เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3578 เรื่องของสาวๆ ชาวพม่า
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 01 พ.ค. 01, 18:25

อยากถามว่า แป้งที่ผู้หญิงพม่าใช้ทาแก้ม เรียกว่าอะไรครับ
รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องสำอาง มากกว่าเครื่องถนอมผิวนะ

บังเอิญไปเห็นหนังสือภาพถ่ายจากเมืองพม่าครับ
บางรูป ผู้ชายก็ทาแป้งเหมือนกัน เลยชักสับสน
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 11:28

คิดว่าเป็น  ทะนาคา นะครับ เป็นผงสีเหลืองทำมาจากเปลือกต้นทะนาคา ที่แม่สอดก็มีขายครับถุง 10  บาทได้เยอะมาก
เพียงตะวัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 13:23

อยากทาแป้งนี้บ้างค่ะ
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 19:29

หนูมีเพื่อนเป็นชาวพม่ารุ่นเยาว์(อายุประมาณ8ขวบ)แต่ว่าเราพูดกันไม่เคยรู้เรื่องเลยได้แต่ใช้ภาษาใบ้ก็เลยถามเค้าไม่ได้ ไม่งั้นหนูคงมาตอบคำถามนี้แล้ว
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 พ.ค. 01, 08:03

เคยเห็นสาวพม่าที่มัณฑะเลย์ใช้ทานาคา เป็นท่อนไม้ขนาดเหมาะมือใช้ฝนกับแท่นหินหยอดน้ำนิดหน่อย ก็ได้แป้งข้น ๆ สีเหลือง ใช้ทาหน้าโดยวนเป็นกลม ๆ บนแก้ม  บางคนก็ใช้หวีจุ่มแป้งแต้มเป็นจุด ๆ ทั่วหน้า

นอกจากนี้ก็ยังมีชนิดที่ทำสำเร็จแล้ว เป็นผงใส่ถุง  หรือเป็นตลับวางขายแถวตลาดชายแดนไทย-พม่าทั่วไป

สาวพม่ามีชื่อเรื่องผิวสวย   คิดว่าทานาคาอาจจะมีส่วนช่วยบำรุงผิวเขาด้วย  สินค้าตัวนี้เลยพอขายได้สำหรับสาวไทย  เคยมีคนซื้อมาฝาก ดู ๆ แล้วกลัวไม่กล้าใช้
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 พ.ค. 01, 06:25

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์