เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 36
  พิมพ์  
อ่าน: 141613 ทวิภพ ๒๕๔๗ The Siam Renaissance การเดินทางครั้งใหม่ของมณีจันทร์
pakun
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 480  เมื่อ 09 พ.ค. 12, 22:57

ตอบคำถามคุณSILAก่อนนะคะ รถไฟบรรณาการนี้เป็นของสะสมของผู้สะสมของโบราณซึ่งไม่เป็นที่รู้จักค่ะ  พอดีน้องในทีมงานหามาได้  ซึ่งรถไฟบรรณาการนี้มีตามบท  แต่ไม่มีข้อมูลใด ๆ มาถ้าจะต้องทำขึ้นคงต้องมาหาข้อมูลกันว่ายุคนั้นรถไฟของอังกฤษเป็นแบบไหน เราเคยรู้กันแค่เซอร์จอห์นบาวริ่งมาเฝ้ารัชกาลที่ 4 แต่ไม่เคยรู้ว่ามีการถวายโมเดลรถไฟเป็นบรรณาการด้วย Propsชิ้นนี้ทราบว่าต้องมีก็ใกล้ระยะที่จะต้องถ่ายทำฉากท้องพระโรงแล้ว  เรายังไม่เห็นบทแต่ทีมกำกับจะแจ้งมาทันที่ที่เขาทราบว่าอาจจะมีอยู่ในบท  เท่าที่พอจำได้เหมือนเรามีเวลา และสตังค์เหลือไม่มากนัก เพราะฉาก และPropsสำคัญที่ต้องใช้ในฉากนี้ถูกเตรียมไว้ล่วงหน้าเกือบหมดแล้ว  ดังนั้นถ้าไม่ต้องสร้างก็จะดีที่สุด  พอทีมงานของเราหาของเก่าได้ก็นำไปให้ทีมกำกับและทีมResearchดูว่าใช้ได้ไหม ถ้าResearchบอกใช้ได้ ผู้กำกับเห็นด้วย ก็นำมาใช้ค่ะ ยามนั้นถ้าต้องทำ ความรีบก็จะทำให้การสิ่งที่ต้องทำจะมีราคาสูงกว่าปกติ ถ้าไม่รีบการถ่ายทำก็ต้องเลื่อน ก็จะไปเจอค่าใช้จ่ายเรื่องสตูดิโอที่ต้องเก็บฉากไว้รอ  จำได้ว่าเราพยายามตรวจสอบเหมือนกันว่าโมเดลรถไฟนี่ใช่ไหม แต่เราทำได้แค่รู้ว่าเป็นโมเดลรถไฟโบราณจริง  แต่รุ่นถูกต้องตามยุคสมัยหรือเปล่า ไม่ทราบค่ะ ถ้าท่านใดทราบรบกวนให้ความรู้ด้วยนะคะ  ผิด ได้รู้ว่าผิดก็ยังดีค่ะ ไม่อย่างนั้นก็จะไม่รู้ตลอดไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 481  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 09:40

ที่คุณ pakun ถามเกี่ยวกับรถไฟอังกฤษสมัยนั้น พอตอบได้ค่ะ 
สยามในรัชกาลที่ 4 ตรงกับสมัยวิคตอเรียน      เป็นยุคที่การคมนาคมในอังกฤษขยายตัวออกไปกว้างขวางทั่งประเทศด้วยรถไฟ แทนรถม้าอย่างในสมัยจอร์เจียน (ซึ่งเป็นยุคก่อนวิคตอเรียน)   
รถไฟยุคแรกของวิคตอเรียนหน้าตาเป็นอย่างรูปขวาค่ะ    ตรงกับรถไฟจำลองไหมคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 482  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 09:41

ต่อมาถึงจะเป็นแบบนี้ค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 483  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 09:59

อ้างถึง
ตอบคำถามคุณSILAก่อนนะคะ รถไฟบรรณาการนี้เป็นของสะสมของผู้สะสมของโบราณซึ่งไม่เป็นที่รู้จักค่ะ  พอดีน้องในทีมงานหามาได้  ซึ่งรถไฟบรรณาการนี้มีตามบท  แต่ไม่มีข้อมูลใด ๆ มาถ้าจะต้องทำขึ้นคงต้องมาหาข้อมูลกันว่ายุคนั้นรถไฟของอังกฤษเป็นแบบไหน เราเคยรู้กันแค่เซอร์จอห์นบาวริ่งมาเฝ้ารัชกาลที่ 4 แต่ไม่เคยรู้ว่ามีการถวายโมเดลรถไฟเป็นบรรณาการด้วย

นี่คือภาพรถไฟเล็กที่พระนางวิกตอเรียแห่งประเทศอังกฤษได้ให้เซอร์จอห์น โบวลิ่งนำมาถวายเป็นราชบรรณาการแด่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  รัชกาลที่๔ ปัจจุบันเก็บอยู่ที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ พระนคร ผู้สนใจเข้าไปชมได้
ส่วนที่เห็นในภาพ ชมรมเรารักรถไฟ หลังสวนจตุจักร ได้จำลองไว้ให้ชมกันได้เช่นกัน ใครสะดวกที่ไหนก็เชิญที่นั่น

pakun
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 484  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 17:01

