เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4981 เห็นรางรางพอยียวล!
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 21 พ.ค. 12, 03:22

เหนื่อยกับการเขียนต้นฉบับทั้งงานแปล และวิทยานิพนธ์ ที่ทำอยู่มาหลายวัน
สุดท้ายผมก็หาทางออกให้ตัวเองด้วยการไปค้นชื่อเมืองท่าต่างๆ
ในบทเกร็ดสำหรับร้องมโหรีโบราณสมัยปลายกรุงศรีอยุธยาขึ้นอ่าน
ในที่สุดก็เผลอได้ประวัติศาสตร์สังคมสมัยกรุงสรีอยุธยาตามมาอีกเป็นพรวน
โดยเฉพาะเรื่องที่คุ้นมาแต่เก่า คือ ผ้า และการแต่งกาย

แม้จะไม่ได้รู้หมดทุกเรื่อง แต่ก็ช่วยให้ได้กระจ่างขึ้นบ้าง...
แล้วก็พาลให้นึกถึงวรรคดีร่วมสมัยกันอีกหลายเล่ม และหลายเรื่อง...
กว่าจะรู้ตัวอีกที ผมก็เผลออ่านนิราสธารโศกจบไปรอบหนึ่งเสียแล้ว...

จำได้ว่า อ. เทาชมพู เคยพูดถึงเครื่องนุ่งห่มในวรรณกรรมชิ้นนี้
ว่าเป็นที่มาของเครื่องแต่งกายคุณนกยูงใน 'เรือนมยุรา'
พอหยิบงานโบราณทั้ง ๒ ชิ้นขึ้นอ่านเทียบกัน ก็เลยได้เห็นอะไรคล้ายกัน และเนื่องกันอยู่ไม่น้อย

ไหนๆก็ไหนๆ ผมเลยขออนุญาตคาบเอาเรื่องเล็กๆมาชวนคุยกันในเรือนไทยเป็นกระทู้สั้นๆเสียจะดีกว่า
เผื่อว่าสมาชิกนักอ่านท่านใดจะกรุณาข้อมูลแก่ผมบ้าง ก็จะขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ

ก่อนจากกันวันนี้ ขออนุญาตยกบทที่ ๑๒๐ ของนิราศธารโศก ขึ้นมาเป็นของฝากในเรือนไทยครับ

ไม้มะต้องต้องตาพี่
ตรีผ้าสีหมากสุกนาง
ติดขลิบหยิบห่มบาง
เห็นรางรางพอยียวลฯ

หมากต้องต้องเนตรเถี้ยว พลางพลางนึกนา
ผ้าผ้าหมากสุกนาง หยุดยั้ง
ปลิวปลิวไสบบางบาง ยองย่อง
รางรางคู่คู่ตั้ง ใคร่เห็นยอนยอน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 12, 07:25

จองคิวร่วมสนทนาด้วยเรื่องการนุ่งห่มแบบอยุธยาด้วยขอรับ  ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 พ.ค. 12, 18:56

ตามหลังคุณหนุ่มสยามมาห่างๆ

ถ้าเป็นสไบบางจนมองเข้าไปเห็นคู่คู่ตั้งข้างในรางๆละก็   สาวสมัยอยุธยาตอนปลายคงห่มสไบชั้นเดียวเหมือนในภาพประกอบละมังคะ  คุณติบอ
ส่วนนางพิมห่มสองชั้น
" นุ่งยกลายกนกพื้นแดง         ก้านแย่งทองระยับจับตาพราย
ชั้นในห่มสไบชมพูนิ่ม            สีทับทิมทับนอกดูเฉิดฉาย"
แฟชั่นรัตนโกสินทร์กับอยุธยาตอนปลายต่างกันแล้วหรือไรคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 พ.ค. 12, 21:38

จำได้ว่า อ. เทาชมพู เคยพูดถึงเครื่องนุ่งห่มในวรรณกรรมชิ้นนี้
ว่าเป็นที่มาของเครื่องแต่งกายคุณนกยูงใน 'เรือนมยุรา'

