เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 165584 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 16:20

พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระมหาพิชัยมงกุฏ

ไม่ไช่ทรงสวมพระมหาพิชัยมงกุฎ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าอย่างนั้น  พระมหามงกุฎในภาพชื่อว่าอะไรคะ
ข้างล่าง วิกิบอกว่าคือพระมหาพิชัยมงกุฎ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 16:34

พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระมหาพิชัยมงกุฏ

ไม่ไช่ทรงสวมพระมหาพิชัยมงกุฎ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าอย่างนั้น  พระมหามงกุฎในภาพนี้ชื่อว่าอะไรคะ

ภาพสิ่งมงคล ๕ สิ่งนั้นคือ เครื่องราชกกุธภัณฑ์ ซึ่งแน่นอนว่าคือ พระมหาพิชัยมงกุฎ

หากแต่ภาพที่ อ.Navarat นำมาลงนั้น รัชกาลที่ ๔ ทรงสวมพระชฎาห้ายอด ปักกนกใบเทศขอรับ ดังที่ผมจัดภาพมาให้ชมพร้อม ๆ กัน โดยภาพซ้ายและกลางทรงสวมพระชฎาห้ายอด ส่วนภาพขวาทรงสวมพระมหาพิชัยมงกุฎ ซึ่งจะเห็นความต่างได้ครับผม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 16:39

พระชฎาห้ายอด สังเกตุที่ยอดจะแตกยอดเล็ก ๆ ๕ ยอดครับผม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 16:44

พระบรมฉายาลักษณ์ในความเห็นที่ ๕๗ นั้น  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ประทานคำอธิบายไว้ใน "ตำนานเครื่องราชอิศริยาภรณ์สยาม" ว่า
"พระบรมรูปพระบาทสมเด็จฯ พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงตราฝรั่งเศส  กับดารานพรัตน  ฉายกับพระบาทสมเด็จฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว"
ฉะนั้นพระบรมฉายาลักษณ์ในความเห็นที่  ๕๒, ๕๕, ๕๖, ๖๖ และ ต๗  จึงน่าจะทรงสายสะพายและตราฝรั่งเศสเช่นเดียวกัน

ส่วนพระบรมฉายาลักษณ์ที่ทรงฉายพร้อมด้วยสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินีนั้น  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ประทานคำอธิบายไว้ว่า
"พระบรมรูป พระบาทสมเด็จฯ พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงเครื่องราชอิศริยาภรณ์อย่างดาราตำแหน่ง  ฉายกับสมเด็จพระเทพศิรินทรา บรมราชินี"
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 17:00

พระบรมฉายาลักษณ์ในความเห็นที่ ๖๓ นั้น  ทรงฉายที่อัฒจันทร์ตะวันออกพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท  เมื่อวันที่  ๒๙  มกราคม  พ.ศ. ๒๔๔๕

ราชกิจจานุเบกษาบันทึกไว้ว่า เช้าวันนั้นพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จโดยรถไฟพิเศษสายปากน้ำไปประทับเรือพระที่นั่งมหาจักรีที่ทอดสมอค้างคืนรอรับเสด็จอยู่ในแม่น้ำเจ้าพระยาหน้าที่ว่าการรัฐบาลเมืองสมุทปราการ (สมัยนั้นสมุทไม่มี ร) สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร ซึ่งเสด็จกลับจากทรงศึกษาเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท  แล้วโปรดเกล้าฯ ให้เรือพระที่นั่งมหาจักรีใช้จัรแล่นเข้ามาตามลำน้ำเจ้าพระยา  เทียบท่าราชวรดิษฐ์แล้ว  เสด็จพระราชดำเนินโดยรถม้าพระที่นั่งเข้าในพระบรมมหาราชวัง  สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีทรงรอรับสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ อยู๋ที่อัฒจรรย์พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท  ฉายพระบรมรูปแล้วทรงรถม้าไปส่งสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ ที่พระราชวังสราญรมย์ซึ่งโปรดเกล้าฯ ให้จัดเป็นที่ประทับ

