เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 28569 ปั้นขลิบ หรือ ปั้นสิบ
นารีจำศีล
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

เมื่อ 04 เม.ย. 12, 18:07

รบกวนหน่อยค่ะ อยากทราบว่าชื่อของว่าง ปั้นขลิบ กับ ปั้นสิบ นี่
ตกลงเรียกว่าอย่างไหนถึงจะถูกต้องคะ? อ่านเจอมาว่า ปั้นสิบเป็นขนมนึ่งค่ะ ส่วนปั้นขลิบจะใช้ทอด
แต่ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า หากใครทราบช่่วยเข้ามาตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ  ยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 18:45

ชื่อที่ถูกต้อง คือ แป้งสิบค่ะ  ไม่ใช่ปั้นสิบ ไม่ใช่ปั้นขลิบ
ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช ยืนยันว่า
" เปิดต่อไปเห็นรายการแป้งสิบนึ่งของม.ล.สุดารัตน์ สนิทวงศ์   แล้วก็อดดีใจไม่ได้ที่ท่านยังใช้คำถูก
ขนมนี้ เรียกกันว่า ขนมปั้นสิบ ก็มี  จนกระทั่งเคยเห็นเรียกว่าปั้นขลิบ  ซึ่งออกจะเลอะเทอะไม่ได้เรื่อง  
ขนมอย่างนี้ได้ชื่อมาจากภาษาจีนว่า ปั๋งชิด  แปลว่า ของกินเล่นแบบขนมจีบซาลาเปา"

จาก  พระเครื่องต้น
หนังสือ สัพเพเหระคดี

เป็นขนมแป้งนึ่งค่ะ   ไม่ใช่ทอด  รูปบนที่คุณเอามาลงน่าจะเป็นกะหรี่พัฟ หรือกะหรี่ปั๊บ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 19:00

รอยอินท่านอธิบายไว้อย่างนี้

ปั้นสิบ น. ของกินอย่างหนึ่ง ทำด้วยแป้งข้าวเจ้า ใช้แป้งห่อไส้แล้วม้วนบิดริมแป้งตรงที่ประกบกันให้เป็นลายเกลียว นึ่งหรือทอด, แป้งสิบ ก็เรียก.

รอยอินท่านให้ใช้ ๒ คำเท่านั้น ปั้นสิบ และ แป้งสิบ ส่วน ปั้นขลิบ ไม่เกี่ยว

นึ่งก็ได้ ทอดก็ได้

ยิงฟันยิ้ม
นารีจำศีล
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 19:08

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ เข้าใจผิดเกี่ยวกับชื่อเรียกมาเสียนาน
แล้วที่เป็นของทอดแบบรูปด้านบนนั่น คือกะหรี่พัฟ เหรอคะ? เพราะเห็นตัวเล็กกว่ามาก
เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นตัวเล็กๆ จะยังเรียกว่า กะหรี่พัฟ หรือเปล่า?

ปกติแล้วชอบแบบทอดมากกว่าแบบนึ่งค่ะ เลยสงสัยและอยากเรียกให้ถูก  อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 19:14

กะหรี่พัฟ ใช้ทอดค่ะ  ไส้คนละอย่างกับแป้งสิบ
ลองเข้าไปอ่านวิธีทำกะหรี่พัฟไส้ไก่ในเว็บนี้นะคะ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pookhakae&month=08-11-2008&group=18&gblog=41
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 19:31

รอยอินท่านอธิบายไว้อีกว่า

กะหรี่ปั๊บ น. ชื่อของกินชนิดหนึ่ง ใช้แป้งสาลีห่อไส้ผสมผงกะหรี่ แล้วจับจีบคล้ายหอยแครง ทอดน้ำมัน.

จากคำอธิบายของรอยอิน ปั้นสิบ และ กะหรี่ปั๊บ ต่างกันอย่างหนึ่งคือ ปั้นสิบ ทอดก็ได้ นึ่งก็ได้ ส่วน กะหรี่ปั๊บ ทอดได้อย่างเดียว

ปั้นสิบทอด และ กะหรี่ปั๊บ น่าจะต่างกันที่ชนิดของไส้และขนาด

ส่วนมากปั้นสิบทอดจะเล็ก ๆ ไม่ใหญ่เหมือนกะหรี่ปั๊บ

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 19:41

รูปข้างบนของคุณนารี คนทำเขาบอกว่าเป็นปั้นสิบทอดไส้ปลา

จาก http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pookhakae&month=05-03-2010&group=11&gblog=72

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์