เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12660 งานสัปดาห์หนังสือ.ร้านหนังสือเก่าโซนC2ใครได้อะไรมาบ้างเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
Teera
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เมื่อ 03 เม.ย. 12, 20:41

ตัวผมได้หนังสืออนุสรณ์เจ้านายมาหลายเล่มเลย( ;Dชอบโดยส่วนตัว)
-พระประวัติสมเด็จพระนเรศวรมหาราช(งานพระบรมศพของรัชกาลที่๘)หายากมาก..ร้านแม่จินดา
-อนุสรณ์หม่อมเจ้าการวิก จักรพันธุ์..ร้านไตรภูมิ
-อนุสรณ์หม่อมเจ้าประสบศรีจิรประวัติ จิรประวัติ..ร้านสุวิมล
-อนุสรณ์ม.ร.ว.แสงสุรย์ ลดาวัลย์..ร้านสุวิมล
-อนุสรณ์ม.ร.ว.กัลยาณกิติ์ กิติยากร..(จำชื่อร้านไม่ได้)
-อนุสรณ์หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล..(จำชื่อร้านไม่ได้)

แล้วพวกคุณล่ะครับได้หนังสือดีๆอะไรกันมาบ้างมาแชร์ๆกัน
DNCR
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 11:01

ผมได้มาเเค่ 2 เล่มเองครับไม่ได้เดินไปครบทุกบูธน่าเสียดายมากกก  เอามาแบ่งปันน่ะครับ 

1.หนังสือพระราชธิดาในรัชกาลที่ 5 (พระเ้าบรมวงศ์เธอชั้นที่ 5 พระองค์เจ้าวาปีบุษบากร) จากร้านไตรภูมิ
 2.หนังสืออนุสรณ์ นายจุลนภ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา อดีตองคมนตรี จากร้านนราหนังสือเก่า   

คุณ teera คุณซื้อหนังสืออนุสรณ์ หม่อมเจ้าการวิก จักรพันธุ์ จากร้านไตรภูมิราคาเท่าไรครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 12:11

ผมไปมาสองวัน
ผมดเงินไปหลายพัน
ได้หนังสือมาประมาณสิบกว่าๆ เล่ม  ยิงฟันยิ้ม

1. ประชุมพงศาวดาร ฉบับคุรุสภา 5-6 เล่ม
2. ประชุมประกาศรัชกาลที่ 4 ภาคที่ 6 งานออกพระเมรุกรมขุนมรุพงศ์สิริพัฒน์
3. จดหมายเหตุสยามไสมย 3 เล่ม ครบชุด (ด้วยความอนุเคราะห์จากผู้อาวุโส)
4. ตำราภาพเทวรูปและเทวดานพเคราะห์
5. พงศาวดารจีนเรื่องส้วยถัง และเรื่องไซจิ้น

กับอีกเล็กๆน้อยๆ สักสามสี่เล่ม ที่จำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว  ลังเล
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 12:34

ไปมาแล้วเช่นกันครับ ได้หนังสีอ
๑. จดหมายเหตุสยามไสมย 3 เล่ม ครบชุด
๒. ราชกิจจานุเบกษา รัชกาลที่ ๔ งานศพนายประกอบ หุตะสิงห์
๓. หนังสือภาพถ่าย โดยจอห์น ทอปม์สัน
และหนังสืออื่นๆ อีกจิปาถะ

สนในหนังสือตำราภาพเทวรูปและเทวดานพเคราะห์ จังเลย  ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 13:27

สนในหนังสือตำราภาพเทวรูปและเทวดานพเคราะห์ จังเลย  ยิงฟันยิ้ม

แลบลิ้น
Ratananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 13:39

ไปมาเมื่อวันอาทิตย์ค่ะ เดินตั้งแต่ 10โมงเช้า ถึง สีโมงเย็น ได้หนังสือมาเยอะมาก ที่ดีใจคือได้ของจินตวีร์ วิวัธน์มาสองเรื่อง คือขวัญหนี และสางสีทอง สภาพเก่ามาก
นอกนั้นก็เป็นของท่านอาจาย์คึกฤทธิ์ และ ว ณ ประมวลมารค และสำนักพิมพ์เพื่อนดี ยังได้ลายเซ็นต์อาจารย์เทาชมพูที่หน้าปกในหนังสือเลยค่ะ ยิ้ม
Teera
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 เม.ย. 12, 17:14

