เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 50583 เวิ้งนครเขษม เวิ้งนครสนุก
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 17 ก.ค. 12, 21:10

ข่าวล่าสุดทางเจ้าของสิทธิเวิ้งนาครเขษม ได้ขายพื้้นที่ให้กับกลุ่มนายทุนเรียบร้อยแล้วนะครับ ไม่ใช่ใครที่ไหนเจ้าของเบียร์สัตว์ประจำชาติไทยนี่แหละ ต้องรอดูต่อไปว่าจะมีการจัดการอย่างไรกับเวิ้งนาครเขษมครับ

ในความคิดของผม นับว่าเป็นโชคดีของชาวเิ้วิ้งนาครเขษมที่จะได้มีโอกาสหายใจต่อได้อีกหลายปีจนกว่าสัญญาเช่าเดิมจะหมดลง

ผมเชื่อว่าคุณเจริญฯ เจ้าสัวเบียร์ช้างจะคงอนุรักษ์พื้นที่นี้ต่อไป อย่างน้อยก็ในช่วงชีวิตของท่าน เช่นเดียวกับทีท่านได้เคยทำมาแล้วกับตึกแถวแถบสวนมะลิ ใกล้ซอยโรงเลี้ยงเด็ก

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 09:37

ไปอ่านเจอข้อเขียนของคุณภราดร ศักดาเรื่องโรงละครที่เวิ้งสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่สอง
ไม่ทราบว่าเป็น โรงนครเขษม หรือ โรงนครสนุก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 11:26

ข่าวล่าสุดทางเจ้าของสิทธิเวิ้งนาครเขษม ได้ขายพื้้นที่ให้กับกลุ่มนายทุนเรียบร้อยแล้วนะครับ ไม่ใช่ใครที่ไหนเจ้าของเบียร์สัตว์ประจำชาติไทยนี่แหละ ต้องรอดูต่อไปว่าจะมีการจัดการอย่างไรกับเวิ้งนาครเขษมครับ

ในความคิดของผม นับว่าเป็นโชคดีของชาวเิ้วิ้งนาครเขษมที่จะได้มีโอกาสหายใจต่อได้อีกหลายปีจนกว่าสัญญาเช่าเดิมจะหมดลง

ผมเชื่อว่าคุณเจริญฯ เจ้าสัวเบียร์ช้างจะคงอนุรักษ์พื้นที่นี้ต่อไป อย่างน้อยก็ในช่วงชีวิตของท่าน เช่นเดียวกับทีท่านได้เคยทำมาแล้วกับตึกแถวแถบสวนมะลิ ใกล้ซอยโรงเลี้ยงเด็ก

เท่าที่ตามข่าวคร่าว ๆ เห็นท่าทุกอย่างอาจจะไม่เป็นอย่างที่คุณลุงไก่คิดไว้ก็ได้นะครับ

สถานการณ์ตอนนี้คือ ทางตัวแทนของชุมชน(คุณวิศิษฎ์ เตชะเกษม)  ได้เข้าไปเจรจากับคุณเจริญแล้ว ทางคุณเจริญรับหลักการที่ว่า ยังคงจะไม่สร้างเป็นศูนย์การค้า(Complex Mall) แต่ก็ได้ให้โจทย์กลับมาคิดว่า จะทำอย่างไรให้ทางเจ้าสัวไม่ขาดทุนจากดอกเบี้ยจำนวน ๓๐๐ ล้านบาท ที่เจ้าสัวไปกู้ยืมเงินมาจากธนาคาร เพื่อมาซื้อที่ดินแปลงนี้ ?

