของออสเตรีย ทรงผมคุณหลวงก็ตัดสกินเฮด เท่ห์มาก ๆ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 12:32

ขอบคุณคุณ Siamese ที่หาภาพมาเพิ่มเติมครับ
ภาพที่ผมเคยเห็นเป็นของ John Thompson
ที่  Wellcome Library กรุง London
ที่น่าสนใจคือที่นี่ยังมีตัวกระจก negative ที่สภาพดีอยู่หลายๆ อัน
เคยคิดว่าหากมีเวลาว่างจะแวะเข้าไป แต่ไม่เคยมีเวลาเหลือพอสักครั้ง
แต่ที่ Wellcome Library นี้มี web และขายทั้งภาพที่เป็น print ราคา £5-10
และภาพเป็น digital files ราคา £2.5 ทำให้ผมชะล่าใจไม่แวะเข้าไปสักที
มาคราวนี้กรุงทางฝั่งยุโรปแตก ทำให้นึกขึ้นได้ว่าทางโน้นก็เข้ามาท่องเที่ยวประเทศ
ทางแถบเรานานมาแล้วเหมือนกัน ทุกวันนี้เสียดายอยากเห็นพระบรมรูปรัชกาลที่ 3
ท่านไม่ยอมให้ถ่ายภาพ ไม่อย่างงั้นคงพอจะเดาได้ว่าพระพุทธยอดฟ้ามีพระรูปโฉมอย่างไร
เอา negative ที่เราคุ้นเคยมาให้ดูครับ

อยากเข้าไปเช่นกัน นายทอมป์สัน เป็นช่างภาพที่มีความคิดก้าวหน้า บันทึกภาพชาวตะวันออกไว้มากมาย ทั้งในสยาม กัมพูชา จีน ฮ่องกง และตลอดการเดินทางก็บันทึกภาพไว้มากมาย ตรงนี้เองเขาก็ขายภาพได้รายได้ และทำให้ทางอังกฤษเห็นสภาพโลกตะวันออกไกลว่ามีสภาพความเป็นอยู่อย่างไร

ตัวแผ่นกระจกสามารถทำสำเนาได้ โดยแายภาพอัดกระจกต่อ ๆ กันไป แต่ภาพที่ใน Welcome Library เป็นของแท้ เพราะมีลังไม้ฉำฉาพร้อมแผ่นกระจกของทอมป์สันอยู่ การเก็บรักษาของเขาดีมาก ๆ ถ้าอยู่เมืองไทยคงมีปัญหาเรื่องฝุ่น แมลง เชื้อรา และความชื้นทำลายผิวหน้าไปหมด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 12:39

คุณหลวงพิเศษฯ น่าจะเป็นขุนนางหนุ่มโก้เอาการ   จึงโปรดเกล้าฯให้ไปรับรองแขกต่างประเทศ    ราชทินนามทำให้คิดว่าน่าจะมีความรู้ดีทางภาษา(อังกฤษ?)
คุณหลวงของแม่มณี แต่งกายอย่างคุณหลวงพิเศษ แทนจะท็อปเลสอย่างในหนัง  ก็จะโก้หาน้อยไม่

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:10

เอารูป John Thomson นักถ่ายภาพยุคบุกเบิกมาให้ชม

ภาพนี้เขาตั้งกล้องถ่ายตนเอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:20

พระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ ๔   ฝีมือถ่ายของจอห์น ทอมสัน ในค.ศ. 1866
มีเรื่องจะถามคุณ V_Mee อีกแล้วค่ะ  เรื่องสายสะพายและเครื่องราชฯในภาพ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:29

เอารูป John Thomson นักถ่ายภาพยุคบุกเบิกมาให้ชม

ภาพนี้เขาตั้งกล้องถ่ายตนเอง

ดูจากอารมณ์แห่งภาพ ดูเหมือนจะตั้งกล้องถ่ายตนเอง แต่อีกอารมณ์ดูเสมือนอยากจะถ่ายเจ้าทหารจีนคู่นั้นเสียมากกว่า เลยทำเป็นเนียนแกล้งถ่ายตัวเอง แพนกล้องอีกมุมยังทหารนั้นเสียมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:30

พระบรมฉายาลักษณ์อีกภาพหนึ่ง  ฝีมือทอมสัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:35

พระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ ๔   ฝีมือถ่ายของจอห์น ทอมสัน ในค.ศ. 1866
มีเรื่องจะถามคุณ V_Mee อีกแล้วค่ะ  เรื่องสายสะพายและเครื่องราชฯในภาพ

ผมคิดว่าควรจะเป็นเครื่องราชชุดเดียวกันกับภาพนี้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:43

ซูมภาพพระบรมฉายาลักษณ์ให้เห็นรายละเอียดเพิ่มมากขึ้น เห็นแหวนที่สวมกับธารพระกรไหม  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:48

ภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้า และเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ ซึ่งพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้า ทรงสายสะพายชุดนี้บ่อยมาก ๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 13:52

ซูมภาพพระบรมฉายาลักษณ์ให้เห็นรายละเอียดเพิ่มมากขึ้น เห็นแหวนที่สวมกับธารพระกรไหม  ฮืม

นึกถึงพระธำมรงค์ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้านพวงศ์ กรมหมื่นมเหศวรศิววิลาส
กรมหมื่นฯเคยถวายพระธำมรงค์   สมเด็จพระจอมเกล้าฯทรงสวมติดนิ้วพระหัตถ์อยู่เสมอ  รับสั่งว่า  เป็นแหวนของพ่อใหญ่   ถ้าหากว่าหายคิดถึงเมื่อไรก็จะถอด   แต่ก็ไม่เคยถอดเลย  ตราบจนเสด็จสวรรคต
หลังพระราชโอรสสิ้นพระชนม์ล่วงหน้าไปแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 14:03

!
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 20
  พิมพ์