เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 20584 ๐๐๐อยากทราบประวัติของมหาเสวกโทพระยาอัพภันตริกามาตร์(จ่าง ภาณุทัต)ค่ะ๐๐๐
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 29 เม.ย. 12, 21:32

ลองจัดแผนผังลำดับสกุล ได้ตามนี้ใช่ไหมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
tikky1974
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 10:11

siamese....ใช่ค่ะ ตามนั้นเลย ;Dค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 10:31

art47 ....ไม่ทราบเลยค่ะ...ครอบครัวดิฉัน ชื่อจะขึ้นต้นด้วย จ.จาน ค่ะ ปู่ทวดดิฉันชื่อจำเริญ คุณปู่ชื่อจำลอง ปู่ทวด
             ดิฉันน่าจะมีพี่หรือน้องชื่อจำเนียร ภาณุทัต หรือขุนนครประศาสน์ แต่ภายหลังท่านเปลี่ยนมาใช้ราช
            ทินนามแทน เป็นต้นสกุล นครประศาสน์

tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 14:10

คุณเพ็ญชมพู ...ดิฉันคิดว่าจะเป็นอย่างนั้นนะคะ...เพราะพ่อบอกว่าปู่ทวดมีพี่น้องอีก แต่จำไม่ได้ว่าชื่ออะไรบ้าง แต่จะเป็น จ.จาน ในลูกผู้ชายทั้งหมด ส่วนผู้หญิง คิดว่าไม่ได้ตั้งใจให้เป็น จ.จาน เพราะปู่มีพี่สาวแท้ๆชื่อ ย่าเยี่ยมอีกคน...หลายคนอาจสงสัยว่าทำไมพ่อของดิฉันไม่ค่อยทราบเรื่องของปู่มากนัก...เพราะปู่ท่านมีภรรยาใหม่และส่วนใหญ่ก็ใช้ชีวิตกับภรรยาใหม่มาตลอด จนกระทั่งภรรยาใหม่ท่านตายจากไป(ไม่มีบุตรด้วยกัน)และตัวท่านก็อยู่ลำพัง โดยที่พวกหลานอย่างดิฉันเพิ่งไปรับกลับมาอยู่ด้วยกัน พ่อดิฉันท่านไม่อินังขังขอบกับปู่ เพราะผูกใจเจ็บปู่ที่ทิ้งย่าไป เพราะพ่อก็โตแล้ว รู้แล้วว่าเกิดอะไรขึ้น  ท่านเพิ่งกลับมาอยู่ที่บ้านครอบครัวดิฉันก่อนท่านเสียชีวิตประมาณ 3 ปี เพราะท่านแก่มากแล้ว หลงๆลืมๆ แต่ก็ชอบเล่าเรื่องในรั้วในวังให้ฟังเสมอ ดิฉันถึงได้ทราบว่าต้นตระกูลของพวกเราเป็นใคร โดยที่ปู่ชอบพูด(ดิฉันว่าหนักไปทางโม้..มากว่า..อิอิ) ว่าตัวเองเป็นหลานพระยาฯ ปู่จ่างกะปู่จอนนะรู้จักมั๊ย(ถามดิฉัน)อย่างที่บอกค่ะ ว่าท่านเริ่มหลงๆแล้ว ปู่ชอบพูดแทนตัวเองว่า ฉัน เวลาที่ท่านเล่า...เธอต้องจำไว้นะเป็นลูกหลานปู๋ทวดจ่างและจอน เธอเป็นหลานฉัเธอก็เป็นลูกหลานพระยานะ ฉันมีป้าเยื้อนนะอยู่ในวังอยู่กะเสด็จในกรมชื่ออะไร ดิฉันก็จำไม่ได้.. ป้าเยื้อนฉันมีโรงเรียนการเรือนนะ อยู่ที่วังบูรพา..เธอไปเรียนที่นี่ซิ ดีนะ(โรงเรียนโดนปิดแอนด์ยึดไปตั้งแต่เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองแล้ว)..ฉันทำงานในสำนักพระราชวังนะเธอรู้มั๊ย..แต่ฉันก็ไม่ได้ทำต่อ..เพราะฉันไม่ชอบให้ใครมาว่า ว่าครอบครัวฉันเป็นข้าสองเจ้าบ่าวสองนาย ฉันเบื่อ ฉันโกรธ ฉันก็ลาออก ไม่มีใครทำแล้ว..บ้านเรา..."ฉันนี่ดีนะ..ที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย" และก็เล่าว่าไปหาใครมา เจอใครที่ไหน(ส่วนมาจะพูดถึงเจ้านาย)และที่ท่าน"ด่า"ทุกครั้งที่พูดถึงก็คือพวกที่เปลี่ยนแปลงการปกครองนี่แหละค่ะ พูดซ้ำๆซากๆ ก็มีอยู่แค่นี้แหละค่ะที่ดิฉันพอจะจำได้ ดิฉันไม่รู้จักป้าเยื้อนของคุณปู่ซะที่เดียว เพราะท่านตายตั้งแต่ดิฉันยังเล็ก รู้แต่ว่าท่านได้มีโอกาสถวายงานรับใช้ใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาทของสมเด็จพระพันปีหลวงฯ ด้านงานปราณีตศิลป์ เย็บปักถักร้อย ฉลองพระองค์ และก็รู้ว่าท่านเป็นลูกผู้น้องของปู่ทวด แต่อายุมากกว่า คุณปู่จึงเรียกท่านว่าป้า ทีแรกก็ยังไม่แน่ใจว่าครอบครัวดิฉันมาจากสายคุณเทียดจ่าง(พระยาอัพภันฯ)หรือจอนกันแน่ เพิ่งเริ่มแน่ใจว่ามาจากสายพระยาอัพภันฯ ก็ตอนที่ได้เข้าไปอ่านกระทู้ๆหนึ่งทึ่พันทิป เล่าเรื่องราวในรั้วในวังของ ร.6 และสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุฬนหิศฯ และได้คอมเมนต์ว่าครอบครัวดิฉันก็เป็นข้าราชบริพารมาตั้งแต่สมัย ร.6-ร.7 มีโรงเรียนการเรือนด้วย ชีวิตครอบครัวที่บ้านตกต่ำมากๆหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองเพราะอะไรที่เคยมีก็ไม่มี..แถมต้องระเห็จออกไปนอกประเทศอีกด้วย...ซึ่งตอนนั้นเองก็มีคอมเมนท์ๆหนึ่งถามดิฉันว่า ชื่อโรงเรียนการเรือนที่ว่านี้ชื่อโรงเรียน"ภาณุทัต"ใช้มั๊ย ดิฉันก็ตอบว่าใช่ค่ะ..ดีใจจริงๆที่มีคนรู้จักด้วย ก็เลยถามกลับไปว่ารู้จักได้อย่างไร คอมเมนต์นั้นก็แปะลิงค์มาให้รู้สึกว่าจะเป็นที่นี่แหละค่ะ...กล่าวถึงอาจารย์เยื้อน ภาณุทัต เพราะท่านเป็นอาจารย์ของอาจารย์ของเจ้าของกระทู้อีกทีนึง ในกระทู้นั้นก็กล่าวไว้ว่า อาจารย์เยื้อน ภาณุทัต เป็นหลานลุงของพระยาอัพภันฯ..ก็เลยได้มีโอกาสเข้าไปฝ่ายในในวัง...ดิฉันก็เลยคิดเองว่า..ถ้าคุณย่าทวดเยื้อนเป็นหลานลุงของพระยาอัพภันฯ งั้นคุณพ่อของคุณย่าทวดเยื้อนก็น่าจะเป็นปู่เทียดจอน...และครอบครัวดิฉันก็คงต้องมาจากสายพระยาอัพภันฯ...แต่เพื่อความแน่ใจ...ดิฉันถึงมาตั้งกระทู้ถามที่นี่...เพื่อจะได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม...ส่วนข้อมูลที่ดิฉันได้เพิ่มเติมมาจากคุณพ่อก็คือ บ้านเดิมของคุณปู่อยู่ที่คลองมอญ และคุณปู่ก็พาคุณพ่อไปฝากเลี้ยงที่บ้าน"ฉัตรกุล" อยู่เป็นประจำ...ส่วนจะเกี่ยวข้องกันอย่างไรดิฉันกะคุณพ่อก็ไม่เคยทราบ...ที่มาก็เป็นอย่างที่เล่านี่แหละค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 14:34

