เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4837 เครื่องแขวนไทย มีกำหนดการใช้ยังไงไหมค่ะ
Perridot
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 13 เม.ย. 12, 13:03

เครื่องแขวนไทยมีการกำหนดการใช้ยังไงไหมค่ะ เช่น เครื่องแขวนกลิ่นไทย ใช้ในงานนี้ พัดจีนใช้ในงานนี้เท่านั้น แยกงานมงคลกับอวมงคลไหม หรืออะไรสวยเข้าท่าก็ใช้เลย ไม่ได้มีกำหนด เป็นเพียงแค่การตกแต่ง แล้วถ้ามีการกำหนดใช้ มีข้อกำหนดยังไงค่ะ และนอกจากกำหนดใช้กับงานแล้วกำหนดใช้กับคนต่างๆ ที่มียศต่างกันด้วยไหมค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 13:16

คงต้องถามว่าคำว่า 'ของเดิม' ที่คุณ Perridot ถามถึง... นี่เดิมสักแค่ไหนครับ
ของเดิมรุ่นรัชกาลที่ 5 ของ สมเด็จฯ กรมพระยานริศ
กับของเดิมสมัยเรา ก็ต่างกันอยู่ไม่น้อย

ถ้าอยู่ใกล้ห้องสมุด ผมแนะนำให้คุณลองเปิดหา
จากหนังสือชุด 'บันทึกความรู้เรื่องต่างๆ' ดูเองนะครับ
สมเด็จฯ ท่านทรงเอาไว้ถึงสิ่งที่ท่านทรงพบเห็นมาในพระชนม์ชีพของท่าน
และนอกจากเรื่องเครื่องแขวนแล้วยังมีเรื่องน่าสนใจอีกหลายเรื่อง

แต่ถ้าคุณ Perridot อยู่ไกลห้องสมุด
อาจจะต้องขอความกรุณาสมาชิกท่านอื่นๆที่มีหนังสือในมือครับ
Pangram
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 18:17

เมื่อหัดทำดอกไม้
อาจารย์ท่านว่า "พู่กลิ่น" นิยมใช้ในงานศพ
ส่วนอย่างอื่นจำไม่ได้ค่ะ

โดยส่วนตัวชอบ "กลิ่นตะแคง" ค่ะ
รูปร่างสวยแปลกตา และใช้เวลาทำน้อย
 ยิงฟันยิ้ม
Perridot
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 20:00

ไปหาที่ห้องสมุดแล้วค่ะ ค้นหาแต่งคำว่าเครื่องแขวนไทย หรือเครื่องแขวน ไม่ค่อยมีเกี่ยวกับคติความเชื่อ เกี่ยวกับวิธีทำมากกว่า สงสัยทั้งแบบของเดิมสมัยก่อนๆ ถึงปัจจุบันค่ะ

คห. ๒ พู่กลิ่นใช้ในงานศพหรือค่ะ ความรู้ใหม่ ขอบคุณค่ะ
เสมา
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ก.ค. 12, 21:03

พู่กลิ่นไม่จำเป็นต้องใช้ในงานศพหรอกครับ ใช้ในงานมงคลก็ได้ แต่พู่กลิ่นที่ใช้ในงานมงคลจะมีจำนวนชั้นเป็นเลขคี่ และใช้จำนวนชั้นเป็นเลขคู่สำหรับงานศพครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์