เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 165629 รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่ 4-5
ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 21:17

อันนี้ชัดดีเสียดายช่างกล้องไม่ได้ถ่ายใกล้อยากเห็นพระพักตร์กับอริยาบทแบบเคลื่อนไหว
FhP635c6LLE
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 06 มิ.ย. 12, 21:25

ทรงกระฉับกระเฉงมาก ๆ เลย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 11:23

ผมอยากทราบขุนนางหนุ่มท่านนี้คือใครครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
องคต

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 11:28

พระองค์เจ้ามนุยนาคมานพ
(สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส)

องคต

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 11:28

พระโอรสและพระหลานเธอในพระบรมวงศานุวงศ์
ทรงศึกษาภาษาอังกฤษ กับนายฟรานซิล ยอร์ช แพตเตอร์สัน
ไม่ทราบว่ามีใครบ้างครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 11:30

สตรีในโรงเรียนมิชชันนารีสมัยรัชกาลที่ ๔ ในชั้นเรียนที่ภรรยา
หมอเฮาส์สอนหนังสือ สอนตัดเย็บ และการซักรีดเสื้อผ้า

องคต

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 15:41

รูปนี้มีใครบ้างครับ ในโอกาสอะไรเหรอครับ แล้วอยู่ประมาณปีไหนครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 15:44

ในภาพบอกว่าเป็น หม่อมเจียงคำ ชุมพล ณ อยุธยา นามเดิม อัญญานางเจียงคำ บุตโรบล ถวายตัวเป็นหม่อมใน พลตรี พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าชุมพลสมโภช กรมหลวงสรรพสิทธิประสงค์
ไม่ทราบปีถ่ายครับ

องคต

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 15:45

หม่อมบาง บุนนาค

องคต

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 15:46

ภาพทหารสมัย ร.5 ที่เรายกทัพไปปราบพวกฮ่อที่แคว้นหลวงพระบาง เมื่อปีพ.ศ. 2428 ขวามือสุดคือปืนกลกัตลิ่งติดตั้งบนหลังช้างครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 07 มิ.ย. 12, 16:02

รูปนี้มีใครบ้างครับ ในโอกาสอะไรเหรอครับ แล้วอยู่ประมาณปีไหนครับ

ถ่ายไว้เมื่อคราวเปิดสถานเอกอัครราชทูตประจำกรุงลอนดอน
องคต

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 12:34

มาทางภาคเหนือ หรือ ล้านนา กันบ้างนะครับ
เจ้าหลวงเมืองแพร่
เจ้าหลวงพิริยเทพวงศ์อุดร (พระยาพิริยวิไชย) (พ.ศ. ๒๔๓๒ – ๒๔๔๕) มีนามเดิมว่า เจ้าน้อยเทพวงศ์  สมภพเมื่อวันที่ ๑๗ กุมภาพันธ์ ๒๓๗๙ เป็นโอรสองค์โตของเจ้าหลวงพิมพิสารและแม่เจ้าธิดา เ
มื่ออายุได้ ๕๓ ปี ได้รับสถาปนาขึ้นครองเมืองแพร่ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๓๒  ในฐานะเมืองประเทศราชของไทย (ประเทศสยาม) มีบรรดาศักดิ์ เป็นพระยาพิริยวิไชย
จนกระทั่งตุลาคม พ.ศ. ๒๔๓๙ ได้รับสถาปนาขึ้นเป็น “เจ้าพิริยเทพวงศ์” เจ้าผู้ครองนครแพร่

องคต

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 12:51

เจ้าบุญวาทย์วงศ์มานิต (พ.ศ. 2400 - พ.ศ. 2465) เจ้าผู้ครองนครลำปาง องค์ที่ ๑๐  ไม่ทราบปีถ่ายแต่หน้าจะอยู่ในราว สมัยรัชกาลที่ ๕

องคต

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 12:56

เจ้าอุปราชบุญทวงค์
ในสมัยพระเจ้าอินทวิทชยานนท์ มีคนที่มีอำนาจในการปกครองอยู่สองคนหรือ บางครั้งมีอำนาจมากกว่าเจ้าหลวงอีก และ เป็นคนคอยเป็นหูเป็นตาแทนเจ้าหลวง
คือ เจ้าอุปราชบุญทวงศ์ และเจ้าทิพย์ไกสร (พระชายาในพระเจ้าอินทวิทชยานนท์) เจ้าอุปราชบุญทวงศ์ เป็นน้องชายถัดจาก พระเจ้าอินทวิทชยานนท์
สมัยที่เจ้าอินทวิชยานนท์ เป็นเจ้าหลวง  เจ้าอุปราชบุญวงศ์ ดำรงตำแหน่งเจ้าอุปราชเมืองเชียงใหม่
มีบทบาทในการปกครองมากบางครั้งมีอำนาจมากกว่าเจ้าหลวงอีก เพราะสามารถจะลบล้างคำสั่งเจ้าหลวงได้ ถ้าท่านไม่เห็นด้วย
เจ้าอุปราชบุญวงศ์ ท่านเป็นคนที่ย้ายคนที่ถูกกล่าวหาว่าเป็น "ผีกะ" แถบบ้านตองกายและหลายหมู่บ้านในตัวเวียงเชียงใหม่ ไปไว้แถวอำเภอพาน เชียงราย เพื่อป้องกันควมขัดแย้งระหว่างหมู่บ้าน ท่านมีอุปนิสัยเฉียบขาด
แต่เสียดายที่ท่านมีอายุสั้น มีคนกล่าวว่าถ้าสองท่านนี้ยังอยู่การแทรกแซงอำนาจจากสยามที่จะเข้ามาใน นครเชียงใหม่ จะกระทำได้ยากยิ่งนัก
น่าจะอยู่ในราวสมัยรัชกาลที่ ๕ ครับ ไม่ทราบปีถ่าย

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 12 มิ.ย. 12, 15:48

ข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าพิริยเทพวงษ์ที่เผยแพร่กันอยู่ที่เมืองแพร่ออกจะเพี้ยนๆ ไปสักนิด  เพราะนีบแต่กบฏเงี้ยวเมืองแพร่ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๔๕ แล้ว  เรื่องราวเกี่ยวกับเจ้าเมืองแพร่ดูจะเลือนหายไปเกิแบหมด  และข้อมูลที่ปรากฏในปัจจุบันส่วนใหญ่ก็เป็นคำบอกเล่าของผู้อาวุโส  เอกสารข้างล่างนี้คือ ประกาศตั้งพระยาพิริยวิไชยเป็นเจ้าพิริยเทพวงษ์  ซึ่งลงประกาศในราชกิจจานุเบกษาครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 20
  พิมพ์