เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 36
  พิมพ์  
อ่าน: 141441 ทวิภพ ๒๕๔๗ The Siam Renaissance การเดินทางครั้งใหม่ของมณีจันทร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 10:49

ขนาดเจ้าจอมรุ่นใหญ่อย่างเจ้าจอมมารดาเที่ยงยังไม่เคยกล้าทรงสะพักชนิดนี้
คนจัดเสื้อผ้าเขาคิดว่ายัยมณีเป็นใคร มาจากไหนหรือ?

ปล.2 เคยคิดว่าจะไม่จับผิดหนังเรื่องนี้แล้วนะครับ..
มาเจอะกระทู้คุณ SILA เข้า... สันดานเก่ากลับมาอีกแล้วครับ แลบลิ้น

ติดใจความเห็นของติบอ    อยากจะขอให้ช่วยวาดภาพว่า แม่มณีในความเป็นจริง(หากทวิภพเป็นเรื่องจริง) หล่อนควรจะนุ่งห่มอย่างไหนไปให้ช่างถ่ายรูป
เดาว่าคงจะเป็นสไบสองชั้น เป็นผ้าธรรมดา แบบนางพิมพิลาไลย   ผ้านุ่งเห็นจะไม่ใช่ผ้ายกทองเป็นแน่  เกินหน้าสตรีสามัญ     นุ่งผ้าลายเห็นจะพอกระมัง?
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 12:26

ขออนุญาตเดาคำตอบของ อ.เทาชมพู
ด้วยชุดเครื่องแต่งกายสมัยรัชกาลที่ 4 นะครับ
เพราะถ้าเปลี่ยนแผ่นดินเข้ารัชกาลที่ 5 แล้ว
กรมพระยาสุดารักษ์ราชประยูรทรงปรับเครื่องแต่งกายไปบ้าง
แฟชั่นเครื่องแต่งกายระยะนั้นก็เปลี่ยนใหม่ไวมากครับ

สมมุติง่ายๆ ว่าคุณมณีเป็นสตรีที่ได้รับการยกย่องจากบ้านขุนนางใหญ่สักบ้าน
(คงต้องใหญ่กว่าระดับคุณหลวงขึ้นไป อาจจะเป็นคุณพระ หรือพระยา)

เครื่องแต่งกายของคุณมณีก็คงมีไม่เกินระดับคุณข้าหลวงในวังทั่วไปครับ
จะห่มผ้าชั้นเดียว, ห่ม 2 ชั้น, หรือห่มสไบทับเสื้อก็คงได้ ไม่ผิดครับ
เสื้อชั้นใน กับสไบชั้นในมีค่าเท่ากัน แต่จะห่มชั้นเดียวก็พบบ้างครับ

เพราะในภาพถ่ายเก่าสตรีสามัญที่ไปชักภาพ
และดูวิธีการวางตัวในภาพถ่ายแล้วพวกเธอไม่ใช่เชื้อพระวงศ์แน่ๆ
ก็นุ่งห่มอย่างนี้ได้ด้วยกันทั้งนั้นครับ

ผ้านุ่งโดยมากเท่าที่ผมเพ่งเอาจากภาพถ่ายเก่า
สักครึ่งหนึ่งมักมองไม่เห็นลายแล้ว
แต่ก็ต้องระวังไว้ เพราะว่าในภาพไม่เห็นลาย
ก็ไม่ได้หมายความว่าเนื้อผ้าของจริงจะไม่มีลายนี่ครับ
เป็นไปได้ ว่าคุณมณีจะนุ่งผ้าพื้น.. แต่เก็บตัวเลือกนี้ไปก่อน

เดาเอาจากฝั่งมีลายน่าจะสนุกกว่าครับ
เพราะผ้าพื้นธรรมดาไม่น่าจะเป็นของหายากนัก

พวกผ้านุ่งในภาพถ่ายสมัย ร.4 ที่พอเห็นบ้างว่ามีลาย
มักเป็นผ้าพิมพ์ลาย-เขียนที่สั่งมาจากต่างประเทศ
หรือผ้ายกลายเล็กๆ ที่อาจจะทอมาจากต่างประเทศเช่นกัน
ถ้าเห็นสตรีสามัญนุ่งแล้ว
เป็นอันว่าผมยังไม่เคยพบภาพผ้าที่มีลายสังเวียนคือลายขอบที่ริมผ้าสักผืน

ขนาดพระบรมฉายาลักษณ์ขององค์สมเด็จพระเทพศิรินทร์เอง
ก็ยังไม่พบสักองค์ ว่าทรงผ้านุ่งมีลายสังเวียนขอบ