เท่าที่ดูจากรูป ก็น่าจะถูกต้องนะคะ ที่นำมาใช้น่าจะเป็นของชมรมคนรักรถไฟค่ะ เพราะทีมงานมักจะเดินหาของเก่าจากจตุจักร จำได้ว่า ทีมงานทำพลาสติกที่ครอบไว้แตก ต้องทำให้ใหม่ด้วย เข้ามาเป็นสมาชิกบ้านเรือนไทยแล้วยังคิดว่า ถ้ารู้เสียตั้งแต่ตอนทำทวิภพคงได้ความรู้อีกเยอะเลย

ฉากท้องพระโรง ทีมงานมาจากหลายแหล่งค่ะ แต่ส่วนสำคัญ ๆ ก็มาจากทีมที่เคยผ่านงาน สุริโยทัย ซึ่งนับว่าเป็นโชคดีที่เราตามมาที่หลัง ทำให้มีบุคลากรมากพอที่มาช่วยเรา และก็เป็นโชคดีของเขาด้วยเช่นกันที่มีงานใหญ่มาให้เขาทำอย่างต่อเนื่อง ได้พัฒนาฝีมือ และมีรายได้ที่ต่อเนื่อง  แต่ตอนนี้น่าจะลำบากกันทุกคนค่ะ เพราะงานหดหาย มีแต่หนังทุนต่ำ คนทำงานเปลี่ยนอาชีพกันไปหมด  หลายคนก็หายไปจากวงการเลย

การตามหาผู้มีฝีมือแต่ละด้านเพื่อสร้างอุปกรณ์ประกอบฉาก เป็นงานที่ท้าทายอีกอย่างนอกจากจะต้องหาความถูกต้องแล้ว สำหรับตัวเองก็รู้สึกว่าเป็นโอกาสดีที่ได้ทำงานยาก ๆ อย่างนี้  ได้ใช้ศักยภาพเต็มกำลัง รู้จักใครที่ไหนก็ใช้เป็นสะพานเชื่อมไปหาสิ่งอื่น ๆ ต่อ ๆ ไป แค่หาคนเขียนปากกาคอแร้ง และเขียนภาษาอังกฤษตัวเขียนได้ หากันให้ควักที่เดียว

ผ้าม่านที่ใช้ในฉากนี้ ฝ่ายกำกับศิลป์ไม่ได้เป็นผู้รับผิดชอบมาทำ เพราะProducerรู้จักผู้เชียวชาญเรื่องผ้า ซึ่งดิฉันจำชื่อไม่ได้ค่ะ เป็นชื่อที่เราไม่ค่อยได้ยิน ผลงานสวยมาก ๆ ทำให้ได้รู้ว่ามีคนเก่ง ๆ ที่ไม่ออกสื่ออยู่ อีก
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 485  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 17:36

อ้างถึง
แค่หาคนเขียนปากกาคอแร้ง และเขียนภาษาอังกฤษตัวเขียนได้ หากันให้ควักที่เดียว

ว่าจะถามถึงจุดนี้ด้วย ครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 486  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 18:37

หยิบภาพรถไฟจำลอง จารึกพระนาม "วิคตอเรีย" ขนาดความยาว ๒๑๘ เซนติเมตร ครับ

pakun
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 487  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 19:06

กุลจำไม่ได้ว่าของชิ้นนี้ใช้ฉากไหนนะคะ  แต่จำได้ว่า เริ่มต้นจากหากระดาษค่ะ เพราะงานนี้เรามีเอกสารต้องทำหลายอย่าง  ก็ไปตระเวณหากระดาษมาจากหลากหลายที่ มาลองย้อมดูผลว่าแต่ละอย่างให้ผลอย่างไร นำมาทดลองเขียน แล้วก็เลือกดูว่า เราจะใช้กระดาษแบบไหนสำหรับทำอะไร  งานนี้เราใช้กระดาษคองเคอเรอเยอะค่ะ ตอนนั้นกระดาษนี้ยังต้องนำเข้า และมีไม่มาก  ต้องไปจองไว้ แล้วก็ต้องซื้อจากต้นตอจริง ๆ เพราะเราใช้ขนาดไม่ตรงกับที่ขายอยู่ในท้องตลาด  เลือกกระดาษและวิธีย้อมได้แล้วก็ไปให้คนเขียนตัวหนังสือ ต้องหาแบบวิธีเขียนไปให้คนเขียนฝึกไว้ก่อนด้วยนะคะ  คนเขียนก็ต้องเขียนหลายแผ่นอยู่ แล้วส่งไปให้คนวาด  โดยหลักการเราต้องมีที่สมบูรณ์อย่างน้อย 2 ชิ้นเผื่อความเสียหายไว้เสมอค่ะ  น้องในทีมมาจากศิลปากร  ก็ตามล่าหาเพื่อนมาช่วยกันทำค่ะ รวมทั้งงานเขียนใบลาน และสมุดไทย เป็นน้องที่จบจิตรกรรมไทย จากศิลปากร ปัจจุบันไม่ทราบว่าน้อง ๆ ไปทำอะไร อยู่ที่ไหนกัน ฝีมือดี ๆ กันทั้งนั้น

