เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 23120 บ้านเลขที่ 301 ถนนนเรศ สี่พระยา พระนคร
PAOPAI
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เมื่อ 09 พ.ค. 12, 20:54

บ้านหลังนี้ตั้งอยู่บริเวณมุมสามแยกนเรศ ตัดกับถนนสี่พระยา เป็นบ้านไม้สักทั้งหลัง มีประตูใหญ่ทางด้านถนนนเรศ มีเลขที่บ้านติดอยู่ตรงประตู (เลขที่ 301) ปัจจุบันถูกกั้นพื้นที่ซึ่งกว้างมากด้วยรั้วสังกะสีสีเขียวและไม่มีผู้อยู่อาศัยนอกจากคนเฝ้า (และสุนัข 1 ตัว)เคยนั่งรถเมล์ผ่านบ่อยครับ จึงมาสอบถามดูว่าเป็นบ้านของท่านผู้ใด เผื่อจะมีผู้ทราบหรือทายาทของท่านเจ้าของบ้านเดิมมาตอบให้ครับ

PAOPAI
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ค. 12, 21:00

มุมมองจากด้านถนนสี่พระยาครับ

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 12, 22:05

ผ่านบ้านหลังนี้บ่อยๆ เช่นกัน
(ช่วงนี้ยิ่งผ่านบ่อย เพราะไปช่วยทำงานให้เพื่อนที่เรียนอยู่แถวๆ สถานทูตอังกฤษเก่า)

ยังเคยสงสัย (ตอนนี้ก็ยังสงสัย) ว่าบ้านงามหลังนี้ท่านผู้ใดเป็นเจ้าของหนอ  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 พ.ค. 12, 10:20

เพิ่มเติมภาพจาก พันทิป

ด้านหน้าบ้าน

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 พ.ค. 12, 10:22

ด้านหลังบ้านติดปั๊มน้ำมัน

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 พ.ค. 12, 10:25

คุณ nasay ให้ข้อมูลเกี่ยวกับบ้านหลังนี้ว่า

เคยสอบถามคนที่ปั้มนั้นก็ได้ความว่า เป็นของผู้มีฐานะดีท่านนึง แต่ไม่ทราบว่าจะทำอะไร

ตรงหัวมุมนั้นเคยเป็นโรงเรียนด้วยนะครับ ...

ยิงฟันยิ้ม
pakorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 พ.ค. 12, 15:52

เคยสงสัยและอยากทราบที่มาที่ไปเช่นเดียวกันครับ  ถนนสี่พระยายังมีบ้านสวยๆในลักษณะนี้อีกหลายหลัง แต่ถูกบดบังด้วยอาคารพาณิชย์และตึกสำนักงานในย่านนั้น  บางหลังถูกปล่อยร้างทรุดโทรม เป็นส่วนหนึ่งของชุมชนที่อยู่ในซอยด้านใน  บางหลังก็ยังมีการใช้งาน ทาสีตกแต่งใหม่สวยงาม  บ้านหลังนี้ก็เช่นกันครับ เดิมไม่สามารถมองเห็นได้จากถนนอย่างชัดเจน เนื่องจากมีอาคารเก่าริมถนนบดบังไว้ เพิ่งจะมีการเคลียร์พื้นที่รอบๆบ้านออกเมื่อไม่นานนี้เอง ทำให้ตัวบ้านกลับมามีบริเวณ แลดูสง่างามดังเช่นในอดีตอีกครั้ง   แต่การเคลียร์พื้นที่ในลักษณะนี้ก็น่าใจหาย เหมือนเป็นการส่งสัญญาณว่าเจ้าของที่ดินต้องการดำเนินการอะไรสักอย่าง 

เคยเห็นบ้านเก่าที่ปล่อยร้างในย่านถ.เพชรบุรี-ราชเทวี หลายหลังที่มีต้นไม้รกรุงรัง พอมีคนเข้าไปตัดต้นไม้เห็นตัวบ้านชัดเจนให้ดีใจอยู่ได้ไม่นาน ตัวบ้านทั้งหลังก็หายไป กลายเป็นโครงการคอนโดหรูกลางกรุงไป เศร้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 พ.ค. 12, 16:02

