เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6559 รบกวนขอคำแนะนำหนังสือประวัติศาสตร์ค่ะ
superMAY
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 12 เม.ย. 12, 15:30

รบกวนขอคำแนะนำหนังสือประวัติศาสตร์ค่ะ สมัยรัชกาลที่ 5 เรื่อยมาค่ะ พอดีได้อ่านหนังสือเรื่อง เกิดวังปารุสก์ แล้วชอบมากค่ะ ขอบคุณค่ะ _/\_
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 16:40

รบกวนขอคำแนะนำหนังสือประวัติศาสตร์ค่ะ สมัยรัชกาลที่ 5 เรื่อยมาค่ะ พอดีได้อ่านหนังสือเรื่อง เกิดวังปารุสก์ แล้วชอบมากค่ะ ขอบคุณค่ะ _/\_
คำว่า เรื่อยมา หมายถึงอะไรคะ    หมายถึงตั้งแต่รัชกาลที่ 5 จนถึงปัจจุบันหรืออะไร?

ถ้าเป็นเหตุการณ์สมัยรัชกาลที่ 5 ขอแนะนำ "พระราชพงศาวดาร รัชกาลที่5"  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพทรงเรียบเรียง
เมื่ออ่านเกิดวังปารุสก์แล้ว ก็น่าจะอ่าน เจ้าชีวิต ด้วยนะคะ 
superMAY
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 19:59

_/\_ ขอบคุณ คุณเทาชมพูค่ะ ไม่ทราบว่าหนังสือ "พระราชพงศาวดาร" สามารถหาซื้อได้จากร้านหนังสือทั่วไปไหมค่ะ พอดีหนูอยู่ต่างประเทศ จะได้ให้เพื่อนไปหาซื้อให้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 20:09

เว็บเรือนไทยไม่มีนโยบายประชาสัมพันธ์สินค้าค่ะ   
ขอให้คุณพิมพ์คำว่า พระราชพงศาวดาร รัชกาลที่ 5  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ลงในกูเกิ้ล  จะมีคำตอบว่าสำนักพิมพ์ไหนพิมพ์  แล้วขอให้เพื่อนไปซื้อที่นั่นได้ค่ะ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 20:17

หนังสืออีกชุดหนึ่งที่อ่านสนุกมากๆ แต่หายากมากๆ อาจจะต้องไปหาอ่านที่หอสมุดแห่งชาติคือนิทานชาวไร่ ของ น.อ. สวัสดิ์ จันทนี มีหลายเล่มมาก ผมหาซื้อได้ 3-4 เล่มเอง
เป็นเกร็ดประวัติศาสตร์ที่ท่านผู้แต่งเก็บมาจากการพูดคุยกับบุคคลจริงหลายท่าน ตอนที่ท่านผู้เขียนไปนอนป่วยที่ ร.พ. เป็นเรื่องต่างๆ ตั้งแต่สมัย ร. 5 เลย
เพียงแต่เป็นหนังสือที่เขียนจากความทรงจำของผู้เล่า บางเรื่องจึงอาจจะมีการคลาดเคลื่อนบ้าง แต่เป็นเกร็ดประวัติศาสตร์ที่อ่านสนุก

ถ้าชอบเรื่องคาวๆ ในรั้วในวังหน่อย ก็มีหนังสือประวัติต้นรัชกาลที่ 6 หรือไงนี่แหละ  ที่ ร. 6 ทรงเขียนเอง(ขออภัยที่ไม่ได้ใช้ราชาศัพท์)
จะได้เห็นเรื่องการอิจฉาริษยา  การชิงบทบาท ฯลฯ ทำให้เห็นหลายบุคคลในประวติศาสตร์ในมุมมองที่ไม่เคยคิดมาก่อน ได้เห็นมุมมองด้านที่มีชีวิตจิตใจ รัก เกลียด ต่างจากการอ่านตำรามากๆ

