เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3231 ขอบคุณนี่แปลว่าอะไรเหรอครับ
ichibang
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 14 พ.ค. 12, 23:35

คำถามงงๆหน่อยน่ะครับ

อาจารย์ให้การบ้านส่งวันพฤหัส ให้หาความหมายคำว่า ขอบคุณ โดยแยกเป็น ขอบ กับ คุณ

ช่วยด้วยครับ T_T 

ผมเดาได้แค่ว่า ขอบ น่าจะหมายถึง ริม ส่วนคุณ คือ บุณคุณ หมายถึง เป็นการตอบกลับแค่ส่วนหนึ่งของบุญคุณที่ได้มา คล้ายๆขอบใจ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 04:53

อยากจะช่วยแต่เกรงว่าท่านอาจารย์ใหญ่ที่นี่จะเคืองเอา

เอาเป็นว่าคุณ "เบอร์หนึ่ง"  ลองไปอ่าน กระทู้เก่า  ดู

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 12, 11:07 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 11:05

ขอแนะนำคุณเบอร์หนึ่ง ว่า เวลาอาจารย์วิชาภาษาไทย ให้การบ้านเกี่ยวกับศัพท์ไทย
คุณควรเข้าอินเทอร์เน็ต  ไปที่เว็บของราชบัณฑิตยสถาน  ซึ่งรวบรวมศัพท์เอาไว้มาก
http://rirs3.royin.go.th/
พิมพ์ศัพท์ที่ต้องการลงไป  เช่น ขอบ  กับ คุณ

ถ้าไม่เจอ  ไปที่ www.google.com  หรือ www.google.co.th
พิมพ์ศัพท์ลงไป    เพื่อค้นดูว่าในเว็บไหนมีศัพท์นี้บ้าง  อาจเจอคำตอบที่ต้องการค่ะ

หรือ คลิกคำว่า ค้นหา ในเรือนไทย(อยู่แถวบนของหน้าแรก) พิมพ์คำนี้ลงไป อาจเจอในกระทู้เก่า

การใช้ search engine ในระยะยาว จะเป็นประโยชน์กับคุณในการรู้จักค้นคว้าหาความรู้ด้วยตัวเอง  ดีกว่ามาขอคำตอบสำเร็จรูปในเรือนไทยค่ะ  

ichibang
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 20:54

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์