เคยเห็นบ้านเก่าที่ปล่อยร้างในย่านถ.เพชรบุรี-ราชเทวี หลายหลังที่มีต้นไม้รกรุงรัง พอมีคนเข้าไปตัดต้นไม้เห็นตัวบ้านชัดเจนให้ดีใจอยู่ได้ไม่นาน ตัวบ้านทั้งหลังก็หายไป กลายเป็นโครงการคอนโดหรูกลางกรุงไป เศร้า
คงจะบ้านเดียวกันกับที่ดิฉันดูมาหลายปี   ถ้ามาจากยมราชก็จะอยู่ทางด้านขวา ใกล้แยกที่ตรงไปเจริญผล
เป็นตึกสองชั้นหลังใหญ่ ทาสีส้ม   บริเวณบ้านมีศาลาหลังคาหกหรือแปดเหลี่ยม ที่ฝรั่งเรียกว่า gazebo อยู่ตรงมุมบ้านด้วย 
สง่างามมาก
บัดนี้ไม่เหลือร่องรอยให้เห็น กลายเป็นคอนโดไปแล้ว
cookie
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 ส.ค. 13, 16:26

บ้านหลังนี้ผ่านบ่อยมากคะ เป็นไม้สักทั้งหลังอายุประมาณร้อยกว่าปีได้ ที่ทราบเพราะว่าเมื่อปลายปีที่แล้วเค้ากำลังรื้อบ้านหลังนี้กันอยู่ ด้วยความอยากรู้จัด เพราะเห็นมานาน แฟนก็เลยเข้าไปถามพี่ๆ ที่กำลังรื้อบ้านเลยคะ ได้ความว่าเจ้าของบ้านหลังนี้ขายเฉพาะตัวบ้านที่เป็นไม้สักทั้งหลังเนี่ยแหละคะ ส่วนคนที่ซื้อเนี่ยเห็นว่าเป็นคนอนุรักษ์ของเก่า รื้อไปแล้วเค้าให้ประกอบให้เหมือนเดิมเลยนะคะ เพื่อจะทำบ้านหลังนี้เป็นพิพิธภัณฑ์อะไรเนี่ยแหละคะ สงสัยจะเป็นพวกอนุรักษ์ของเก่าจริงๆ ลงทุนน่าดูเลย แต่ไม่รู้ว่าจะไปตั้งที่ไหนนะคะ ใครรู้ช่วยบอกทีนะคะ อยากจะเห็นบ้านหลังนี้ในสภาพสวย ๆ เหมือนกัน
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 ส.ค. 13, 14:22

อยากบ้านในสภาพบำรุงใหม่ให้สวยงามเช่นกันค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
nutty
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 ธ.ค. 13, 11:29

เผอิญเมื่อเดือนที่แล้วได้ไปพักที่โรงแรมภูวนาลี ที่เขาใหญ่ ทางส่วนด้านหลังของโรงแรมเห็นว่ามีการก่อสร้างบ้านเรือนไทย หน้าตาคล้ายกันๆ นี้เลยคับ แอบเดินเข้าไปดูและถ่ายภาพมาด้วยคับ

nutty
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ธ.ค. 13, 11:42

ถามพนักงานที่โรงแรมเค้าบอกว่าเป็นส่วนของเจ้าของคับ เค้าเป็นคนอนุรักษ์ของเก่าของโบราณ สร้างบ้านแบบโบราณเลยคับใช้ไม้สักเก่าทั้งหมด มีอีกหลังสร้างเสร็จแล้วสวยมากคับ เดือนหน้าผมว่าจะไปกับเพื่อนๆ อีก แล้วจะเอารูปมาฝากแล้วกันนะคับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ธ.ค. 13, 15:26

เรือนสวย ได้บรรยากาศมากๆเลย เหลือแต่การลงสีตอนตกแต่งว่าจะออกแนวไหน
cookie
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 19 ธ.ค. 13, 09:16

หน้าตาคล้ายกันจิงๆ ด้วยคะ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 15 ม.ค. 14, 23:27

ผมว่าหลังเดียวกันแต่อาจจะมีการขยายให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย ดีใจฮะที่บ้านเก่าหลายหลังถึงแม้โดนรื้อไปแล้วยังมีการนำไปสร้างตามต่างจังหวัดหรือชานเมือง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์