ถ้าชอบแบบนิยาย สี่แผ่นดินก็เป็นนิยายที่อ่านสนุกมาก วางไม่ลงเลย และทำให้เราได้เห็นชีวิตของชาววังสมัยก่อน

เล่มอื่นๆ นึกไม่ออก ไว้นึกได้จะมาเล่าเพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 12, 20:30 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 20:23

อ้าว เพิ่งเห็นว่าห้ามประชาสัมพันธ์ เผลอไปหน่อยบอกสำนักพิมพ์ไป  ขออภัยท่านอาจารย์ด้วยครับ

อีกเล่มที่สนุกสำหรับคนชอบอะไรที่ลึกๆ หน่อย ก็คือหนังสือ สิ่งที่ช้าพเจ้าพบเห็น   ของหม่อมเจ้าพูลพิศมัย ดิสกุล  นี่ก็สนุกครับ
ได้เห็นว่าเจ้านายแต่ละพระองค์ บางสายท่านก็ไม่ถูกกัน

ที่น่าสนใจอีกคือพระนิพนธ์ต่างๆ ของสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพครับ ให้เริ่มอ่านตั้งแต่นิทานโบราณคดี แล้วก็หาอ่านเล่มอื่นๆ ด้วย ได้ความรู้ดีทุกเล่มและไม่ชวนง่วงนอนด้วย
ได้เห็น มุมมองต่างๆ ในการปกครองบ้านเมืองในอดีตด้วย เช่นเรื่องการตั้งเทศาภิบาล เช่นนี้เป็นต้น

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
superMAY
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 09:04

ขอบคุณคุณประกอบและคุณเทาชมพูมากค่ะ เดี๋ยวจะลองไปหาดูค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 11:57

ชีวิตเหมือนฝัน ของคุณหญิงมณี สิริวรสาร ค่ะ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 เม.ย. 12, 15:46

หนังสืออีกชุดหนึ่งที่อ่านสนุกมากๆ แต่หายากมากๆ อาจจะต้องไปหาอ่านที่หอสมุดแห่งชาติคือนิทานชาวไร่ ของ น.อ. สวัสดิ์ จันทนี มีหลายเล่มมาก ผมหาซื้อได้ 3-4 เล่มเอง
เป็นเกร็ดประวัติศาสตร์ที่ท่านผู้แต่งเก็บมาจากการพูดคุยกับบุคคลจริงหลายท่าน ตอนที่ท่านผู้เขียนไปนอนป่วยที่ ร.พ. เป็นเรื่องต่างๆ ตั้งแต่สมัย ร. 5 เลย
เพียงแต่เป็นหนังสือที่เขียนจากความทรงจำของผู้เล่า บางเรื่องจึงอาจจะมีการคลาดเคลื่อนบ้าง แต่เป็นเกร็ดประวัติศาสตร์ที่อ่านสนุก

หนังสือชุดนิทานชาวไร่ ชุดที่พิมพ์โดยองค์การค้าคุรุสภา มีทั้งหมด ๑๒ เล่ม ผมควานมาได้เพียงเล่ม ๖ ถึงเล่ม ๑๒ ขาดเล่ม ๑ ถึงเล่ม ๕

หนังสือ ชีวิตเหมือนฝัน ของคุณหญิงมณี สิริวรสาร เพิ่งได้มาด้วยความซุกซนของสายตาสอดส่าย ดีใจคว้ามาทั้ง ๒ เล่ม คือ เล่ม ๑ กับเล่ม ๒ เป็นหนังสือเ่ก่า นึกว่าครบชุดแล้ว

เปิดอ่านบทหน้า อ้าว มีตั้ง ๕ เล่ม จึงจะครบชุด

แล้วผมจะหาเล่ม ๓ ถึงเล่ม ๕ ได้ที่ไหนครับ ท่านอาจารย์เทาชมพู

ร้องไห้    ร้องไห้    ร้องไห้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 เม.ย. 12, 16:12

