เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3532 ใครเก่งประวัติศาสตร์ช่วยหน่อยครับ
mosemax
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 15 พ.ค. 12, 21:13

1.ศึกษาเส้นทางวัฒนธรรมทุกประเทศในอุษาคเนย์ (Southeast Asia) เข้าสู่ประเทศไทยด้วยสาเหตุใดบ้าง เขียนแผนที่ พร้อมข้อมูลอย่างละเอียด
2.เขียนแผนที่ชุมชนลุ่มแม่น้ำโขง พร้อมชนิดของสินค้า ศาสนา ความเชื่อ ประเพณี พิธีกรรม ภูมิประเทศ และข้อมูลใดสนับสนุนการเกิดนาฏศิลป์ในประเทศไทย
3.ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
4.คนไทยมีจริงหรือไม่ ? เพราะเหตุใด มีข้อมูลใดอ้างอิง จากแหล่งเรียนรู้ใด
5.คนกรุงเทพฯ เป็นคนที่มาจากเชื้อชาติใดบ้าง เพราะเหตุใด มีแหล่งข้อมูลจากที่ไหน
6.ภาษาพูดของคนกรุงเทพฯ มาจากสำเนียงของชนชาติใด จึงต่างจากภาคอื่นๆ ของประเทศไทย จากแหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้
7.วัฒนธรรมอาหรับ เปอร์เชียร์ สัมพันธ์กับดินแดนสุวรรณภูมิ และประเทศไทย อย่างไรบ้าง เกี่ยวข้องกับนาฏศิลป์ไทยด้านใด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 21:56

เรือนไทยไม่มีนโยบายทำการบ้านให้นักเรียนค่ะ มันไม่ได้ช่วยให้คุณรู้จักค้นคว้าศึกษาด้วยตนเอง. และไม่ถูกต้องที่จะได้คะแนนจากผลงานของคนอื่น  
คุณสามารถค้นหาข้อมูลได้จากอินเทอร์เน็ตโดยตรง.   ใช้เว็บ www.google.com. หรือ www.google.co.th.
หรือถ้าคุณค้นคว้าหาคำตอบมาได้แล้วส่วนหนึ่ง.   อยากจะถามว่าถูกต้องหรือไม่. หรือจะต้องเพิ่มเติมอะไรอีก ก็มาถามได้. ถ้ามีผู้รู้ในสาขาที่คุณถามก็คงจะตอบให้เข้าใจได้เอง
mosemax
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 22:02

คือว่าผมต้องการทราบเท่านั้นครับ   อายจัง ผมต้องการเเนวทางการศึกษาครับเพราะว่าผมกำลังเรียนเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 23:41

เรื่องที่ คุณ mousemax ถามมา...
ใครตอบได้ เล่าได้ อธิบายได้ คงหนีไม่พ้นสถานะทางสังคมที่เรียกว่า 'ปราชญ์' แล้วล่ะครับ

เพราะเรื่องพรรค์นี้ สุดท้ายแล้วคนส่วนมากที่เล่าได้เป็นต่อยหอย.. ก็มัก 'จำขี้ปากเขามาเล่า' เป็นส่วนใหญ่
ถามว่าคนตอบคำถามคุณ ที่ตอบได้ และอธิบายได้ในสังคมไทยน่ะมีไหม?... แน่ล่ะครับ 'มี'
แต่คงต้องถามกลับมากกว่า... ว่าขนาดใส่เลขหัวข้อยังตกๆหล่นๆเสียอย่างนี้...
คุณจะมี 'บารมี' พอจะไปตั้งคำถามกับคนชนิดที่ 'ตอบคำถามพวกนี้ได้' แต่ละคนกันไหม?

มาถึงจุดนี้ ผมขออนุญาตเดานะครับ...
ว่าคนที่จ่ายงานให้คุณมา เขาก็ไม่ได้รู้อะไรมากไปกว่าการ 'อ่านทฤษฎีมาจากในหนังสือ'
ถ้าคุณคิดอยากทำการบ้าน ก็ลองหาคำตอบในหนังสือ หรือ ในเวบไซต์ตามที่ อ.เทาชมพู แนะนำดู
เปิดหนังสือถูกเล่ม-ครูใจกว้าง ก็ได้คะแนนดี
เปิดหนังสือผิดเล่ม-ครูใจแคบ คะแนนที่ได้ก็น้อยลงไป