บางกอกรีคอเดอร์ก็ใช้น้องที่เชี่ยวชาญในการretouchปรับแก้ รวมทั้งตัดแปะ และถ่ายเอกสาร กว่าจะสำเร็จ 1 ชิ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 488  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 19:12

รู้จักปากกาคอแร้ง  เพราะตอนเด็กๆครูหัดให้ใช้ในวิชาวาดเขียน  ใช้ตัดเส้น เขียนตัวหนังสือลายเส้นหนักเบาได้  แต่เขียนลำบาก ต้องจุ่มหมึกในขวด  เขียนไปไม่กี่ตัวอักษรก็แห้ง ต้องจุ่มใหม่  เลอะเทอะง่ายด้วยค่ะ
ปากเจ้ากรรมก็หักง่าย  ไม่เหมือนปากกาหมึกซึม

เคยสำรวจ fonts ต่างๆทั้งที่อยู่ในคอมพ์ และที่เจอในเว็บ   เพื่อจะดูว่าจะดาวน์โหลดตัวไหนมาใช้บ้าง   พบว่ามีฟ้อนท์อังกฤษบางตัวเขียนเลียนแบบลายมือโบราณ สวยงามทีเดียว
ถ้าเลือกฟ้อนท์พวกนี้มาพิมพ์ลงในกระดาษ เลือกความหนาบางของเส้น แล้วพิมพ์ด้วยหมึกดำ   เวลาถ่ายหนังจะเหมือนเขียนด้วยปากกาคอแร้งไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 489  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 21:34

ความจริงแล้ว เครื่องราชบรรณาการที่สมเด็จพระนางเจ้าวิกตอเรียส่งมาถวายพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯมีหลายรายการ แต่ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร จ้ดแสดงมีสามรายการ คือพระบรมสาทิสลักษณ์ของสมเด็จพระนางเจ้าวิกตอเรียและพระบรมสาทิสลักษณ์ของเจ้าชายอัลเบิร์ตพระสวามี เท่าพระองค์จริง ลูกโลกจำลองสภาพภูมิศาสตร์และแผนที่ดาวนพเคราะห์ กับรถไฟจำลอง ซึ่งวิ่งเล่นได้จริงๆ

(ภาพจากหนังสือ๑๔๙ปี ราชพิพิธภัณฑ์)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 490  เมื่อ 10 พ.ค. 12, 21:59

ลองใช้ฟ้อนท์ฝรั่งบ้างไทยบ้าง คัดชื่อเซอร์จอห์น เบาริง แทนปากกาคอแร้งค่ะ

ป.ล. ทำไมถึงชื่อปากกาคอแร้ง   มันเหมือนคอแร้งตรงไหนคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 491  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 07:34

ป.ล. ทำไมถึงชื่อปากกาคอแร้ง   มันเหมือนคอแร้งตรงไหนคะ

คงเป็นด้วยลักษณะที่มีตัวปากกาคอแร้ง และหัวปากกาคอแร้งที่ทำด้วยโลหะ (ตัวใหญ่ หัวดูเล็กต่างขนาดกันเห็นได้ชัด เหมือนนกแร้ง ที่หัวและช่วงคอไร้ขนปกคลุม จึงดูช่วงส่วนหัว-คอเรียบ ๆ แล้วต่อด้วยลำตัว)
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 492  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 09:42

เครื่องราชบรรณาการ - แผนที่ดาวในฉากท้องพระโรง
(พร้อมผ้ารองคลุมประกอบฉากงดงาม)

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 493  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 09:43

ลูกโลกในฉาก"ที่เก็บอาวุธลับของสยาม"

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 494  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 12:00

อ้างถึง
เครื่องราชบรรณาการ - แผนที่ดาวในฉากท้องพระโรง
(พร้อมผ้ารองคลุมประกอบฉากงดงาม)

เครื่องราชบรรณาการที่บรรยายภาพว่าแผนที่ดาวนพเคราะห์ (Celestial sphere)ซึ่งผมนำมาให้ดูแล้วนั้น ไม่ได้เป็นสมุดอย่างในภาพยนต์ตามภาพของคุณศิลาครับ หากมีรูปทรง กลมและขนาดเหมือนกับลูกโลกที่วางคู่กันนั่นแหละ แต่แสดงภาพดาวต่างๆที่อยู่ในทรงกลมสมมุติของท้องฟ้าที่ล้อมรอบโลกเราไว้ โดยมีโลกอยู่ที่จุดศูนย์กลาง ภาพข้างล่างคือตัวอย่าง  

ทีมงาน research ไม่ลึกถึงตรงนี้

หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 36
  พิมพ์