ข้อนี้ถ้าอาจารย์เทียบกับเครื่องแต่งกายของนางวันทอง
ในบทเสภาฉากที่วันทองห้ามทัพ ว่า
'นุ่งสังเวียนพื้นม่วงดวงทอง ห่มตาดเหลืองลำยอง...' เข้า
ก็เป็นอันว่านางวันทองก็นุ่งห่มเกินพระราชินีบางองค์ไปเสียอีกนะครับ

แต่โดยส่วนตัวก็ยังเชื่อว่าถ้าอาศัยขุนช้างขุนแผนได้ถูกฉาก
รายละเอียดของสังคมในขุนช้างขุนแผนก็น่าจะตรงกับสังคมนอกวังได้ครับ

ปล. โดยส่วนตัวรู้สึกว่า พอให้วิจารณ์ในมุมมองทางประวัติศาสตร์
ผมก็ปากกล้าไปอย่างนี้ล่ะครับ... ลองถ้าให้ผมไปทำหนังเรื่องนี้เอง
รับรองว่าผมอาจจะใส่อะไรให้คุณมณีไปมากกว่าที่หนังทำไว้เสียอีก
เพราะถ้าขืนทำตามความเป็นจริง หนังคงจะจืดไปแยะเทียวครับ แหะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 12:45

การแต่งกายของเจ้าจอมมารดาเที่ยง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 12:49

การแต่งกายของแม่มณี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 13:03

ขอบพระคุณ อ.เทาชมพู เป็นอย่างยิ่งเลยครับ
ที่กรุณานำภาพเจ้าจอมมารดาเที่ยงมาประกอบครับ
เจ้าจอมมารดาเที่ยง เป็นเจ้าจอมมารดาชั้นผู้ใหญ่
ที่คุมห้องเครื่อง (ห้องครัว) ในสมัยรัชกาลที่ ๔

เทียบแล้วก็เหมือนเจ้าจอมมารดาเรียม ในรัชกาลที่ ๒
ที่ต่อมาได้รับสถาปนาพระยศขึ้นเป็นกรมพระศรีสุลาลัย
เนื่องจากเป็นพระราชชนนีในรัชกาลที่ ๓

ถ้าใครอ่าน Romance of Siamese Harlem ของแอนนา
มีฉากหนึ่งที่เธอเล่าว่าเธอสับสนระหว่างสมเด็จพระเทพศิรินทร์
กับเจ้าจอมมารดาเที่ยงด้วย...
ดูเผินๆอาจจะเพราะโครงพระพักตร์คล้ายกัน

แต่มีอีกเหตุผลหนึ่งที่อาจเป็นไปได้ ก็คือ
เจ้าจอมมารดาเที่ยงเป็นสตรีอีกคนเดียวในภาพถ่ายสมัย ร.4 ครับ
ที่ห่มสะพักชั้นนอกเป็นผ้าลาย เหมือนในภาพที่ อ.เทาชมพู เชิญมาครับ
แต่จะลายอย่างไรก็เป็นลายธรรมดา มิใช่ลายผ้ายกทอง
ลองเทียบกับผ้าห่มของแม่มณีในภาพนี้ของคุณ SILA ดูนะครับ

ปล. ผมก็พูดมากไปอย่างนั้นล่ะครับ
ใจจริงก็ชอบครับ เพราะผ้าสะพักผืนนี้งามจริงๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 13:22

ไปเปิดขุนช้างขุนแผนตอนที่ ๓ พลายแก้วบวชเณร
นางพิมตอนไปทำบุญเทศมหาชาติที่วัด  แต่งตัวหรูหราอย่างน่าทึ่ง

นุ่งยกลายกระหนกพื้นแดง                      ก้านแย่งทองระยับจับตาพราย
ชั้นในห่มสไบชมพูนิ่ม                           สีทับทิมทับนอกดูเฉิดฉาย
ริ้วทองกรองดอกพรรณราย                     ชายเห็นเป็นที่เจริญใจ

แม่มณีเห็นจะเดินรอยตามนางพิมเสียก็ไม่รู้
Pangram
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 19:21

โดยส่วนตัวแล้วก็เห็นว่าหนังเรื่องนี้เป็นหนังดี ภาพสวย เสื้อผ้าหน้าผมประณีต
แม้การเล่าเรื่องเหมือนจะจงใจให้งุนงงเสียหน่อย เดี๋ยวเขาจะหาว่าธรรมด๊าธรรมดา ไม่เหมือนหนังอาร์ต

