เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 165587 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

เมื่อ 31 พ.ค. 12, 11:35

สวัสดีครับพอดีเพิ่งสมัครสมาชิกแล้วอยากแชร์ลิ้งค์รูปภาพเพราะมีบางภาพอยากทราบว่าเป็นเจ้านายพระองค์ใดในลิ้งค์อันแรกเพราะในนี้มีผู้รู้มากหลายท่านขอความกรุณาด้วยนะครับ
อันนี้ของคุณWilhelm Burger www.europeana.eu/portal/search.html?start=97&query=who%3ABurger%2C+Wilhelm

อันนี้เจ้าจอมตระกูลบุนนาคhttp://quod.lib.umich.edu/t/tap/7977573.0002.202?rgn=main;view=fulltext

อันนี้ภาพกรุงเทพฯสมัยรัชกาลที่5www.foreignpolicy.com/articles/2012/05/22/once_upon_a_time_in_bangkok?print=yes&hidecomments=yes&page=full
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 11:53

ภาพที่ 1  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ภาพที่ 2  เจ้าจอมเอิบ บุนนาค  กำลังจะถ่ายรูปบิดา เจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค)
ภาพที่ 3  เคยนำมาลงแล้วในกระทู้เก่า   คุณหนุ่มสยามกับคุณเพ็ญชมพูคงจำได้ว่าที่ไหน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 11:56

เข้าไปดูในลิ้งค์   มีภาพงามๆหลายภาพ
เจ้านายพระองค์ไหนกันหนอ ?

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 13:16

ภาพที่ 3  เคยนำมาลงแล้วในกระทู้เก่า   คุณหนุ่มสยามกับคุณเพ็ญชมพูคงจำได้ว่าที่ไหน

ถนนสายเดียวกัน

ถนนมหาไชยในรัชกาลที่ ๕ ก่อนมีรถราง

ยิงฟันยิ้ม
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 13:25

เข้ามาขอบพระคุณเจ้าของกระทู้มากครับที่บอกแหล่งที่มาด้วย
ผมตามไปอ่านแล้วมือสั่นไปหมด ภาพบางภาพมีสภาพดีมาก
ยังไม่เคยเห็นมาก่อนอีกหลายๆ ภาพ มีภาพเจดีย์ 4รัชกาลกำลังสร้างองค์ที่ 4 ด้วย
อย่างนี้ต้องเรียกว่ากรุมหาสมบัติแตก
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 15:50

ในรูปนี้เขาบอกว่ามีเจ้าจอมมารดาอ่อน ที่สองจากซ้าย และพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 15:57

ในรูปนี้เขาบอกว่ามีเจ้าจอมมารดาอ่อน ที่สองจากซ้าย และพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา

ในรูปนี้ผมเห็นสัตว์เลี้ยงตัวโปรดเลยก็ว่าได้ครับ ยืนอยู่ข้างๆ น่าจะเป็นสายพันธุ์ที่มาจากเมืองนอกแน่ๆ เพราะว่าดูยังไงก็ไม่ใช่พันธุ์ไทยแน่นอนครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 16:05

ไม่รู้ท่านเจ้าจอม กำลังทำอาหารอะไรอยู่นะครับเพราะเห็นมีการย่างไฟและข้างๆท่านเห็นถุงใส่ของเป็นตัวภาษาอังกฤษ Co**** อะไรสักอย่างครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 16:47

เข้ามาขอบคุณจขกท.ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 17:59

ไม่รู้ท่านเจ้าจอม กำลังทำอาหารอะไรอยู่นะครับเพราะเห็นมีการย่างไฟและข้างๆท่านเห็นถุงใส่ของเป็นตัวภาษาอังกฤษ Co**** อะไรสักอย่างครับ
จำไม่ได้ว่าเป็นเจ้าจอมเอิบ หรือเจ้าจอมอาบ   ใครจำได้บ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 18:13

น่าจะเป็นพระเจ้าลูกเธอ พระราชธิดาในรัชกาลที่ 4  แต่ไม่ทราบว่าพระองค์ไหน

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 18:41

หนังสือ  Ein  Welt-und Forschungsreisender  mit  der  Kamera 1844-1920 เป็นหนังสือที่รวบรวมผลงานถ่ายภาพของ วิลเฮล์ม  เบอร์เกอร์ (Wilhelm  Burger) ที่เข้ามาเมืองไทยพร้อมคณะฑูตเมื่อ พ.ศ.2412 เข้ามาถ่ายภาพพระราชวงศ์ พระมหากษัตริย์และสภาพบรรยากาศเมืองไทยไว้มากมาย หน้าปกเป็นรูปชาวญี่ปุ่นชุดขาวสองคน หลังจากนั้นท่านก็เดินทางไปประเทศญี่ปุ่นได้ถ่ายภาพประชาชน บ้านเรือน บรรยากาศที่ประเทศญี่ปุ่นไว้อย่างมากมาย เป็นการถ่ายรูปยุคแรกของญี่ปุ่น และไปตั้งสตูดิโอด้วย

ท่านไม่ใช่ช่างภาพชาวต่างประเทศคนแรกที่เข้ามายังกรุงสยาม แต่ก่อนหน้านั้นมีช่างภาพจากตะวันตกเข้ามาทำการถ่ายภาพเมืองไทยไว้มากแล้ว ที่ดังที่สุดก็คือ มิสเตอร์ทอมป์สัน ชาวอังกฤษ

เอาภาพมาฝากนักเลงภาพเก่า คุณ Hobo ได้เห็นการสร้างพระเจดีย์ประจำรัชกาลที่ ๔ ที่ท่านวิลเฮล์ม เบอร์เกอร์ถ่ายไว้นั้น การก่อสร้างสำเร็จสมบูรณ์ไปมากแล้ว แต่ภาพที่แนบมาให้ดูน้ำลายไหลยืดกว่า จะเห็นการก่อสร้างพระเจดีย์ยังไม่ถึงชั้นยืดตัว ... งามไหมเอ่ย  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 18:49

ภาพนี้ก็มันส์ดีครับ เป็นภาพถ่ายที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม ซึ่งจะเห็นการตกแต่งติดตั้งศิลารูปมนุษย์ที่ทำด้วยหินทรายแดง และตุ๊กตาแบบจีน กระถางหินต่าง ๆ เป็นการตกแต่งที่สืบทอดมาในสมัยรัชกาลที่ ๓

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 18:56

กรมพระราชวังบวรฯ ส่วนมากจะเห็นเป็นภาพลายเส้นและภาพที่ตัดเฉพาะเห็นองค์ แต่ภาพต้นฉบับนี้เห็นองค์ประกอบและเครื่องยศต่าง ๆ งดงามเป็นอย่างยิ่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 31 พ.ค. 12, 19:07

สายสะพายที่กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ คือสายสะพายอะไรคะ
เห็นภาพบันทึกบ้านเมืองกรุงเทพในยุคเก่า  เสียดายเหลือเกิน  สถานที่เหล่านี้เปลี่ยนแปลงไปแทบไม่เห็นเค้าเดิม
รูปปั้นและสิ่งตกแต่งต่างๆในวัดพระแก้ว ในรูปข้างบน ไม่เคยเห็นในปัจจุบัน    ยังเหลืออยู่ตรงมุมนั้นมุมนี้บ้างหรือเปล่าคะ อย่างตุ๊กตาศิลาพวกนั้น

ภาพล่าง ถนนมหาไชย

หน้า: [1] 2 3 ... 20
  พิมพ์