เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 50512 เวิ้งนครเขษม เวิ้งนครสนุก
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 มิ.ย. 12, 15:09

แนบภาพทางอากาศประกอบ มุมมองไปทิศตะวันออก หันหน้าจะเจอวังบูรพา และเวิ้งนาครเขษม วัดตึก (สังเกตุในเวิ้งมีอาคารสูงอยู่หลังหนึ่ง)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 มิ.ย. 12, 15:20

แผนที่ทางอากาศ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 มิ.ย. 12, 20:52

บ้านตามรูปเขียนและรูปถ่ายเป็นคนละหลังกัน

คนละเจ้าพระยาอภัยฯหรือเปล่า?
ว่าแต่ว่า ชวนออกนอกเรื่องนาครสนุกกับนาครเขษมแล้วหรือครับ?

ยังหรอกครับ ค่อยๆ ประติดประต่อเรื่องไปเรื่อยๆ ครับ

จากภาพในความเห็นที่ ๒๙, ๓๐ และภาพแผนที่ทางอากาศในความเห็นที่ ๓๑ ผมขอรบกวนคุณหนุ่มสยาม ขอภาพสถานที่และแผนที่ทางอากาศ "บริเวณวัดมังกรกมลาวาส และถนนเจริญกรุงและบริเวณรอบๆ ด้วยครับ" (หากมี) จะนำไปใช้ประกอบกับงานที่ทำอยู่หน่อย

ขออนุญาตแก้ไขข้อความเป็นว่า "ถนนเจริญกรุงช่วงตั้งแต่วัดมังกรกมลาวาส-โรงหนังสิริรามา-แยกหมอมี" - ขอบคุณครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 11 มิ.ย. 12, 11:26

ภาพเก่าในกรุของผมเองครับ

ไปเจอโดยบังเอิญ เลยเอามารวบรวมไว้

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 มิ.ย. 12, 14:26

ฉากโรงภาพยนตร์นาครเขษมในจินตนาการ

จากภาพยนตร์เรื่องโหน่งเท่ง นักเลงภูเขาทอง

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 มิ.ย. 12, 15:21

บ้านตามรูปเขียนและรูปถ่ายเป็นคนละหลังกัน

ว่าแต่ว่า ชวนออกนอกเรื่องนาครสนุกกับนาครเขษมแล้วหรือครับ?

ยังหรอกครับ ค่อยๆ ประติดประต่อเรื่องไปเรื่อยๆ ครับ

จากภาพในความเห็นที่ ๒๙, ๓๐ และภาพแผนที่ทางอากาศในความเห็นที่ ๓๑ ผมขอรบกวนคุณหนุ่มสยาม ขอภาพสถานที่และแผนที่ทางอากาศ "บริเวณวัดมังกรกมลาวาส และถนนเจริญกรุงและบริเวณรอบๆ ด้วยครับ" (หากมี) จะนำไปใช้ประกอบกับงานที่ทำอยู่หน่อย

ขออนุญาตแก้ไขข้อความเป็นว่า "ถนนเจริญกรุงช่วงตั้งแต่วัดมังกรกมลาวาส-โรงหนังสิริรามา-แยกหมอมี" - ขอบคุณครับ

แผนที่ทางอากาศ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 08:04

จัดภาพถ่ายบริเวณถนนเยาวราช มุ่งหน้าเวิ้งนาครเขษม ให้ลุงไก่ได้เห็นมุมกว้าง อาคารเพิ่งก่อสร้างดาดฟ้ายังไม่แล้วดี เป็นอาคารห้างใต้ฟ้า สี่แยกราชวงศ์ ไล่อาคารต่อตึกแถวไปเรื่อย ๆ ก็ถึงเวิ้งนาครเขษม
ส่วนอาคารหลังคาสูงขวางตา เป็นอาคารของห้างบีกริม มองดี ๆ จะเห็นอาคารทรงยุโรปเก่า ๆ นั่นคือ "วังบูรพา" และหลังวังบุรพาเห็นอาคารสีขาวสูงคือ "โรงมหรสพหลวง ศาลาเฉลิมกรุง"

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 18 มิ.ย. 12, 22:40

ผมยังติดพันอยู่กับแถวเิ้วิ้งนาครเขษมอยู่ครับ
วันนี้ไปนั่งทานก๋วยเตี๋ยวเนื้ออิสลามที่โคนต้นโพธิ์ใหญ่เชิงสะพานดำรงสถิต มุมโรงแรมมิรามา
คำถามก็ผุดขึ้นมาอีกว่าบ้านพระยาอัพภันทริกามาตย์ (ดิศ) เจ้าคุณตาของสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ที่บอกว่าอยู่เชิงสะพานเหล็กบน ใกล้ถนนเจริญกรุงนั้น
อยู่ตรงไหนกันแน่? ฝั่งในกำแพงเมือง หรือฝั่งนอกกำแพงเมือง?

ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 19 มิ.ย. 12, 08:21

ผมยังติดพันอยู่กับแถวเิ้วิ้งนาครเขษมอยู่ครับ
วันนี้ไปนั่งทานก๋วยเตี๋ยวเนื้ออิสลามที่โคนต้นโพธิ์ใหญ่เชิงสะพานดำรงสถิต มุมโรงแรมมิรามา
คำถามก็ผุดขึ้นมาอีกว่าบ้านพระยาอัพภันทริกามาตย์ (ดิศ) เจ้าคุณตาของสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ที่บอกว่าอยู่เชิงสะพานเหล็กบน ใกล้ถนนเจริญกรุงนั้น
อยู่ตรงไหนกันแน่? ฝั่งในกำแพงเมือง หรือฝั่งนอกกำแพงเมือง?

ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

สะพานดำรงสถิตย์ เป็นสะพานข้ามคลองรอบกรุงตอนที่เรียกว่าคลองโอ่งอ่าง พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดพระราชทานเพื่อเป็นอนุสรณ์ว่า ณ สถานที่บริเวณนั้นเคยเป็นวังที่ประทับของ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ
ก่อนที่สะพานนี้จะได้รับพระราชทานนาม “ดำรงสถิตย์” นั้นคนทั่วไปเรียกสะพานนี้ว่า “สะพานเหล็ก” เพราะเป็นสะพานรุ่นแรกที่สร้างด้วยเหล็ก อันเป็นวัสดุก่อสร้างแบบใหม่ที่สุดในสมัยนั้น และตั้งอยู่ปากคลองด้านเหนือ ส่วนชื่อ “ดำรงสถิตย์”นั้น เนื่องมาจากบริเวณเชิงสะพานด้านซ้ายชิดริมถนนมหาไชย เคยเป็นวังที่ประทับในสมเด็จพระบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ วังนี้เดิมเคยเป็นบ้านพระยาอัพภัณตริกามาตย์ (ดิศ โรจนดิศ) ผู้เป็นขรัวตาและยกให้เป็นเรือนหอของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพกับหม่อมเฉื่อย ชื่อ วังวรดิศ

ต่อมามีความจำเป็นต้องขยายสะพานเหล็กเพื่อให้รับกับถนนที่ขยาย การขยายสะพานเหล็กต้องใช้เนื้อที่ส่วนหนึ่งของวังวรดิศ พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวจึงโปรดพระราชทานที่บริเวณถนนหลานหลวงเป็นที่สร้างวังใหม่ ส่วนสะพานนั้นเมื่อสร้างใหม่กลายเป็นสะพานคอนกรีตเสริมเหล็ก ลูกกรงเป็นลูกมะหวดปูนหล่ออย่างที่นิยมกันในสมัยนั้น และทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานนามสะพานนี้ให้มีความหมายเป็นอนุสรณ์ว่า ครั้งหนึ่งบริเวณใกล้สะพานนี้เคยเป็นที่ตั้งของวังเจ้านายพระองค์หนึ่ง คือสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ว่า “สะพานดำรงสถิตย์”

แหล่งอ้างอิง: ข้อมูลดีๆ จากหนังสือ "ชื่อบ้าน นามเมือง" โดยคุณศันสนีย์ วีระศิลป์ชัย ในเครือสำนักพิมพ์มติชน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 19 มิ.ย. 12, 10:47

หาพิจารณาว่าอยู่นอกหรือในกำแพงเมืองพระนคร ก็ต้องเข้าใจก่อนว่าแนวขอบถนนด้านนอกถนนมหาไชย เป็นแนวกำแพงเมืองครับ หลังกำแพงเมืองก็จะเป็นพื้นที่กว้างพอสมควร ปลูกบ้านอยู่ได้หลายหลัง แล้วจึงถึงชายคลองผดุงกรุงเกษม ตามเส้นประสีเขียว

ดังนั้นบ้านของพระยาอัพภันทริกามาตย์ (ดิศ) จึงถือว่าอยู่นอกกำแพงพระนคร จะเรียกให้ดีก็ว่า ติดกับกำแพงพระนครตอนในคลองขุดใหม่

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 19 มิ.ย. 12, 16:09

ก็น่าจะหมายความว่าบ้านพระยาอัพภัณฯ อยู่ตรงบริเวณที่เป็นโรงแรมมิราม่าหรือโรงแรมบูรพา อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

มีเรื่องมาถามอีก คือ ตามภาพนี้ มองจากด้านในกำแพงเมืองออกไปด้านนอก หรือมองจากด้านนอกเข้ามาในกำแพงเมือง
ผมมองหาแนวรางรถรางไม่พบ ... ผมอาจจะสายตาไม่ดีกระมัง?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 19 มิ.ย. 12, 16:21

ก็น่าจะหมายความว่าบ้านพระยาอัพภัณฯ อยู่ตรงบริเวณที่เป็นโรงแรมมิราม่าหรือโรงแรมบูรพา อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

มีเรื่องมาถามอีก คือ ตามภาพนี้ มองจากด้านในกำแพงเมืองออกไปด้านนอก หรือมองจากด้านนอกเข้ามาในกำแพงเมือง
ผมมองหาแนวรางรถรางไม่พบ ... ผมอาจจะสายตาไม่ดีกระมัง?