แต่ที่อภัยให้ไม่ได้คือการทำให้เข้าใจว่าหนังเรื่องนี้สร้างจากทวิภพของทมยันตี
เพราะจริงๆแล้วไม่ใช่..!!
ถ้าหากอยากใช้คำว่า "ทวิภพ" เพราะจนคำที่จะใช้ในความหมายเดียวกัน ก็ไม่ว่า
จะบอกว่าได้รับแรงบันดาลใจจากทวิภพของทมยันตีก็ยอมรับได้
นิยายข้ามภพข้ามมิติมีหลายสิบเรื่อง จะชื่อซ้ำกันบ้าง ก็ทนไหวค่ะ

แต่ไม่ใช่เรื่องเดียวกัน ก็คือไม่ใช่เรื่องเดียวกันค่ะ

ยังไงก็ชอบทวิภพนี้มากกว่าทวิภพของช่องเจ็ดล่าสุดค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคุณ SILA ค่ะ ที่นำเรื่องนี้มาไล่ให้อ่าน เข้าใจกว่าตอนดูหนังเ
ยอะเลยค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยอธิบายแกล้มด้วยค่ะ ยิ่งกระจ่างมากขึ้นอีก
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 20:47

สตรีท่านนี้ถ่ายภาพที่สตูดิโอ ฟรานซิส จิต สมัยรัชกาลที่ ๔

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 13 เม.ย. 12, 21:00

อีกภาพหนึ่ง

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 14 เม.ย. 12, 00:02

ขอบพระคุณ คุณ siamese ครับผม
สัก 2 ปีที่แล้วเห็นจะได้ มีเพื่อนมาชวนคุย
เรื่องเอา 'หม่อมเป็นสวรรค์' มาทำละครเวทีเล่นกัน
ผมก็ส่งภาพ 2 สาวนี้ให้เขาล่ะครับ

อำเขาเล่น ว่า 'หม่อมสุด' กับ 'หม่อมขำ' เลยนะมึง
(ไม่รู้พวกมันเชื่อผมไหม... แต่สุดท้ายโปรเจกต์ก็พับไปครับ)

เรียน อ.เทาชมพู ครับ
เรื่องชีวิตความเป็นอยู่นางพิม ในขุนช้างขุนแผน
หลายฉากอ่านแล้วก็ชวนให้สงสัยว่าจะเกินไปสักกี่มากน้อยครับ

ผมเคยลองเทียบดูเล่นๆ ระหว่างฉากพระตำหนักของสนม
ที่แอนนาบรรยายไว้ใน Romance of Siamese Harem

ขนาดจริงของหอไตรวัดระฆัง (ที่รัชกาลที่ ๑ ถวายเรือนเดิมของท่านไว้)

กับเรือนขุนช้างที่ขุนแผนไป 'โจนลงกลางชานร้านดอกไม้'

บอกชื่อมา 3 แห่ง ผมเชื่อว่า อาจารย์ก็น่าจะเดาได้เหมือนที่ผมพบครับ
คือ เรือนขุนช้างใหญ่บะเริ่มเทิ่ม ใหญ่โตที่สุด มีร้านดอกไม้อะไรไม่รู้เยอะแยะ
วันทองจะลาเรือนก็ช้อนปลาทองเล่น ปลาก็ดำผุดดำว่า
เหมือนที่แอนนาเล่าถึงชีวิตพระสนมใน ร.๔ ไว้ไม่ผิดเพี้ยน

ส่วนเรือนที่ดูเหมือนจะเล็กที่สุด คือ หอไตรวัดระฆัง...
ขนาดเป็นบ้านขุนนางระดับบิ๊กสมัย ร.๑ แล้วนะครับ

แล้วอย่างนี้ขุนช้างจะต้อง 'ใหญ่' สักแค่ไหน?
มีบ้านใหญ่ขนาดใหญ่กว่าพระสนมระดับเจ้าจอมมารดา
หรือขุนนางระดับเจ้าพระยาสมัยรัชกาลที่ ๑ ได้...
เห็นที่บ้านชนิดนี้คงต้องเรียกว่า 'วัง' เป็นแน่แท้

ขออนุญาตเล่าความลงกระทู้ไว้สั้นๆเท่านี้นะครับ
ถ้าสมาชิกท่านใดสงสัย หรือไม่เห็นด้วย ก็ทัก และท้วงผมได้ตลอดครับ
(หรือจะแยกไปเปิดกระทู้ใหม่ ไม่ให้รกกับทวิภพผมก็ยินดีครับ)

