เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 20606 ๐๐๐อยากทราบประวัติของมหาเสวกโทพระยาอัพภันตริกามาตร์(จ่าง ภาณุทัต)ค่ะ๐๐๐
tikky1974
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

เมื่อ 26 เม.ย. 12, 19:50

ท่านเป็นผู้อำนวยการกรมพระสนมพลเรือน ในรัชกาลที่6 เป็นข้าราชบริพาร 3 แผ่นดิน อยากทราบรายละเอียดให้มากกว่านี้ค่ะ เพราะท่านเป็นบรรพบุรุษของดิฉัน...แต่สืบค้นความเป็นมาท่านได้แค่นี้...รบกวนท่านผู้รู้ช่วยด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 เม.ย. 12, 20:20

เดี๋ยวจะพยายามค้นหาให้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 เม.ย. 12, 20:44

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มกว้างๆ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 เม.ย. 12, 20:49

สวัสดีครับคุณ tikky1974

นี่คงตามรอยคุณเยื้อนมาจากบ้านโน้นนะครับ
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 เม.ย. 12, 21:31

ใช่ค่ะ..กำลังสืบสาวราวเรื่องค่ะคุณย่าทวดเยื้อนเป็นหลานลุงของพระยาอัพภันฯ แสดงว่าคุณย่าทวดเยื้อนต้องเป็นลูกของคุณเทียดจอน
พระยาอัพภันฯมีพี่น้อง2 คน คือ เทียดจ่างกะเทียดจอน...คุณปู่ดิฉันเคยบอกว่า คุณย่าทวดเยื้อนเป็นลูกผู้น้องแต่อายุมากว่าคุณปู่ทวด
คุณปู่ก็เลยเรียกว่าป้าเยื้อน...งั้นก็แสดงว่าครอบครัวดิฉันน่าจะเป็นสายของปู่เทียดจ่างอะค่ะ...แต่ยังไม่แน่ใจ ต้องรู้ว่าปู่เทียดท่านมีลูก
ผู้ชายกี่คน แล้วชื่ออะไรบ้าง มีชื่อเหมือนปู่ทวดของดิฉันบ้างรึป่าว...บ้านช่องท่านตั้งอยู่ที่ใด...รกรากบ้านดิฉันอยู่ฝั่งธนฯไล่ตั้งแต่บาง
กอกน้อย บางกอกใหญ่ และท่าพระแถววัดสังข์กระจายค่ะ...กำลังรอผู้ใจบุญช่วยตามรอยบรรพบุรุษให้อยู่ค่ะ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 เม.ย. 12, 22:31

ตอนนี้เจอข้อมูลอยู่ท่านหนึ่งครับ

ชื่อ หลวงโลกทีป (สุด ภาณุทัต) บุตรขุนจ่าคชกร (ทอง ภาณทุัต)

ไม่รู้คุณ tikky1974 รู้จักหรือไม่ครับ  ฮืม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 06:57

เห็นหนังสืออนุสรณ์ของคุณครูเยื้อนอยู่แว่บ ๆ    ว่าจะจองไว้แล้วแวะไปรับก็ยังไม่ได้ทำเพราะมีกิจที่ผูกพันให้คำมั่นไว้ก่อน

ข้อมูลปี ๒๔๗๕  หน้า ๑๔๗๒   ของดิฉัน  มีว่า

มหาเสวกโท พระยาอัพภันตริยามาตย์ (จ่าง  ภาณุทัต)   เบี้ยบำนาญกระทรวงวัง

บ้านภาณุทัตในคลองมอญ  ธนบุรี

อาจจะหาสถานที่ใกล้เคียงได้จากสารบัญชี

มีเสียงกระซิบจากบ้านสวนมังกรกำเนิดว่า  ตำแหน่งผู้อำนวยการ  คงไม่ถูกต้อง
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 10:51

