เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3435 รักภาษา
ธนะวิชช์ สุนทรรักษ์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 30 เม.ย. 01, 01:25

ข้อใดมีโคลงสร้างพยางค์เหมือนคำว่า "ชันษา "
  ก. กัญหา
  ข.  มารยา
  ค.  ปริศนา
  ง.   จินตหรา
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 เม.ย. 01, 00:02

การบ้านหรือเปล่า?  ถ้าการบ้านลองทำดูก่อนจะดีกว่านะครับ?
ถ้าพยายามแล้ว แต่ไม่เข้าใจหลักการ น่าจะถามใหม่เช่นว่า
พยางค์เป็นอย่างไร โครงสร้างพยางค์เป็นอย่างไร
หรือ  ผมคิดว่าเป็นแบบนี้ท่านอื่นคิดว่าอย่างไรครับ
ทำไมผมคิดผิด...เป็นต้น จะเป็นประโยชน์ต่อตัวคุณมากกว่านะครับ
เอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 เม.ย. 01, 15:21

ตอบข้อ ก. ครับ เพราะข้อ ก. เป็นคำ 2 พยางค์เหมือนกับคำว่า ชันษา ส่วนอีก 3 ข้อ เป็นคำ 3 พยางค์    คำว่า กัญหา พยางค์แรกเป็นคำที่มีตัวสะกด พยางค์ที่ 2 ไม่มีตัวสะกด เหมือนกับคำว่า ชันษา ครับ
จมื่นฌองฌาค
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 02:16

ลักษณะนี้ผมว่าเป็นการขอเฉลยจาก บ.ฝ.ent มั้งครับ ไม่ต้อง ซีเรียส ขนาดนั้นก็ได้ครับ คุณ JOR
เสี่ยวยื้อ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 13:25

นั่นน่ะซิคะคุณJorซีเรียสแบบนี้หน้าแก่ก่อนอายุนาขอบอก
หน้า: [1]
  พิมพ์