ต้นร่างเรื่องจริงที่ผมค้นไว้คร่าวๆ แล้วจดบันทึกไว้ย่อๆ ก็ยังอยู่ครับ
คาดว่าถ้าขอทุนที่ไหนทำงานวิจัยได้ก็น่าสนุกดี...
แต่เห็นทีถ้าทำจริง... ชีวิตผมจะหมดสนุกไปอีกหลายเดือนครับ
เพราะต้องมาทนนั่งเขียนงานอะไรไม่รู้... วางคำพลาดที่เดียวก็เป็นเรื่องแล้ว

กลับมาสู่ทวิภพกันดีกว่าครับ... อยากเห็นคุณ SILA
เขียนเรื่องเพลงที่ใช้ประกอบหนังมากถึงมากที่สุดครับ
แต่เห็นทีรีบขอตั้งแต่ตอนนี้จะมิเหมาะ... เรื่องกำลังสนุกอยู่เทียวครับ ยิ้ม
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 14 เม.ย. 12, 09:44

ยินดีต้อนรับชมด้วยกันครับคุณแป้งร่ำ   

อ้างถึง
'หม่อมเป็นสวรรค์'

คุณติบอคงพิมพ์พลาด - หม่อมเป็ดสวรรค์

อ้างถึง
อยากเห็นคุณ SILA
เขียนเรื่องเพลงที่ใช้ประกอบหนังมากถึงมากที่สุดครับ

ทวิภพ ๒๕๔๗ นี้ ในภาคดนตรีประกอบก็ได้ถูกสร้างสรรค์ขึ้นอย่างไพเราะประณีตเช่นกัน
มีทั้งเพลงใหม่และเพลงเก่าในอดีตในประวัติศาสตร์
         แต่ที่ตั้งใจข้ามส่วนนี้ไป ไม่ได้พูดถึงเพราะกลัวงาน(หนัก)เข้า ครับ  
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 14 เม.ย. 12, 09:50

ผ่านพ้นช่วงเวลาพัก จากนี้แม่มณีจะกลับไปอดีตเพื่อพบกับเหตุการณ์สำคัญเข้มข้น
ขมวดเกลียวหัวเลี้ยวหัวต่อเมื่อชาติมหาอำนาจที่ร้ายกาจกว่ามาถึงสยาม

พ่อเทพเล่าถึงกงสุลฝรั่งเศส เมอร์ซิเออร์ กาเบรียล โอบาเรต์ ผู้มาถึงอย่างเปิดเผย
ถึงเป้าหมายให้ชาวสยามรับรู้ว่า ฝรั่งเศสต้องการมีอำนาจในสยาม มันคืบคลานมาจากญวน ลาว เขมร
ที่ซึ่งสยามเคยมีอำนาจเหนืออยู่ หากไม่เกรงใจอังกฤษมันคงงับคอเราไปแล้ว

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 14 เม.ย. 12, 09:52

เมนี่มาคุยกับพ่อเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงที่สยามถูกคุกคามโดยสองชาติตะวันตก
          พ่อเชื่อว่า ไม่ว่าสมัยใดคนไทยเราได้พยายามอย่างดีที่สุดแล้ว ไม่งั้นเราอยู่รอดหรือ
          เมนี่คิดว่าน่าจะมีวิธีที่ดีกว่าที่แล้วมา และถามพ่อว่าถ้าเราสามารถกลับไปมีส่วนในอดีตได้
จะทำอะไร

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 14 เม.ย. 12, 09:55

เตียงของแม่มณีที่ว่างเปล่า พ่อเทพเฝ้าคะนึงหา

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 14 เม.ย. 12, 09:57

เช่นกลับไปบอกวิธีรบให้ชนะพม่า พ่อถามกลับว่าโดยการสร้างเอ็ม ๑๖ แทน
การหล่อปืนใหญ่หรือ
             แล้วพ่อก็หันไปคว้าวิทยุแบบเก่ามายื่นให้เมนี่ และบอกว่าไม่ต้องย้อนไปไกลขนาดนั้น
แค่ช่วยสร้างวิทยุแบบนี้ให้โดยมีงบประมาณจำกัดและไม่มีช่าง

ประวัติศาสตร์ไม่ต้องแก้ตัว อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน ปัจจุบันต้องเป็นฉันมิตรกับอนาคต
ถ้าเรารู้ถ่องแท้ว่าวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร ชีวิตเราวันนี้จะมีความหมายหรือ

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 36
  พิมพ์