จัดสายแผนผังใหม่ได้ดังนี้ครับ ปู่ทวดจอนต้องเป็นน้องชายปู่ทวดจ่าง เนื่องจากป้าเยื้อน เรียกว่า "ลุงจ่าง"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 15:18

ฉันมีป้าเยื้อนนะอยู่ในวังอยู่กะเสด็จในกรมชื่ออะไร ดิฉันก็จำไม่ได้.. ป้าเยื้อนฉันมีโรงเรียนการเรือนนะ อยู่ที่วังบูรพา..เธอไปเรียนที่นี่ซิ ดีนะ(โรงเรียนโดนปิดแอนด์ยึดไปตั้งแต่เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองแล้ว

ท่านอ.เยื้อน มีอุดมการณ์อย่างแรงกล้าที่จะทำให้ผู้หญิงไทยมีความรู้ความสามารถ อันจะก่อให้เกิดประโยชน์แก่ตนเองและประเทศชาติให้มากที่สุดท่านจึงได้ตั้งโรงเรียนสตรีภาณุทัตขึ้นที่เสาชิงช้า ถ.บำรุงเมือง รับนักเรียนโดยที่ไม่ต้องมีการสอบเข้า ทั้งจะศึกษาโดยเสียค่าเล่าเรียนก็ได้หรือไม่เสียก็ได้ ไม่จำกัดวัยและฐานะ