ผึ้งร้างพี่นึกปอง      ผ้าขาวกรองลายดอกงาม
ย่อมห่มเข้าอาราม      หน้าเจียรบาดประหลาทตา ฯ
      ผึ้งหลวงรวงเก่าร้าง   เรียมปอง
ผ้าห่มขาวผูกกรอง      ลูกไม้
สำหรับพับเฉียงทอง      ลอยดอก
หน้าเจียรบาดประหลาทให้   แซ่ซ้องชมโฉม

กาพย์ห่อโคลงบทนี้เป็นที่มาของสไบลูกไม้ของแม่นกยูง    ในเรื่องบอกว่าเธอได้เป็นมรดกจากอา ชื่อหม่อมแสซึ่งเป็นหม่อมในเจ้าฟ้ากุ้ง       ผ้าลูกไม้เป็นของฝรั่งแน่นอน มากับเรือสำเภาในตอนปลายกรุงศรีอยุธยา
ผ้าลูกไม้ที่ว่าเป็นสีขาว  เป็นลายดอกไม้อยู่บนพื้นหลังลักษณะเหมือนรังผึ้ง   ก็คงจะเป็นลูกไม้แบบที่ยกมาให้ดูข้างล่างนี้
ลูกไม้ที่ว่าใช้ห่มไปวัด  หรือไม่ก็ไปในวันสำคัญทางศาสนา  คงจะห่มทับสไบขาวชั้นในอีกทีหนึ่ง  ไม่ห่มชั้นเดียว   ขืนห่มชั้นเดียวจะอุจาดตา ไม่สมควรห่มเข้าวัด

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 พ.ค. 12, 02:17

ไม่สบายเสียหลายวัน แถมยังมีเรื่องให้เหนื่อยเสียอีกหลายเรื่อง
พอหายเรื่อง กลับเข้าเรือนมา กระทู้ก็หล่นไปไกลลิบลับเสียแล้ว

กราบขอบพระคุณ อ.เทาชมพู เป็นอย่างสูงครับ
สำหรับเรื่องที่อาจารย์ได้เล่าเอาไว้...
โอกาสจะได้พูดคุยกับศิลปินผู้สร้างงานเช่นนี้มิใช่ของง่าย
หากใครคิดจะเดินหน้าบนถนนสายประวัติศาสตร์เครื่องแต่งกายต่อไป
เนื้อหาที่อาจารย์ฝากไว้ ก็เป็นของสำคัญไม่แพ้เนื้อความในสาส์นสมเด็จเลยทีเดียว

ผมขออนุญาตออกนอกเรื่อง ไปเล่าถึง 'ที่มา' ของชื่อกระทู้ก่อนนะครับ
ว่าทำไมต้อง 'เห็นรางรางพอยียวล'.... แน่ล่ะ หลายคนคงมองไปแล้ว
ว่าคนตั้งชื่อกระทู้คนนี้ 'ทะลึ่ง' (หรือถ้าไม่เกรงใจกันก็อาจจะใช้คำอื่น เช่น 'ลามก' หรือ 'หมกมุ่น' ก็คงจะได้)
เอาเถิด สิทธิในการประเมินค่าผู้อื่น เป็นของเจ้าของสมองแต่ละก้อน.. ผมมิว่าอะไร
ความคิดใครก็ความคิดเขา วัวของผมมิได้เข้าคอกท่านดอกขอรับ ยิ้ม

กลับมาคุยกันเรื่องชื่อกระทู้ดีกว่า....
งานเขียนชิ้นนี้ ผมลองรวบรวมขึ้นเพื่อเป็นต้นร่างเนื้อหา
เกี่ยวกับเครื่องแต่งกายสมัยอยุธยาตอนปลายที่ตัวเองอยากทำอยู่

เหตุที่อยากทำ เพราะว่าหลายสิบปีที่ผ่านมา ผมยังไม่เคยเห็นใครฝากผลงานชนิดนี้ไว้ในแวดวงสังคมศาสตร์เลย
ที่จริง หลักฐานเครื่องแต่งกายสมัยอยุธยาตอนปลาย-ธนบุรี-รัตนโกสินทร์ตอนต้น
ล้วนแล้วแต่หลงเหลืออยู่ในสังคมรอบตัวของเราๆ ท่านๆ ด้วยกันทั้งนั้น...
ชั่วแต่ว่าใครจะหามันพบหรือไม่ก็สุดแท้แต่วิธีการหา และใช้หลักฐาน ของแต่ละคน...

