เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3996 ร้อยโฉบขอถามภาษาไทยคำนี้บนสะพานพุทธฯ
ร้อยโฉบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 07 เม.ย. 12, 14:44

ปกติผมก็ปั่นจักรยานไป-กลับบนสะพานพุทธฯอยู่แทบทุกวัน
เพราะใกล้วันจักรี เลยได้หยุดแวะอ่านคำจารึกบนเชิงสะพานพุทธฯ
ข้อสงสัยก็เลยตามมาครับ
ทำไมคำจารึกไม่ใช้ ‘เสด็จเปิด’ กลับเป็น ‘เสด็จเบิ์ด’ ทั้งที่พระนาม ก็ใช้ พระปกเกล้า ป ปลาธรรมดา
เลยอยากรู้ที่มาที่ไปครับ

“ความจริงใจพบเจอได้ แต่เรียกหาไม่ได้
สหายคบหาได้ แต่เหนี่ยวรั้งไว้ไม่ได้ ”
真情可遇不可求,朋友可交不可留。
ร้อยโฉบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 14:50

เรื่องตัวสะกด มีเจ้าเก่าในเรือนไทยชื่อคุณเพ็ญชมพู เป็นจอมยุทธอยู่แล้ว  คงต้องขอผ่านไปให้ท่าน
ส่วนดิฉันเองตอนนี้คิดได้เพียงแต่ว่าสะกดผิด   (ซึ่งไม่น่าจะผิด ในสถานที่สำคัญขนาดนี้)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 15:13

ไม่ได้เขียนผิดหรอกครับ เป็นการเขียนระบบอักษรไทยแบบโบราณ ซึ่งมีกฏอยู่หลายข้อครับ

ถ้าพยัญชนะมีหาง ให้เขียนตัวสระประสมติดกับพยัญชนะ ให้เขียนชัดว่าประสมกันก่อน แล้วจึงต่อหางพยัญชนะนั้นภายหลัง เช่น “เป็นฝี กองฟืน โมฬี”

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 15:15

เคยลงไว้ที่เวปพันทิปครับ ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ การสูญสิ้นอัตลักษณ์การเขียนภาษาไทย อันมิอาจหวนคืนได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 15:28

น่าทึ่งมากค่ะ
หวังว่าคุณร้อยโฉบ คงแวะมาอีกนะคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:09

ให้ดูลักษณะการเขียนอักษรที่พบเห็นได้ที่ พัดรองที่ระลึกงานพระเมรุพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้านภาพรจำรัสศรี ฯ จะเห็นการเขียนคำว่า "ฟ้า" ตามวิธีที่ได้อธิบายไว้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:26

ข้อความจารึกที่สะพานพุทธทุกตัวอักษร

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:34

^
^
นอกจาก "เปิ์ด" ยังมี "บี์"

คำที่น่าสงสัยอีกคำหนึ่งคือ "รัชชกาล"

คุณหนุ่มมีคำอธิบายเรื่องการสะกดคำนี้ไหม

ยิงฟันยิ้ม
ร้อยโฉบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 17:35

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความกระจ่างในเรื่องนี้น่ะครับ
เดิมทีผมได้โพสท์ไว้ในเวบจักรยาน
ผ่านมา 3วัน ยังหาคำตอบไม่ได้เลย
เพื่อนๆต่างก็รอคำตอบอยู่
มิคาดว่าจะได้ความกระจ่างอย่างรวดเร็วจากที่นี่

“ความจริงใจพบเจอได้ แต่เรียกหาไม่ได้
สหายคบหาได้ แต่เหนี่ยวรั้งไว้ไม่ได้ ”
真情可遇不可求,朋友可交不可留。
ร้อยโฉบ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 17:39

ให้ดูลักษณะการเขียนอักษรที่พบเห็นได้ที่ พัดรองที่ระลึกงานพระเมรุพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้านภาพรจำรัสศรี ฯ จะเห็นการเขียนคำว่า "ฟ้า" ตามวิธีที่ได้อธิบายไว้

เราก็นึกว่าหนังสือเล่มนี้หายไปไหนจากแผงหนังสือ  ฮืม

ที่แท้ตกอยู่ใต้อาณัติในห้องสมุดของออกขุนนั้นแล ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 17:59

เราก็นึกว่าหนังสือเล่มนี้หายไปไหนจากแผงหนังสือ  ฮืม

ที่แท้ตกอยู่ใต้อาณัติในห้องสมุดของออกขุนนั้นแล ยิ้มเท่ห์

ยังหาซื้อได้ครับ   ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์