เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7353 "เลาะวัง" ของจุลลดา ภักดีภูมินทร์
kiwi
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เมื่อ 03 เม.ย. 12, 16:30

ดิฉันได้ดูรายการจากไทยพีบีเอส ทำให้ได้รู้จักหนังสือ "เลาะวัง" ของจุลลดา ภักดีภูมินทร์ มีทั้งหมด 5 เล่ม ไม่ทราบว่ายังมีขายอยู่หรือไม่ พยายามติดต่อไปสำนักพิมพ์โชคชัยเทเวศร์ ก็ไม่มีใครรับสาย ในงานสัปดาห์หนังสือขณะนี้จะมีหรือไม่ ท่านใดทราบข้อมูลบ้าง รบกวนช่วยบอกด้วยค่ะ
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 เม.ย. 12, 19:47

เคยซื้อได้ครบชุดที่ ศูนย์หนังสือจุฬา คะ อ่านสนุกได้ความรู้กอสซิปชาววังมากๆเลยคะ

ปล.ดูรายการอะไรช่วยบอกหน่อยนะคะเผื่อจะมีรีรัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 เม.ย. 12, 20:17

รายการ โลกนักอ่าน บ้านนักเขียน  ตอน "เลาะวัง" ผลิตโดย สมาคมนักเขียนแห่งประเทศไทย  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ ไทยพีบีเอส วันเสาร์ที่ ๓๑ มีนาคม ๒๕๕๕  เวลา ๑๑.๓๐ น.  และจะออกอากาศซ้ำอีกครั้งในวันพฤหัสบดีที่ ๕ เมษายน ๒๕๕๕ เวลา ๐๘.๐๐ น.

“เลาะวัง” เป็นหนังสือรวบรวมบทความเกี่ยวกับเกร็ดความรู้ต่าง ๆ ทั้งเรื่องราวเหตุการณ์ต่าง ๆ อันประวัติศาสตร์ และเรื่องเล่าเกี่ยวกับองค์พระมหากษัตริย์ ที่หม่อมหลวงศรีฟ้า (ลดาวัลย์) มหาวรรณ เขียนขึ้นและตีพิมพ์ในคอลัมน์ประจำของนิตยสารสกุลไทย  รวมเล่มครั้งในปี ๒๕๓๕ มีทั้งหมด ๕ เล่ม

“ถึงตัวจะตายไปแล้วก็อยากให้มันคงอยู่  อยากให้คนอ่านได้รู้ว่าคนสมัยก่อนเป็นอย่างไร  สังคมเป็นอย่างไร  ไม่ใช่ให้หวนกลับไปเห็นอย่างนั้น แต่ให้รู้สึกตระหนัก”

จุลลดา  ภักดีภูมินทร์

ยิงฟันยิ้ม
Teera
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 เม.ย. 12, 20:43

ศูนย์หนังสือจุฬาน่าจะยังพอมีอยุ่ครับ..แต่ไม่แน่ใจว่าครบชุดหรือป่าว อายจัง
Ratananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 เม.ย. 12, 08:28

สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ แต่ได้เข้ามาเยี่ยมเรือนไทยอย่างเงียบๆ หลายปีแล้ว ขอกราบสวัสดีท่านสมาชิกทุกท่านนะคะ

พอดีได้ไปงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติมา และแวะไปที่บู๊ธร้านโชคชัย เห็นหนังสือเลาะวังครบชุดเลยค่ะ อยู่ที่โซน N40 นะคะ มีหนังสือเรื่องเก่าๆอีกมากมาย ขายถูกด้วยค่ะเล่มละ 50 บาทเอง
ดีเจกบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 เม.ย. 12, 11:23

Pขอคารวะท่านอาจารย์ทุกท่านค่ะ เป็นสมาชิกใหม่แต่ติดตามมาตลอดค่ะ สำหรับเลาะวัง ดิฉันหาได้จากร้านแพร่พิทยาครบชุดเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
kiwi
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 เม.ย. 12, 14:10

วันนี้ดิฉันซื้อ "เลาะวัง" ได้ครบชุดแล้วจากงานสัปดาห์หนังสือค่ะ ขอขอบคุณคุณ Ratananuch และท่านอื่น ๆ ที่ได้กรุณาให้ข้อมูล ขอบคุณมากนะคะ
Ratananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 เม.ย. 12, 14:50

ยินดีด้วยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์