จากพระบรมฉายาลักษณ์องค์นี้ขอเชิญชวนท่านสมาชิกได้โปรดนึกถึงโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ที่ริมถนนพระรามที่ ๔ คือพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อหันหน้าเข้าโรงพยาบาล  จะเห็นว่าโรงพยาบาลคือพระบรมราชานุสาวรีย์ในล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ อยู่ตรงกลาง  ทางซ้ายเป็นสถานเสาวภา คือ พระบรมราชินยานุสาวรีย์ในสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี  พันปีหลวง  และทางขวาคือสวนลุมพินี พระบรมราชานุสาวรีย์ในฃ้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ความหมายคล้ายกับพระบรมฉายาลักษณ์องค์นี้เสียเหลือเกิน

มองในอีกมุมหนึ่ง  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวนั้นมักจะทรงมีพระราชดำริที่สลับซับซ้อน  กรณีนี้ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่สามารถอธิบายได้ว่า  โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์นั้นเป็นสถานที่รักษาผู้เจ็บป่วยจึงต้องมีสถานเสาวภาเป็นห้องวิจัยวิทยาศาสตร์การแพทย์ที่สนับสนุนการรักษาผู้เจ็บป่วย  ในขณะเดียวกันสวนลุมพินีที่เป็นสวนพฤกษศาสตร์ที่นอกจากจะทรงมุ่งหวังให้เป็นแหล่งเรียนรู้ของนิสิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยและเป็นสถานที่จัดงานสยามรัฐพิพิธภัณฑ์แล้ว  ยังเป็นแหล่งผลิตอากาศบริสุทธิ์ที่ช่วยฟื้นฟูผู้เจ็บป่วยในโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์อีกด้วย
ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 21:48

ทรงผมคุณหลวงก็ตัดสกินเฮด เท่ห์มาก ๆ

เห็นท่าคุณหลวงท่านคงไม่ได้ตั้งใจไว้ผมทรงสกินเฮด

อาจเพราะพระบรมราชโองการก็เป็นได้  ยิ้มกว้างๆ

ผมสังเกตุหลายๆคนในหลายรูปโกนศีรษะไม่แน่ว่าอาจอยู่ในช่วงงานพระบรมศพในช่วงนั้นหรือเปล่าครับ แล้วไม่ทราบว่าระดับคุณหลวง
ต้องใช้ธรรมเนียมโกนด้วยหรือไม่
ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:05

ขอฝากไว้อีกลิ้งค์นะครับเผื่อมีใครเอามาแล้วก็ขออภัยด้วย ภาพชัดใช้ได้เลยใน Full Resolution http://commons.wikimedia.org/wiki/Category:Photograph_Album_of_Siam,_1900
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:09

อ้างถึง
อ้างจาก: NAVARAT.C ที่ วันนี้ เวลา 15:54

อ้างถึง
อ้างจาก: siamese ที่ วันนี้ เวลา 16:05
ไม่ไช่ทรงสวมพระมหาพิชัยมงกุฎ   

อ้างถึง
อ้างจาก: เทาชมพู ที่ วันนี้ เวลา 16:20
ถ้าอย่างนั้น  พระมหามงกุฎในภาพนี้ชื่อว่าอะไรคะ

อ้างถึง
อ้างจาก: siamese ที่ วันนี้ เวลา 16:34
ภาพสิ่งมงคล ๕ สิ่งนั้นคือ เครื่องราชกกุธภัณฑ์ ซึ่งแน่นอนว่าคือ พระมหาพิชัยมงกุฎ

หากแต่ภาพที่ อ.Navarat นำมาลงนั้น รัชกาลที่ ๔ ทรงสวมพระชฎาห้ายอด ปักกนกใบเทศขอรับ ดังที่ผมจัดภาพมาให้ชมพร้อม ๆ กัน โดยภาพซ้ายและกลางทรงสวมพระชฎาห้ายอด ส่วนภาพขวาทรงสวมพระมหาพิชัยมงกุฎ ซึ่งจะเห็นความต่างได้ครับผม

เก่งจริงๆครับ
นับถือ นับถือ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:12

เอารูปที่ได้จากเวปที่คุณไตรวุธแนะนำมาลงต่อ

พระมหาพิชัยมงกุฏจำลอง หนึ่งในเครื่องราชบรรณาการที่ส่งไปพระราชทานพระเจ้านโปเลียนที่๓ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:13

พระมหาสังข์

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:14

ดารานพรัตน์

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:15

พระแสงดาบ ทองลงยา

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:17

รัดพระองค์เข็มขัดทอง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:19

พระกรรบิดถมทอง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 01 มิ.ย. 12, 22:41

พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ต้นรัชกาล ไว้พระเกศามหาดไทย

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 20
  พิมพ์