เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 12689 งานสัปดาห์หนังสือ.ร้านหนังสือเก่าโซนC2ใครได้อะไรมาบ้างเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 เม.ย. 12, 14:25

สนใจแนวคิดของ ส.ธรรมยศมากค่ะ  ไม่ทราบเรื่อนไทยเคยวิเคราะห์ วิจารณ์งานของท่านไว้ที่ไหนบ้างไหมคะ

คล้าย จิตร ภูมิศักดิ์มาก หากท่านได้เกิดมาในสมัยนี้ คงไม่เหงาแน่ ข้อมูลมาก ผู้รู้ใกล้เคียงกัน ก็มาก

ส ธรรมยศ

พระเจ้ากรุงสยาม โดย ส.ธรรมยศ

ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 เม.ย. 12, 16:22

ขอบคุณ คุณเพ็ญชมพูค่ะ  ได้อ่านทั้ง 2 links แต่ยังไม่จุใจค่ะ
สักวันคงจะมีพระมาโปรด นำเอาประเด็นต่างๆ มาวิเคราะห์กันอย่างเสรีได้กว้างขวางกว่านี้

ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ Wandee และ อาจารย์เทาชมพู ตรงที่
ส.ธรรมยศ น่าจะยังขาดข้อมูลและหลักฐานที่จะพิสูจน์สิ่งที่ท่านปักใจเชื่อว่าจริงนั้น
ท่านเขียนบนเตียงคนไข้ และ จากไปหลังจากนั้นไม่นาน หมดโอกาสที่จะค้นคว้าให้ลึกกว่านี้

คนไทยทุกคนไม่ควรประมาทในเรื่องข้อมูล ข้อเท็จจริง เพราะหลายเรื่อง ไม่เคยถูกเปิดเผยมาก่อน หรือ เปิดเผยเพียงด้านเดียว ในอนาคต อาจจะต้องสังคายนาประวัติศาสตร์กันตามข้อเท็จจริงที่พบใหม่(จากหลักฐานที่เพิ่มเติม)

หลักฐานใหม่ วันหนึ่งก็ต้องพบ แต่บุคคลอย่าง ส.ธรรมยศ สิคะ....

อีกกี่ปีจะได้เห็นอีกสักคน หากจะมี ก็ขออัญเชิญให้พากันมาปฏิสนธิในเรือนไทยนี้เถิด..
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์