ครับคุณCNDR ผมซื้อหนังสืออนุสรณ์ม.จ.การวิกในราคา1200ครับ(แพงมาก)แต่อยากได้ครับเลยต้องยอมซื้อ ร้องไห้
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 07:27

หนังสือราคาสูง

หนังสือราคาสูงเพราะในระยะเวลานั้น   ร้านอื่น ๆ ไม่มี

คนส่ง  ส่งแพง     
        อีกร้านหนึ่งได้หนังสือมาในเวลาเดียวกัน  แต่ขายถูกกว่ามาก
        วิธีที่ได้ปฎิบัติไปแล้ว  คือเดินกลับไปบอกร้านที่เพิ่งซื้อมา  และขอเงินคืน ๑๐๐ บาท
        เจ้าของถามว่าจะเอาเงินคืนจริง ๆ หรือ       ตอบว่าไม่อย่างนั้นก็คืนหนังสือและขอเงินคืนทั้งหมด

ไตรภูมิเป็นร้านที่มีชื่อเสียงในเรื่องหนังสืออนุสรณ์   มีสตัอคมาก
        วิธีที่แนะนำคือ   คอยซื้อกับคุณหนุ่มเจ้าของร้านผู้มากไมตรี(ผิวคล้ำ  หล่อ   พูดจาสุภาพ  มีอารมณ์ขัน)

หลังจากคุณหนุ่มลดราคาให้แล้ว  แต่ผู้ซื้อยังไม่พอใจ  โปรดต่อรองต่อไป  ใช้เหตุผลธรรมดาที่ตรงไปตรงมา
        เช่น     คุณอยากอ่านหนังสือแนวนี้  แต่มีทรัพย์ไม่พอ
        หรือคุณกำลังจะเก็บหนังสือประเภทนี้(ที่บ้านมีหลายร้อยเล่มก็ไม่ต้องเผลอบอกไปหรอกนะคะ)  อยากเก็บอีกเล่ม
        ยังเป็นนักเรียนนักศึกษาอยู่(ใครๆก็เป็นนักเรียนได้จนช้่วฟ้าดินสลายนั่นแหละ)
        คุณจะซื้อไปให้ท่านผู้ใหญ่ เช่นอาจารย์เก่าสูงอายุ   พยายามเน้นอายุท่านผู้ใหญ่    คุณหนุ่มใจอ่อนทนฟังไม่ไหวแน่          ท่านบ่นว่าอยากอ่านเพราะอะไรก็ว่าไป...       

การตั้งราคาของร้านอาจผิดพลาดได้  เพราะหนังสือของท่านผู้อยู่ในวงสังคมชั้นสูง  ได้มาน้อย  บางครั้งได้มา หนึ่งเล่มก็มี
        หนังสือมีภาพเต็มไปหมด      ประวัติไม่น่าอ่านเท่าไร    นอกจากเป็นธิดาผู้ก่อการ  และอดีตสามีเป็นนักวิชาการผู้มีชื่อเสียง
        ข้อแนะนำ     ยืนจดประวัติตรงนั้นเลย  แล้วไม่ต้องซื้อ   หวังว่าท่านที่จะใช้วิธีนี้เขียนหนังสือเร็ว

เมื่อราคาฟังดูสมเหตุผลแล้ว (ค่าเช่าบูทแพง) ก็จ่ายสตางค์ไปเถิดค่ะ      ไม่มีวันว่าขาดทุนเมื่อซื้อหนังสือ
        อย่าให้ใครยืมไปอ่านก็แล้วกัน   ทีนี้ขาดทุนแน่ ๆ     

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 12:12

แลบลิ้น

พอกันทั้งคู่เลย  จะเอาตำราไปทำเทวรูปส่งขายโบสถ์พราหมณ์กันหรืออย่างไร

ปลอมตัวเป็นคุณหลวงออกไปทักทายตามร้านหนังสือเก่า  ได้หนังสือมา ๒๕ เล่ม
หมดทรัพย์ไป ๒๐๐๐ บาท เศษ  (มีคนทักว่า  จริงดิ  ไปหักคอเจ้าของร้านมาหรือ
เปล๊า  (ปฏิเสธเสียงสูง)  ก็เดินซื้อเหมือนที่คนอื่นเขาทำกันนั่นแหละ  ไม่มีอะไรพิเศษ)

