เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 20572 ๐๐๐อยากทราบประวัติของมหาเสวกโทพระยาอัพภันตริกามาตร์(จ่าง ภาณุทัต)ค่ะ๐๐๐
Pumjira
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 06 เม.ย. 13, 23:56

ตอนนี้เจอข้อมูลอยู่ท่านหนึ่งครับ

ชื่อ หลวงโลกทีป (สุด ภาณุทัต) บุตรขุนจ่าคชกร (ทอง ภาณทุัต)

ไม่รู้คุณ tikky1974 รู้จักหรือไม่ครับ  ฮืม

ได้อ่านข้อความนี้แล้วรู้สึกสนใจครับ
อยากรบกวนถามว่าพอจะมีประวัติของท่านรองเสวกเอกหลวงโลกทีป (สุด ภาณุทัต) ในรายละเอียดอื่นบ้างมั๊ยครับ
ท่านเป็นคุณปู่ของคุณแม่ผมน่ะครับ คุณพ่อของคุณแม่ผมชื่อ ผล ภาณุทัต ที่บ้านมีรูปของท่านอยู่
แล้วยังมีรูปของท่านพระยาอัพภันตริยามาตย์(จ่าง) (ที่เหมือนกับรูปข้างต้นนี้) กับพระอินทราทิตย์(บุตรของพระยาอัพภันตริยามาตย์) ด้วยครับ
ถ้ามีข้อมูลของคุณหลวงโลกทีป มากน้อยอย่างไร รบกวนด้วยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 07 เม.ย. 13, 14:18

ประวัติรองเสวกเอก   หลวงโลกทีป  (สุด  ภาณุทัต)

รองเสวกเอก  หลวงโลกทีป  (สุด  ภาณุทัต) เป็นบุตรขุนจ่าคชกร  (ทอง  ภาณุทัต) เกิดเมื่อวันที่ ๒๘ ก.ย. ๒๔๑๐  เข้ารับราชการเป็นขุนหมื่นกรมโหร กระทรวงวัง เมื่อ ๒๔๔๑   ๒๔๔๔  ได้รับพระราชทานสัญญาบัตรเป็นขุนเทพพยากรณ์  ๒๔๕๑ เป็นหลวงญาณเวท  ๒๔๕๕ รับพระราชทานยศเป็นรองเสวกเอก  ๒๔๕๖ เปลี่ยนนามบรรดาศักดิ์เป็น หลวงโลกทีป     ๒๔๖๙ เป็นนายเวร แผนกโหร    ๒๔๗๒ ออกจากราชการ รับพระราชทานบำนาญ   หลวงโลกทีปป่วยเป็นอัมพาต ถึงแก่กรรมเมื่อ ๑๑ ก.พ. ๒๔๗๓ อายุได้ ๖๔ ปี

Pumjira
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 07 เม.ย. 13, 15:11

ประวัติรองเสวกเอก   หลวงโลกทีป  (สุด  ภาณุทัต)

รองเสวกเอก  หลวงโลกทีป  (สุด  ภาณุทัต) เป็นบุตรขุนจ่าคชกร  (ทอง  ภาณุทัต) เกิดเมื่อวันที่ ๒๘ ก.ย. ๒๔๑๐  เข้ารับราชการเป็นขุนหมื่นกรมโหร กระทรวงวัง เมื่อ ๒๔๔๑   ๒๔๔๔  ได้รับพระราชทานสัญญาบัตรเป็นขุนเทพพยากรณ์  ๒๔๕๑ เป็นหลวงญาณเวท  ๒๔๕๕ รับพระราชทานยศเป็นรองเสวกเอก  ๒๔๕๖ เปลี่ยนนามบรรดาศักดิ์เป็น หลวงโลกทีป     ๒๔๖๙ เป็นนายเวร แผนกโหร    ๒๔๗๒ ออกจากราชการ รับพระราชทานบำนาญ   หลวงโลกทีปป่วยเป็นอัมพาต ถึงแก่กรรมเมื่อ ๑๑ ก.พ. ๒๔๗๓ อายุได้ ๖๔ ปี

Pumjira
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 07 เม.ย. 13, 15:23

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ ยังไงถ้ามีข้อมูลมากขึ้นกว่านี้ เช่น พี่น้องของท่าน อยากขอรบกวนด้วยนะครับ
โดยเฉพาะที่อยากทราบมาก คือที่บรรจุอัฐิของท่าน เคยทราบมาว่า อัฐิของพระยาอัพภันฯ อยู่ที่วัดมหาธาตุ
ส่วนหลานชายของหลวงโลกทีป(ขุนบริรักษ์ ขุนบริบาล) เคยไปทำบุญอยู่ ซึ่งอยู่ที่ วัดปรีดาราม อ.นครหลวง จ.อยุธยา
แต่ไม่เคยเจออัฐิของท่าน
คุณแ่ม่เคยถามญาติๆ ก็ไม่มีใครทราบ เพราะคุณหลวงโลกทีปท่านถึงแก่กรรมก่อนคุณแม่เกิดถึง 10 ปีครับ
ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
ทองชู
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 18 มิ.ย. 16, 21:18

มีใครพอทราบชื่อลูกหลานของพระยาอัพภันตริกามาตร์(จ่าง) ที่ย้ายไปอยู่กำแพงเพชรไหมคะ รวมถึงสาเหตุที่ย้ายด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 28 มิ.ย. 16, 10:16

หลายวันแล้วไม่เห็นใครมาตอบ จึงขอตอบคุณทองชูเสียเองว่า ไม่ทราบจริงๆค่ะ

พวกเราในเรือนไทยไม่ได้รู้จักมักคุ้นกับลูกหลานของพระยาอัพภันตริกามาตร์(จ่าง) เป็นส่วนตัว    ที่ทราบประวัติของเจ้าคุณก็จากหลักฐานเอกสารต่างๆบันทึกไว้เท่านั้น
ทองชู
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 11 ก.ค. 16, 17:15

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ เท่าที่อ่านมานับว่าได้ข้อมูลมากมายเกี่ยวกับตระกูลภานุทัต คุณปู่ของดิฉันเคยบอกว่า ญาติของเราที่กรุงเทพเขาใข้นามสกุล ภานุทัต กัน แต่เราย้ายไปอยู่กำแพงเพชร จึงไม่รู้เรื่องของญาติทางกรุงเทพ คุณปู่ก็เลยตั้งนามสกุลของตัวเองไปเลย ส่วนชื่อของคุณทวดก็ไม่ทราบ แต่เท่าที่ลองศึกษาเปรียบเทียบอายุของพระยาอัพพันตริกามาตย์ดู เข้าใจว่าคุณทวดต้องเป็นคนรุ่นเดียวกับพระยาอัพพันฯ จึงน่าจะเป็นพี่น้องหรือเป็นญาติกันมากกว่า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์