ร.ร.สตรีภาณุทัต เป็นที่รู้จักกันดีในฐานะร.ร.การเรือนและประณีตศิลป์ชั้นสูงของสตรียุคนั้น ลูกศิษย์หลายท่านของร.ร.นี้ต่อมาภายหลังได้เป็นผู้มีเกียรติยศสูงถึงระดับท่านผู้หญิงและคุณหญิง ต่อมาร.ร.สตรีภาณุทัตได้ย้ายมาตั้งที่วังบูรพา แต่อาจเป็นความโชคร้ายของสตรีไทย ในยุคต่อมาร.ร.สตรีภาณุทัตต้องล้มเลิกการสอนลง ด้วยอำนาจของผู้ใหญ่บางท่านของกระทรวงศึกษาในสมัยนั้น

นักเรียนและโรงเรียนภานุทัต สมัยที่อยู่วังบูรพา

ถ่ายที่หน้าประตูวังบูรพาภิรมย์ ประมาณ พ.ศ ๒๔๗๗-๒๔๗๘

ภาพจากหนังสืองานศพ ท่านอาจารย์เยื้อน ภานุทัต

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 15:40

จากหนังสืออนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 19:17

คุณ tikky ครับ

เวลาโพสท์รบกวนขึ้นบรรทัดใหม่บ่อยๆหน่อยครับ
สงสารคนที่ต้องใช้แว่นสายตา หรือแว่นขยายหน่อยครับ
ที่พิมพ์มาติดกันเป็นพืด อ่านยากมากครับ ขอบคุณครับ
tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 20:47

เพ็ญชมพู ...ขอบคุณมากนะค่ะ...ที่ช่วยเพิ่มเติมข้อมูล

siamese...ตามนั้นค่ะ...แต่ดิฉันไม่ทราบว่าแม่ของย่าทวดเยื้อนบ้านอยู่แถวเจ้าคุณเป๋อ และมียายเป็นเจ้าหญิงนันทรา..อยากทราบว่าได้ข้อมูลมาจากไหนเหรอค่ะ...แล้วเจ้าหญิงนันทราเป็นใครมาจากไหนพอจะทราบมั๊ยค่ะ

CVT...ขอโทษจริงๆค่ะ อ่านยากไปจริงๆด้วย ไว้จะแก้ตัวใหม่นะค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 20:57

คุณ tikky ครับ

เวลาโพสท์รบกวนขึ้นบรรทัดใหม่บ่อยๆหน่อยครับ
สงสารคนที่ต้องใช้แว่นสายตา หรือแว่นขยายหน่อยครับ
ที่พิมพ์มาติดกันเป็นพืด อ่านยากมากครับ ขอบคุณครับ

มีกล่าวไว้ในหนังสืองานศพคุณเยื้อน ภาณุทัตครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 21:08

^
^
เจ้าหญิงจันทรากระมัง

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 22:21

^
สายตาคนแก่....จันทราครับ ๆๆๆ

ลิงค์ http://www.weloveshopping.com/template/e2/showproduct1.php?pid=16797477&shopid=202238
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 16:06

ขออภัยที่จะต้องหักล้างข้อสันนิษฐานที่ผ่านข้างต้นด้วยข้อมูลที่ลงเรือนไทยไปหามาหลายเพลา

นายวิเศษอัยรา (คล้าย  ภาณุทัต) + นางวิเศษอัยรา (ซำ หรือ ฃำ ภาณุทัต)
V
๑.นายจำเริญ  ภาณุทัต

๒.รองอำมาตย์โท ขุนราญรอนทุกขราษฎร์ (ฉ่ำ  ภาณุทัต)

๓.นางเชย  หามนตรี

๔.นายจำเนียร  นครประศาสน์ (เดิมเป็นขุนนครประศาสน์ (จำเนียร  ภาณุทัต) แล้วลาออกจากบรรดาศักดิ์)

นายจำเนียร  นครประศาสน์ + นางสาวชิต  ธูปนันท์ (บุตรีหลวงรามรองปลัด (เนียม  ธูปนันท์) กับนางรามรองปลัด (ชม  ธูปนันท์))
V
๑.ด.ญ.พนอ  ภาณุทัต

๒.นางสาวไฉน  ภาณุทัต

๓.นายชำนิ  ภาณุทัต

๔.นายดำนาณ  นครประศาสน์

๕.นางสาวนิตยา  นครประศาสน์

นายจำเนียร  นครประศาสน์ เกิด ๕ มีนาคม ๒๔๓๒ ที่เมืองกรุงเก่า เมื่อถึงแก่กรรมอายุได้ ๘๑ ขวบมีเศษ

(แหล่งข้อมูลมี  แต่ไม่อยากเปิดเผยแก่ที่สาธารณะ  ใครอยากทราบกรุณาติดต่อที่หลังไมค์  ออกพรรษาแล้วจะตอบ)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 16:31

ลองทำผังดูได้ดังนี้

tikky1974
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 15 พ.ค. 12, 13:26

ขอบคุณคุณ luanglek...มากนะค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์