art47 ....ไม่ทราบเลยค่ะ...ครอบครัวดิฉัน ชื่อจะขึ้นต้นด้วย จ.จาน ค่ะ ปู่ทวดดิฉันชื่อจำเริญ คุณปู่ชื่อจำลอง ปู่ทวด
             ดิฉันน่าจะมีพี่หรือน้องชื่อจำเนียร ภาณุทัต หรือขุนนครประศาสน์ แต่ภายหลังท่านเปลี่ยนมาใช้ราช
            ทินนามแทน เป็นต้นสกุล นครประศาสน์
Wandee....น่าจะเป็นอย่างงั้นแหละค่ะ น่าจะเป็นตำแหน่ง"จางวาง" ใช่มั๊ยค่ะ

tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 10:58

ขอแก้ไขชื่อและตำแหน่งนะค่ะ น่าจะเป็น"มหาเสวกโท พระยาอัพภันตริกามาตร์ จางวางกรมสนมพลเรือน"
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 11:10

มิทราบว่า  รู้จักรองเสวกเอก หลวงจำนงอักษร (จวน  ภาณุทัต) ข้าราชการสังกัดกระทรวงวัง
ถึงแก่กรรม เมื่อวันที่ ๑๑  พ.ย. ๒๔๗๐ อายุ ๓๘ ปี บ้างหรือไม่ ฮืม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 11:43

สงสัยต้องลองหาหนังสืองานศพเจ้าคุณท่านดูแล้วล่ะ  ยิงฟันยิ้ม
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 11:58

luanglek....ไม่ทราบเลยค่ะ ร้องไห้

art47 ...... ขอบคุณนะค่ะ อายจัง
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 11:59

art47 ....ไม่ทราบเลยค่ะ...ครอบครัวดิฉัน ชื่อจะขึ้นต้นด้วย จ.จาน ค่ะ ปู่ทวดดิฉันชื่อจำเริญ คุณปู่ชื่อจำลอง ปู่ทวด
             ดิฉันน่าจะมีพี่หรือน้องชื่อจำเนียร ภาณุทัต หรือขุนนครประศาสน์ แต่ภายหลังท่านเปลี่ยนมาใช้ราชทินนามแทน เป็นต้นสกุล นครประศาสน์
Wandee....น่าจะเป็นอย่างงั้นแหละค่ะ น่าจะเป็นตำแหน่ง"จางวาง" ใช่มั๊ยค่ะ

นามสกุลที่มาจากราชทินนาม ในคราว  ๒๔ มกราคม ๒๔๘๕  (ตอนที่ ๓)

๑๑๑.ขุนจันทรเวชชสมาน  (เจือ  จันทรสมาน)- จันทรเวชชสมาน
๑๑๒.หลวงเทพวรสันต์  (เทพ  จันทน์ยิ่งยง)- วรสันต์
๑๑๓.ขุนอภิจิตสุรทัณฑ์  (โชติ  คำเทศ)- อภิจิต
๑๑๔.ขุนพิสิฐนนทเดช  (บุญมี  มกรเสน)- พิสิฐนนทเดช
๑๑๕.ขุนเนมิตรมานสุข  (เยื้อน  หนูนิมิต)- เนมิตรมานสุข
๑๑๖.ขุนอาทรนิคมรัฐ  (อาทร  พงศ์หิรัญ)- นิคมรัฐ
๑๑๗.ขุนนครประศาสน์  (จำเนียร  ภาณุทัต)- นครประศาสน์
๑๑๘.หลวงสุทธิการนฤนัย  (เหมือน  จันตาทิพ)- สุทธิการนฤนัย
๑๑๙.หมื่นอสนีฟาดสาย  (ยา  อเนกานนท์)- อสนีฟาดสาย
๑๒๐.หลวงอักษรสารกิจ  (อักษร  บุญตาณา)- อักษรสารกิจ

อือม์  ข้อมูลตรงกัน ยิงฟันยิ้ม
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 13:13

luanglek....ขอบคุณนะคะ อายจัง
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 เม.ย. 12, 13:16

Wandee...ขอบคุณนะคะ อายจัง ข้อมูลบ้านถูกแล้วค่ะ...มะกี้โทรถามพ่อ พ่อบอกว่าบ้านเดิมปู่อยู่คลองมอญค่ะ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์