ภาพจากหนังสือ The Yellow Robe จัดมาภาพเดียวกัน จะเห็นร่องรอย ราง ด้านซ้ายมือ และเทียบกับแผนที่รถรางแล้ว หน้าป้อมจะรางตัดกัน ส่วนนอกป้อมจะเป็นดังภาพที่วาดไว้

สรุปว่า ภาพนี้วาดหลังกำแพงพระนคร ครับ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 22 มิ.ย. 12, 16:23

ไม่ค่อยคุ้นเคยกับแถวนี้ทั้งที่เคยไปอยู่กินนอนใกล้ๆเป็นเดือน

อยู่แต่ในหอไม่ได้ออกไปไหนเลยเสียดายความหลังมาก

เคยอ่านพบว่าเชิงสพานดำรงค์ฯเคยเป็นบ่อนออกหวย กอขอ

ของยี่กอฮง  (คุณพระอนุวัตน์ราชนิยม ต้นสกุลเตชะวณิช)

จากรูปหลังประตู สามยอด  กท.บน    ↑

สถานที่ออกหวยน่าจะอยู่ด้านซ้าย ตรงมีคนสองคนกางร่ม

ขุนวิจิตรฯเล่าว่าโรงหวยหันหน้าออกเจริญกรุงอีกด้านติดถนนมหาชัย
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 23 มิ.ย. 12, 06:34

ไม่ค่อยคุ้นเคยกับแถวนี้ทั้งที่เคยไปอยู่กินนอนใกล้ๆเป็นเดือน

อยู่แต่ในหอไม่ได้ออกไปไหนเลยเสียดายความหลังมาก

เคยอ่านพบว่าเชิงสพานดำรงค์ฯเคยเป็นบ่อนออกหวย กอขอ

ของยี่กอฮง  (คุณพระอนุวัตน์ราชนิยม ต้นสกุลเตชะวณิช)

จากรูปหลังประตู สามยอด  กท.บน    ↑

สถานที่ออกหวยน่าจะอยู่ด้านซ้าย ตรงมีคนสองคนกางร่ม

ขุนวิจิตรฯเล่าว่าโรงหวยหันหน้าออกเจริญกรุงอีกด้านติดถนนมหาชัย

"ขุนวิจิตรฯเล่าว่าโรงหวยหันหน้าออกเจริญกรุงอีกด้านติดถนนมหาชัย"

ผมเพิ่งได้คุยกับชายวัยใกล้ ๗๐ คนหนึ่งแถวสามยอด เป็นแต้จิ๋ว เตี่ยกับแม่มาจากเมืองจีน มาตั้งหลักปักฐานแถวสะพานถ่าน เลยถามแกถึงโรงหวยโรงบ่อบ
แกชี้ใด้ดูตำแหน่งที่เคยเป็นโรงหวยให้ทราบ แต่โรงบ่อนแกไม่รู้จัก ทำให้ได้ตำแหน่งคร่าวๆ ตามหมายเลข ๓ ในภาพ

สำหรับในความเห็นที่ ๔๑ ของคุณหนุ่มสยาม ผมให้ข้อสันนิษฐานว่าตำแหน่งของผู้มอง จะยืนอยู่บนสะพานดำรงสถิต มองจากนอกกำแพงพระนครเข้าไปภายใน โดยอ้างอิงจากแนวรางรถรางที่อยู่ทางด้านซ้ายของภาพ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 23 มิ.ย. 12, 06:44

ถ้าให้มองแบบสภาพปัจจุบันเลย ก็น่าจะอยู่บริเวณที่ผมทำลูกศรชี้ไ้้ว้

ตรงหัวมุมถนนเจริญกรุงตัดถนนมหาไชย น่าจะเป็นบริษัทจเรจำกัด ขอเวลาไปหาภาพเก่ามาอ้างอิงครับ

เพิ่มเติม - บริเวณนี้กำลังทำการก่อสร้างสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน MRT สายสีน้ำเงิน "สถานีวังบูรพา" สายหัวลำโพง - ท่าพระ - บางแค ครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์