แต่ถ้าไม่อยากทำการบ้านเสียแล้ว... หาทางไปเรียนอย่างอื่นก็ดีนะครับ...
วิชาสาย 'ศาสตร์บริสุทธิ์' ที่ไม่ใช่วิชาชีพ... เป็นปฏิปักษ์กับ 'ความเกียจคร้าน' ครับ...
ต่อให้หาพื้นที่แสดงงานได้ สุดท้ายงานก็กลายเป็นหลักฐานประจานตัวเองอยู่ดี... ยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 พ.ค. 12, 08:52

เป็นการบ้านที่น่าสนใจ  แต่ถ้าจะให้แนะนำเพื่อค้นหาข้อมูลสำหรับทำการบ้านตามข้อคำถามที่คุณบอกมาเบื้องต้น
ผมแนะนำง่ายๆ ว่า  คุรควรดูคำสำคัญในคำถามแต่ละข้อ  เช่น  คำถามข้อสุดท้าย  ที่ถามว่า

7.วัฒนธรรมอาหรับ เปอร์เชียร์ สัมพันธ์กับดินแดนสุวรรณภูมิ และประเทศไทย อย่างไรบ้าง เกี่ยวข้องกับนาฏศิลป์ไทยด้านใด

ในคำถามนี้ มีคำว่า วัฒนธรรม  อาหรับ  เปอร์เซีย  สุวรรณภูมิ  ไทย  นาฏศิลป์ไทย  คุณก็เอาคำเหล่านี้
ไปลองค้นหาหนังสือตามห้อง/หอสมุดทั่วราชอาณาจักร  เท่านี้คุณก็จะได้ข้อมูลแล้วว่าจะต้องหาหนังสืออะไรมาอ่านบ้าง

ส่วนข้อที่ว่าด้วยภาาาพูดของคนกรุงเทพฯ เท่าที่ทราบก็มีบทความ งานวิจัย หนังสือเขียนไว้มากแล้ว
ถ้าจะค้นก็ต้องดูในหมวดหนังสือภาษาศาสตร์เปรียบเทียบ   

เท่าที่แนะนำมานี้  ก็เข้าใจว่า  คุณอาจจะยังมีพื้นฐานความรู้ที่จะใช้ศึกษาหรือตอบคำถามที่คุณบอกมาไม่มากพอ
แต่การที่คุณมาทิ้งคำถามเป็นกระทู้ไว้ในเรือนไทย ด้วยหมายว่าจะคนในเรือนไทยนี้ช่วยตอบให้  เห็นจะไม่ใช่วิธีการที่ดี
อย่างที่คุณเทาชมพูบอก  ที่เรือนไทยไม่มีนโยบายทำการบ้านให้นักเรียนและนักศึกษา  (ซึ่งท่านก็เตือนมาอย่างนี้หลายครั้งแล้ว)
การที่ครูบาอาจารย์ท่านให้คำถามตามที่คุณเอามาตั้งเป็นกระทู้ถามนี้   ก็พออนุมานได้ว่า  ครูบาอาจารย์ของคุณได้พิจารณาแล้วว่า
คุณ(รวมทั้งสมาชิกในชั้นเรียนของคุณ) มีความสามารถมากพอที่จะหาคำตอบของคำถามเหล่านั้นได้ด้วยความรู้ความสามารถของตนเอง
ในทางกลับกัน  ถ้าครุอาจารย์ของคุณ  ได้ทราบว่า  คุณเอาการบ้านที่ท่านให้มาตั้งเป็นกระทู้ถามตามเว็บต่างๆ เพื่อให้คนอื่นช่วยทำให้
ท่านคงเสียใจ   ที่ไม่สามารถสอนให้นักเรียนนักศึกษาช่วยเหลือตนเองในการคิดวิเคราะห์และหาข้อมูลได้