ได้หนังสืองานศพคุณวิไล  อมาตยกุล ๑ ชุด  ราคาเกือบกึ่งพันบาท   
(((เจ้าของร้านกระซิบว่าออกมาน้อยนะครับ
อือม์ ทราบจ้ะ  สายข่าวบอกมาเมื่อวันงานพระราชทานเพลิงศพแล้ว ๑ วัน 
เจ้าของร้านว่า  หนังสืองานศพมารดาอาจารย์พิริยะ  ก็มีนะครับ  ราคา ๑๒ บาท  เท่านั้นครับไม่ทราบสนใจหรือไม่
อ้อ  คุณมีเยอะหรือ   
เจ้าของร้านตอบว่า มีเยอะครับ   
ผมไปถามที่ร้านประจำกัน  เขาว่าราคาสูงไม่กล้าเอาลง  เห็นว่าค่าพิมพ์หนังสืองานศพก็เกินแสนแล้ว
เจ้าของร้านว่า  อ้อคนนั้นหรือครับ   ไม่ทราบว่าไปที่นั่นบ่อยไหมครับ
ไม่บ่อยหรอก  แต่ทุกอาทิตย์เห็นจะได้  นี่ก็เพิ่งได้หนังสืองานศพ......มา มีที่ร้านหรือเปล่า
เจ้าของร้านว่า  ยังไม่มีครับ  หาอยู่  ดีไหมครับ
ไม่มีอะไร  มีประวัติสั้นๆ รูป และบทสวดมนต์  กับเทวรูปองค์เล็ก ๑ องค์  ไปร้านประจำผมสิ  เขาได้มาเยอะเลย
เจ้าของร้านถามอีกว่า  แล้วเล่มอื่นละครับ มีอะไรอีก
อ้อ  มีหนังสืองานศพคุณหญิงเลื่อน  เทพหัสดิน ณ อยุธยา   เล่มนี้ดี  อ่านสนุกมาก เขามาจากตระกูลใหญ่
มีเรื่องเล่ามาก)))

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 12:22

ได้หนังสืองานศพศ.พญ.คุณหญิงสุภา  มาลากุล ณ อยุธยา จากร้านชื่อออกแนวบันเทิง
ราคาไม่มากไม่มาย  รูปสวยดี

ไปได้หนังสืองานศพคุณหญิงเผชิญ อรรถยุกติ มา ๑ เล่ม  ราคาไม่ถึง ๒๐๐ บาท 
แหมอ่านเพลินดีนักแล 

ได้หนังสือราคาเล่มละ ๕๐ บาท มา ๔ เล่ม  เป็นเรื่องเล่าภรรยานักเขียน ๑ เล่ม อ่านสนุกนัก
วรรณกรรมวิจารณ์ ๑ เล่ม หนังสือนักเขียนหญิงคนดังชอบเล่าเรื่องเก่าๆ ๑ เล่ม
และวารสารวิชาการด้านประวัติศาสตร์ไทย ๑ เล่ม

ได้หนังสือที่ระลึกงานศพพระราชาคณะชั้นผู้ใหญ่ เกี่ยวกับรายการพระราชกุศลวัดเบญจมบพิตร
รวม ๔ เล่ม/ชุด  กับหนังสือ เปิดกรุศิลปิน และ หนังสือเรื่องเล่าของพ.ต.ต.เลื่อน  กฤษณามระ
ราคาแล้ว  ๑๐๐๐  บาท ๖ เล่ม  จากร้านคุณส.หนังสือเก่า 

ได้หนังสือเล่มอื่นเล็กๆ น้อยมาอีกมาก  ราคาไม่เกินเล่มละ ๓๐๐ บาท    จึงเล่าสู่กันฟังเท่านี้แล
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 13:09

แลบลิ้น

พอกันทั้งคู่เลย  จะเอาตำราไปทำเทวรูปส่งขายโบสถ์พราหมณ์กันหรืออย่างไร

หากให้ใช้ฝีมือในด้านเขียนก็พอทำเนา
แต่หากใช้ฝีมือในด้านปั้นแล้วไซร้

กลัวจะดูไม่ออกว่าเทวดาองค์ไหนคือองค์ไหน  ยิ้มเท่ห์
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 13:14

หากให้ใช้ฝีมือในด้านเขียนก็พอทำเนา
แต่หากใช้ฝีมือในด้านปั้นแล้วไซร้

กลัวจะดูไม่ออกว่าเทวดาองค์ไหนคือองค์ไหน  ยิ้มเท่ห์

ตกลง  พนายซื้อตำรานี้มาเพื่อการอันใดแน่  ฝึกเขียนกระนั้นรึ
piyasann
พาลี
ตอบ: 379

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 13:45

ได้แต่เล่มนี้ มาขอรับ.......

