เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 166196 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 19:23

เอาภาพมาฝากนักเลงภาพเก่า คุณ Hobo ได้เห็นการสร้างพระเจดีย์ประจำรัชกาลที่ ๔ ที่ท่านวิลเฮล์ม เบอร์เกอร์ถ่ายไว้นั้น การก่อสร้างสำเร็จสมบูรณ์ไปมากแล้ว แต่ภาพที่แนบมาให้ดูน้ำลายไหลยืดกว่า จะเห็นการก่อสร้างพระเจดีย์ยังไม่ถึงชั้นยืดตัว ... งามไหมเอ่ย  ยิงฟันยิ้ม

เรียนถามออกขุนนายโรงที่เคารพรัก

"ชั้นยืดตัว" นี้คืออันใดหรือ  ฮืม

"เรือนธาตุ" กระมั้ง  ฮืม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 19:37

รูปปั้นและสิ่งตกแต่งต่างๆในวัดพระแก้ว ในรูปข้างบน ไม่เคยเห็นในปัจจุบัน    ยังเหลืออยู่ตรงมุมนั้นมุมนี้บ้างหรือเปล่าคะ อย่างตุ๊กตาศิลาพวกนั้น

รูปปั้นเท่าที่ทราบเหลือไว้ไม่กี่ชุดที่พิพิธภัณฑ์วัดพระแก้วครับ เป็นรูปกินรี รูปเงาะ รจนา

ทั้งนี้ในคราวฉลองพระนครครบ ๑๐๐ ปี รัชกาลที่ ๕ ทรงเกณฑ์เจ้านายต่าง ๆ ให้รับผิดชอบงานบูรณะส่วนต่าง ๆ ภายในบริเวณวัดพระแก้ว ในส่วนของรูปปั้นได้นำรูปปั้นหินอ่อนแกะเป็นชาวต่างชาติ ต่างภาษา และอย่างไทยมาประดับไว้เพิ่มเติม นัยว่าพากันมาชุมนุมยังพุทธสถาน รับฟังการสวดมนต์ในพระพุทธศาสนา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 19:44

ท่านชื่ออะไร "Nai Watt Hluang Bisets Botschanakam"  ฮืม ประดับเครื่องราชย์สมัยรัชกาลที่ ๔

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 19:50

Bisets Botschanakam
ดิฉันอ่านว่า นายวัด  หลวงพิเศษพจนกรรม  แต่ยังสงสัยว่า พจน อาจจะผิด   หาก ts =ษ   Bisets คือ พิเศษ   คำว่า Bots น่าจะเป็น พษ?

คุณหลวงท่านนี้หน้าตาทันสมัย  หล่อเสียด้วย   ถ้ามาเดินอยู่ในปัจจุบัน สวมเชิ้ตนุ่งกางเกงขายาว ก็จะไม่มีใครรู้สึกว่าแปลกยุค

ผ้าที่พันรอบพุงท่านคือผ้ากราบหรืออะไร ไม่เคยเห็นแบบนี้ค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:22

ผ้าที่พันรอบพุงท่านคือผ้ากราบหรืออะไร ไม่เคยเห็นแบบนี้ค่ะ

น่าจะเป็นคาดครุยหรือเปล่า  ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:27

ผมชอบภาพนี้ครับ

ภูเขาทอง สมัยรัชกาลที่๔

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:37

นี่ก็ยังนึกไม่ออกว่าที่ไหน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:48

^
อยู่ฝั่งกรุงเทพ?
แถวพระบรมมหาราชวังหรือเปล่าคะ?
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:48

น่าจะแถวๆท่าราชวรดิฐนะครับ

พระที่นั่งภูวดลทัศไนยถ่ายจากมุมนี้ผมก็ไม่เคยเห็น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:53

นี่ก็ยังนึกไม่ออกว่าที่ไหน

น่าตีจริง ๆ คับ อ. Navart.c เสียชื่อแก๊งค์ลูกน้ำหมดเลย

ภาพนี้เป็นภาพที่ช่างภาพขึ้นบนถังน้ำประปา ถ่ายภาพลงมายังท่าราชวรดิษฐ์ สมัยต้นรัชกาลที่ ๕ ที่ยังมีป้อมอยู่ ๒ มุมซ้ายและขวาครับ และมองดี ๆ มุมซ้ายภาพกลาง ๆ จะเห็นแทงค์น้ำประปา บนโครงไม้สานถัก เป็นถังเก็บน้ำส่งเข้าไปยังพระราชฐานฝ่ายในครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 20:57

น่าจะแถวๆท่าราชวรดิฐนะครับ

พระที่นั่งภูวดลทัศไนยถ่ายจากมุมนี้ผมก็ไม่เคยเห็น

ไม่ใช่ที่พระที่นั่งภูวดลทัศนัย หากแต่เป็นหอนาฬิกาที่สร้างสมัยรัชกาลที่ ๔ อีกหลังหนึ่ง สร้างไว้ข้าง  ๆ โรงทอง และทิมดาบแถว ๆ ประตูพิมานไชยศรีครับ

ภาพถ่ายขาวดำ ดูนะครับว่า

1. มีการปูทางลาดหน้าลานพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท

2. มีอาคารโรงเรีอนหลังคาหญ้า ปลูกคร่อมไว้ที่ทิมดาบหน้าพระที่นั่งฯ แสดงว่า มีงานอะไรสักอย่าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 21:00

อ้าว  ท่านอาจารย์โดนเด็กตีเสียแล้ว  ลังเล

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 21:02

พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ ตีพิมพ์ลงในหนังสือแนะนำประเทศสยาม ปีค.ศ. 1871 และ 1877  รวมทั้งทำเป็นภาพสเตริโอสโคป (ภาพถ้ำมองสามมิติ)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 21:09

ภาพปืนใหญ่ตั้งอยู่หน้าพระที่นั่งอัมรินทรวินิจฉัย ภาพเดียวกันนี้ พบเป็นภาพวาดจิตรกรรมฝาผนังที่ "พระที่นั่งทรงผนวช วัดเบญจมบพิตร"

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 21:11

อ้างถึง
น่าตีจริง ๆ คับ อ. Navarat.c เสียชื่อแก๊งค์ลูกน้ำหมดเลย

อ้างถึง
อ้าว  ท่านอาจารย์โดนเด็กตีเสียแล้ว

ต้องยอมเค้าครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 20
  พิมพ์