ผมขอเล่าเรื่องเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง ซึ่งเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง  เขาเล่าให้ผมฟังว่า  เขาออกข้อสอบเปิด (เทกโฮม) ให้นักศึกษา
กลับไปทำมาส่งภายในระยะเวลา ๑ สัปดาห์  ปรากฏว่า  มีนักศึกษาหลายคนไปลอกข้อความจากเน็ตมาตอบ  และลอกอย่างไม่มีศิลปะด้วย
อาจารย์อ่านคำตอบก็รู้ได้ทันทีว่า  ไอ้นี่ไปลอกมาจากเน็ดแน่ๆ  ก็ลองเอาข้อความเหล่านั้นพิมพ์ค้นหาในกูเกิล  ก็เจอแหล่งข้อมูลทันที
แถมตัวสะกดผิด  เขียนตกหล่นอย่างไร แบบตัวอักษรก็ไม่มีการเปลี่ยน  วรรคตอนเหมือนกันเป๊ะๆ มีทั้งลอกจากพันทิพ เรือนไทย และเว็บอื่นๆ
เพื่อนรุ่นน้องเห็นอย่างนั้น  ก็เลยเรียกนักศึกษาที่มีปัญหาแต่ละคนมาพูดคุย  แล้วบอกว่า  ในเมื่อให้ทำข้อสอบสบายๆ  ไม่เครียด    ไม่ชอบ
ก็ให้ทำข้อสอบในห้อง  โดยเปลี่ยนคำถามข้อสอบใหม่   นักศึกษาเหล่านั้นเจออย่างนี้  ก็เลยได้ ดีด็อก กันไปหลายคน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 พ.ค. 12, 10:16

คุณ mosemax   ในค.ห.แรกของคุณ  คุณบอกว่าคุณกำลังทำการบ้านต้องส่งใน 7 วัน  ข้อแรกเป็นข้อที่คุณต้องการคำตอบมากที่สุด
แต่พอดิฉันตอบไปว่าเรือนไทยไม่มีนโยบายทำการบ้านให้นักเรียน   คุณก็กลับไปลบข้อความตอนท้ายที่บอกว่าเป็นการบ้านต้องส่งใน 7 วันออก  แล้วมาเปลี่ยนเป็นว่า

คือว่าผมต้องการทราบเท่านั้นครับ   ผมต้องการเเนวทางการศึกษาครับเพราะว่าผมกำลังเรียนเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

แต่จะเป็นอย่างไหนก็ตาม  ท่านสมาชิกที่มีความรู้ในเรือนไทยก็ให้คำตอบไปแล้ว    ขอให้อ่านและนำไปศึกษาในแนวนี้ จะเป็นประโยชน์แก่คุณเองนะคะ
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 พ.ค. 12, 23:13

คุณ Mosemax ครับ

ถ้าคุณ Mosemax ศึกษาในระดับประถม ผมจะรู้สึกดีกับคุณมากที่สนใจในเรื่องเหล่านี้  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าคุณ Mosemax ศึกษาในระดับมัธยม ผมจะรู้สึกพอรับได้กับคำถามของคุณทั้งเจ็ดข้อ  เศร้า
แต่ถ้าคุณ Mosemax ศึกษาในระดับอุดมศึกษา ผมจะรู้สึกเป็นห่วงสังคมของเราขึ้นมาในทันที  ร้องไห้

ผมเชื่อว่าคุณต้องเคยเข้ามาอ่านในเว็บนี้จึงประทับใจและจึงมีคำถามมาตั้งเป็นกระทู้ดังที่ปรากฏ
คุณคิดว่าความประทับใจที่มีต่อท่านผู้รู้ทั้งหลายในเว็บนี้คือ ความรู้ที่มากมายหลากหลายซึ่งไม่เคนเรียนในห้องเรียนใช่ไหมครับ
ผมคิดว่า ที่ท่านผู้ทั้งหลายในเว็บนี้มีความรู้ในระดับที่เรียกว่า "ประทับใจ" นั้น ล้วนแล้วแต่เกิดจากการ "ค้นคว้า" "ศึกษา" ของ "แต่ละท่าน" มิใช่จำขี้ปากคนอื่นมาบอกต่อ ท่านผู้รู้เหล่านี้ล้วนแล้วแต่เข้าใจถึงหัวใจของ "กาลามสูตร" บุคคลระดับปราชญ์เช่นท่านเหล่านี้จะจริงจังและเห็นความสำคัญของระบบ "การศึกษา" ท่านเหล่านี้จึงไม่อยากให้ระบบการศึกษาที่ดีและถูกต้องต้องถูกทำลายไปด้วยสิ่งที่คุณ Mosemax กำลังกระทำอยู่
ขอได้โปรดเข้าใจว่าสิ่งที่ทุกท่านแสดงความคิดเห็นคือการโปรด "เวไนยสัตว์" เพื่อที่ท่าน Mosemax จะได้เดินบนเส้นทางและแนวทางที่ถูกต้องต่อไปในชีวิต

Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 พ.ค. 12, 23:35

ต้องขออภัยคุณ Mosemax และทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ถ้าคำที่ผมใช้มีคำใดที่ไม่เหมาะสม
หน้า: [1]
  พิมพ์