โชคดีได้ ท่านผู้ใหญ่ใจดี (และเสียงแจ๋ว) เป็นเถ้าแก่ เจรจาต้าอวยให้ ราคาจึงหายจากป้ายไปเกือบ ๑ ใน ๓ !!!!!! และเมื่อทราบวัตถุประสงค์ในการซื้อ เจ้าของร้านก็กรุณาสมทบทุนเพิ่ม(ลดให้เพิ่ม) ต้องขอกราบงามๆ  เป็นการขอบพระคุณ

ท่านผู้ประพันธ์ ท่านเล่าว่า ท่านตั้งใจเขียนตำราฉบับสมบูรณ์ (หลังจากที่พิมพ์ ตำราฉบับมาตรฐาน และคำบรรยาย มาแล้วหลายหน) ตรากตรำเขียน จนต้องเข้าโรงพยาบาลให้น้ำเกลือ เพราะโหมหนัก........ จึงประสงค์อยากเก็บไว้เป็นที่ระลึกถึงความเหนื่อยยากซัก ๑ เล่ม เพราะของส่วนตัว ก็ได้ยกให้กับหน่วยงานรัฐไว้เป็นสาธารณะประโยชน์ไปหมดแล้ว (และกลายเป็นเรื่องเศร้า.......)  ท่านเซ็นชื่อไว้ในหน้าคำนำของทุกเล่ม ด้วยปากกาสีเขียว น่าเก็บสะสมแท้จริงเชียวครับ

ศึกษากล้วยไม้ ก็หาแต่หนังสือกล้วยไม้  (แต่ก็ได้หนังสืออื่นมาบ้าง) ว่าจะซื้อสยามไสมย ท่านผู้ใหญ่ใจดีอีกท่านก็กรุณา ให้ยืมอ่านก่อน บอกว่า ถูกใจค่อยมาหาซื้อ (แต่คงต้องรีบ) งานนี้ แค่ไปเดิน ไปนั่งคุย สนทนาประสาคนชอบพอกัน ก็สนุกแล้วครับ.........

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 13:59

ขออนุโมทนาแก่คุณ piyasann ที่ได้หนังสือดังกล่าว
หนังสือไม่ว่าเก่าหรือใหม่ย่อมมีคุณค่าทั้งนั้น  ราคาอาจจะเป็นอุปสรรคในการซื้อหาบ้าง
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะต่อรองกันมิได้   เจ้าของร้านหนังสือไม่ได้ใจดำกันเป็นอาจิณ
ถ้ามีอัธยาศัยไมตรีต่อกัน  มีคนกลางมาเชื่อมความสัมพันธ์กันก็สามารถต่อรองราคาได้
ความรู้เมื่ออยู่ในที่และกับคนที่เหมาะสมก็จะมีค่ามหาศาล 
เจ้าของร้านและท่านผู้ใหญ่ท่านั้น ย่อมแลเห็นประกายความตั้งใจสนใจในตาคุณ piyasann เป็นแน่
จึงได้เอื้อไมตรีโดยไม่มีข้อแม้   

สยามไสมยนั้น  เป็นหนังสือดี  สมาคมอั้งยี่นักอ่านตั้งเป็นกฎว่า  ต้องอ่านให้จบอย่างน้อย ๓ รอบ ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 15:27

ได้แต่เล่มนี้ มาขอรับ.......

โชคดีได้ ท่านผู้ใหญ่ใจดี (และเสียงแจ๋ว) เป็นเถ้าแก่ เจรจาต้าอวยให้ ราคาจึงหายจากป้ายไปเกือบ ๑ ใน ๓ !!!!!! และเมื่อทราบวัตถุประสงค์ในการซื้อ เจ้าของร้านก็กรุณาสมทบทุนเพิ่ม(ลดให้เพิ่ม) ต้องขอกราบงามๆ  เป็นการขอบพระคุณ

ท่านทราบไหมว่าท่านผู้ใหญ่เสียงแจ๋วนี้ เดินเข้าไปที่บูธ เล็งหนังสือ สายตาหันรี หันขวางดังอีกากกไข่ กอดหนังสือไว้แน่นแนบอก แนบกาย มิให้สายตาคนรอบข้างได้แทะโลมตัวหนังสือแม้แต่น้อย ครั้นแล้วก็เดินออกมานั่งกอดไว้ที่เก้าอี้ด้วยความระวังไว เห็นถึงความรักที่มีต่อท่านเป็นยิ่งนัก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์