ขอตอบหลังไมค์นะคะ  คุณลุงไก่
ไม่งั้นจะเหมือนโฆษณาขายหนังสือให้เขา โดยไม่ได้ตั้งใจ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 เม.ย. 12, 20:46

ขอบคุณอาจารย์ครับที่ชี้แนะมาทางหลังไมค์
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 เม.ย. 12, 08:34

อีก ๒ เล่มที่น่าอ่านคือ "สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น" ของหม่อมเจ้าหญิงพูนพิศมัย  ดิศกุล 
๒ เล่มนี้เป็นประวัติศาสตร์ฉบับบอกเล่าเริ่มจากรัชกาลที่ ๖ ประชวรสวรรคต  ไปจนถึงสมัยรัชกาลที่ ๗ ถึงยุคเปลี่ยนการปกครอง 
และจากยุคเปลี่ยนแปลงการปกครองไปจนสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพสิ้นพระชนม์
lantum
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 17:15

อยากได้หนังสือ...ชีวิตเหมือนฝัน เช่นกัน หากจะกรุณาช่วยแนะนำหลังไมค์ด้วยนะคะ จะหาเอามาอ่านและเก็บไว้ให้ลูก3คน

อ่าน ส่วนหนังสือ สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น และ ประวัติต้นรัชกาลที่6 ได้อ่านแล้ว ชอบและได้ความรู้หลากหลายแง่มุม อ่านหลายรอบ

มากต่อเล่ม ล่าสุดเพิ่งอ่าน เอกกษัตริย์ใต้รัฐธรรมนูญ 3เล่มจบ ในหนังสือได้กล่าวอ้างข้อมูลในหนังสือ ชีวิตเหมือนฝันหลายครั้ง

ทำให้อยากได้หนังสือ ชีวิตเหมือนฝัน มาอ่านเพิ่มเติม ยิ่งคุณเทาชมพูแนะนำว่าน่าอ่าน ยิ่งมีความอยากอ่านเพิ่มขึ้นยิ่งๆไปอีกคะ

ลั่นทม..คะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 17:24

ล่าสุดเพิ่งอ่าน เอกกษัตริย์ใต้รัฐธรรมนูญ 3เล่มจบ ในหนังสือได้กล่าวอ้างข้อมูลในหนังสือ ชีวิตเหมือนฝันหลายครั้ง

ทำให้อยากได้หนังสือ ชีวิตเหมือนฝัน มาอ่านเพิ่มเติม ยิ่งคุณเทาชมพูแนะนำว่าน่าอ่าน ยิ่งมีความอยากอ่านเพิ่มขึ้นยิ่งๆไปอีกคะ

ลั่นทม..คะ

เพิ่มให้อีก ๒ เล่มนะครับ

เล่มแรก ผู้เขียนคนเดียวกับหนังสือ "เอกกษัตริย์ใต้รัฐธรรมนูญ"  หนังสือเล่มที่จะแนะนำคือ พระประวัติของ เสด็จฯ วังเทวเวสม์

เล่มสอง น.อ. สวัสดิ์ จันทะนี ร่วมกับ พลเรือตรี แชน ปัจจุสานนท์  หนังสือที่จะแนะนำคือ "กรณีพิพาทระหว่างไทยกับฝรั่งเศส และรบกันที่ปากแม่น้ำเจ้าพระยา ร.ศ.๑๑๒"

ทั้งสองเล่มจะมีประวัติกรณี ร.ศ. ๑๑๒ จะเน้นไปคนละด้าน เล่มแรกเน้นเรื่องการทูต ส่วนเล่มหลังเน้นเรื่องการยุทธเป็นหลักครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 17:33

คุณลั่นทมพิมพ์คำว่า ชีวิตเหมือนฝัน  คุณหญิงมณี สิริวรสาร ลงใน google  นะคะ  จะเจอชื่อสำนักพิมพ์ ว่าหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์