รายละเอียดอ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ

ตอนที่ ๑
http://www.thairath.co.th/content/eco/280520

ตอนที่ ๒
http://www.thairath.co.th/content/eco/280538

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 21:05

เรียนคุณ samun007

ของอย่างนี้มันต้องใจเย็นๆ ครับ ต้องค่อยๆ เปิดไพ่ทีละใบ ให้ขาไพ่รอบวงค่อยๆ หยอดเข้ากองกลางจนหมดหน้าตัก

แล้วเจ้ามือค่อยเปิดไพ่ใบสุดท้าย

samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 23:09

เรียนคุณ samun007

ของอย่างนี้มันต้องใจเย็นๆ ครับ ต้องค่อยๆ เปิดไพ่ทีละใบ ให้ขาไพ่รอบวงค่อยๆ หยอดเข้ากองกลางจนหมดหน้าตัก

แล้วเจ้ามือค่อยเปิดไพ่ใบสุดท้าย

ก็จริงอยู่นะครับ ปัญหาตอนนี้คือ เสี่ยแกจะทนความยั่วยวนของตัวเลขเงินได้นานแค่ไหนน่ะสิครับ เพราะตรงนั้นเป็นทำเลทองเลย รถไฟฟ้าใต้ดินก็กำลังจะโผล่ใกล้ ๆ ด้วย จะทำ CSR แลกกับเงินก้อนโต เป็นอะไรที่ท้าทายจริง ๆ ครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 12:39

เจอในเวปมุสลิมเชียงใหม่ดอทเน็ต เอารูปโรงหนังแห่งแรกของประเทศไทยมาลงไว้ และบรรยายภาพตามนี้

โรงหนังโรงแรกสุดของสยาม...ชื่อว่าโรงหนังญี่ปุ่น
ที่เวิ้งวัดตึก.... ปัจจุบันคือเวิ้งนาครเขษม
ถือเป็นโรงหนัง ถาวรโรงแรกของประเทศไทย  หลังจากที่มีการจัดฉายหนังกันภายในกระโจมชั่วคราว

โรงนี้เปิดฉายหนังในปี 2448  เมื่อรื้อถอนออกแล้ว ก็มีการสร้างโรงหนัง"นาครเขษม"ขึ้นมาแทน

ผมคัดลอกเรื่องนี้มาจากกระทู้ของคุณลุงเจียวต้าย ในห้องไร้สังกัด เวปพันทิป ท่านได้นำเรื่องของโรงหนังในเวิ้งนาครเขษม ที่เหม เวชกร ได้บันทึกไว้ และลงพิมพ์ในนิตยสารฟ้าเมืองไทย ฉบับที่ ๑๐ พ.ศ. ๒๕๑๒

"ภาพยนต์เป็นครู" โดย เหม เวชกร (เรื่องนี้ยังไม่เคยลงที่ใดเลย)

ภาพยนตร์ต่างประเทศจะเป็นครูเด็กไทยแค่ไหนนั้น ถ้าผู้เขียนจะลำดับเรื่องเก่าๆ มาเล่าให้ฟังตั้งแต่ต้นมา ซึ่งนับแต่ภาพยนตร์ต่างประเทศได้เริ่มเข้ามาสู่ประเทศไทย ท่านผู้อ่านก็จะคลายปัญหาได้เอง ผู้เขียนจะขอขึ้นต้นแต่สมัยเด็กๆ เลย ภาพยนตร์โรงแรกของเมืองไทย คือ เรียกกันตามภาษาไทยเก่าว่า “โรงหนังปีระกา” ใครจะเป็นเจ้าของจำไม่ได้ โรงตั้งอยู่ข้างเวิ้งนครเขษม และตรงนั้นเดี๋ยวนี้กลายเป็นตลาดไปนานแล้ว ทางเข้าคือเชิงสะพานข้ามคลองที่อยู่ตรงข้ามกับตำบลวังบูรพาภิรมย์ ซึ่งสมัยนั้นยังเป็นวังอยู่โดยสมบูรณ์