แต่จนแล้วจนรอด ผมก็ยังไม่เคยเห็นจะมีใครทำงานในเนื้อหาที่ว่านี้กันเสียที...
ภาพยนต์ที่ถ่ายทำกันแต่ละเรื่องก็เอาความเป็น 'ละคร' เข้าอ้าง
อ้างมากเสียจนถึงขั้นเพิกเฉยต่อการตรวจสอบความผิด-ถูกในเนื้อหา...
แน่ล่ะ... ในมุมหนึ่ง 'ชวา' ใน 'อิเหนา' และ 'ชาวบ้าน' ใน 'ขุนช้างขุนแผน' ก็เคยเป็นเช่นนี้มาก่อน...
แต่ตราบใดที่ยังไม่เกิดการตรวจสอบ... ภาพยนต์อิงประวัติศาสตร์ไทยจะไปไกลเท่าภาพยนต์เกาหลีก็คงจะยากเต็มกลืน
สุดท้าย คนทั่วไปที่ยังไม่ทันคิดก็เผลอติดภาพละครมาใช้กับความเป็นจริง ตามไปด้วย...

ชุดหลักฐานทั้งหลายที่ผมลอง 'คลำหา' และ 'คว้า' มาให้ดูกัน...
เลยกลายเป็นของที่ผมมองไปทางไหนก็ได้แต่ 'เห็นรางรางพอยียวล' ทุกสิ่งอย่าง

ทั้งนั้นและทั้งนี้ ขอความกรุณาผู้อ่านแต่ละท่าน อย่าเพิ่งรีบเชื่อในสิ่งที่ผมเขียน
แต่ขอให้ท่านกรุณา 'อ่าน' และ 'คิดพิจารณา' ตามไปด้วยนะครับ
ในฐานะคนเขียนกระทู้ ขออนุญาตสัญญาว่าตัวเองจะ 'สันนิษฐาน' (ที่แปลว่าทึกทักเอา) ให้น้อยที่สุดก็แล้วกันนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 พ.ค. 12, 02:25

กลับมาเรื่อง 'สไบลูกไม้' ของ 'คุณ นกยูง' กัน
กว่าจะตอบข้อสงสัยนี้ของอาจารย์เทาชมพูได้
ผมคงต้องอธิบายประวัติศาสตร์สังคมสมัยอยุธยาตอนปลาย-รัตนโกสินทร์ตอนต้นหลายด้านพอสังเขป
และน่าจะยาวเกินกว่าที่ผมจะทำได้ในเวลาไม่กี่นาทีที่เหลืออยู่ของคืนนี้

เลยขออนุญาตนำภาพภาพนี้มาฝากอาจารย์และทุกท่านก่อนครับ

ผ้าผืนนี้ผมได้มาจากเพื่อนชาวปัตตานีคนหนึ่ง หลังจากคุณยายของเธอเสียชีวิตไป
ฟังจากอายุของคุณยาย และดูจากลักษณะไหมปักบนผืนผ้าแล้ว
ประเมินได้ว่าผ้าน่าจะมีอายุอยู่ในช่วงครึ่งแรกของคริสต์ศตวรรษที่ 20
หมายถึง ระหว่างราวปี ค.ศ. 1901-1950
แต่โดยส่วนตัวไม่คิดว่าผ้าจะเก่าถึงช่วง ค.ศ. 1910 ขึ้นไป...
เป็นอันว่าอายุคงเฉียดๆ 100 ปี หย่อนลงมานิดหน่อย.. ไม่น้อยกว่า 70 ปีเป็นแน่...

แล้วผ้าบุหงาปักผืนนี้จะเกี่ยวอะไรกับสไบของคุณนกยูงบ้าง...
ผมขออนุญาตลาไปก่อน แล้วเราค่อยมาต่อกันทีหลังนะครับผม

หน้า: [1]
  พิมพ์