ในสมัยนั้น ญี่ปุ่นเป็นคนนำภาพยนตร์เข้ามาฉายเป็นคนแรกในเมืองไทย คนไทยทั้งประเทศเลยติดปากเรียกกันว่า “หนังญี่ปุ่น” เพราะว่า ถ้าเป็นหนังไทยก็คือ “หนังตลุง” คำที่เราเรียก “หนังญี่ปุ่น” นั้น ก็โดยถือเอาว่าญี่ปุ่นนำมาฉาย และเป็นศิลปประเภทเดียวกับ “หนังตลุง” คือมีเงาฉายภาพติดที่จอภาพขาวก็เรียกหนังทั้งนั้น แม้แต่ภาพยนตร์ของญี่ปุ่นจะทำด้วยฟิล์ม ไม่ใช่ทำด้วยหนังสัตว์ ตัด และแกะสลักลวดลายอย่างหนังตลุงก็ตาม ก็สมัครเรียกเอาง่ายๆ ทั้งๆ ของญี่ปุ่นฉายด้วยเครื่องจักร ส่วนหนังตลุงทำการเชิดด้วยมือคน จะกระพริบตา อ้าปาก ก็ใช้กลไกในตัวมีกระตุกเชือกให้เป็นไป

คนไทยสมัยนั้นแตกตื่นนิยมกันมากในด้านที่นำเอาภาพกระดิกกายได้เองมาให้ดู แต่ยังไม่นิยมในเรื่องราวแต่อย่างใด เพราะหนังญี่ปุ่นสมัยนั้นไม่มีเรื่องราวอะไรเลยเป็นเพียงแสดงการเคลื่อนไหวได้อย่างตุ๊กตากล แต่นิ่มกว่าหน่อย เพราะเป็นภาพของคนจริงๆ แต่การเคลื่อนไหวนั้นก็เพียงยกแขนงึ้กงั้ก เหลียวหน้าไปอย่างฉึกฉัก เอากันว่าดูเป็นของแปลก โรงหนังโรงนี้สร้างเมื่อปีระกา เลยตั้งชื่อว่าปีนั้นเป็นชื่อโรงไปเลย

ตลาดปีระกาจะอยู่ทางด้านถนนเยาวราชก่อนข้ามสะพานภาณุพันธ์ คลองโอ่งอ่าง เลี้ยวเข้าถนนบริพัตร ทางขวามือ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 13:23

ให้ภาพโรงหนังตลาดปีระกา ครับลุงไก่

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 14:26

ขอถามคุณหนุ่มฯ ตำแหน่งที่วงคืออะไรครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 15:11

ขอถามคุณหนุ่มฯ ตำแหน่งที่วงคืออะไรครับ

เบื้องต้นทราบว่าตึกนี้ตั้งอยู่ในชุมชนเล่งบ่วยเอี๊ย ปัจจุบันเป็น China Tower ครับ มีข้อมูลเพิ่มเติมจะเรียนให้ทราบต่อไป
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 15:49

เอาภาพเปรียบเทียบอดีตกับปัจจุบันถนนเยาราชให้ชมครับคุณ visitna

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 16:42

น่าจะใช่โรงหนังนิวนครสนุกไหม คุณหนุ่ม?

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 16:46

ให้ภาพโรงหนังตลาดปีระกา ครับลุงไก่

โค้งถนนในภาพนั่น ผมมองไม่ออกเลยคุณหนุ่ม ว่าตรงไหน?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 20:27

โค้งถนนในภาพนั่น ผมมองไม่ออกเลยคุณหนุ่ม ว่าตรงไหน?

โค้งที่แสดงภาพโรงหนังตลาดปีระกานั้น เป็นการมองภาพยืนหันหลังให้สี่แยกราชวงศ์ มองไปยังพาหุรัดครับ
คนธรรมพ์สัญจร
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 22:04

ผมได้ความรู้เยอะเลยครับที่เก่าๆน่าจะเก็บไว้มั้งไม่ก็น่าจะทำเป็นพิพิทภัณฑ์นะครับ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 09:44

รูปนี้ของคุณหนุ่ม ยังสับสันอยู่ เพราะถนนโค้งมาก

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์