เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 23436 อยากทราบชื่อขุนนางในเมืองตานี ( ปัตตานี ) แล้วมี หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ อยู่ไหม
Thosawad
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 21 มี.ค. 12, 20:46

คุณหลวงท่านอยู่ในสมัยรัชกาลที่ ๕ ตอนที่ยังมีเจ้าเมืองผู้ปกครองเป็นอิสลามอยู่อ่ะครับ ประมาณปี พ.ศ.2435 หลักฐานการอยู่ก็ได้จากตัวเลขอาหรับจากตราประทับโบราณอายุกว่าร้อยปี 2 ชิ้นที่ให้ชมนั้นแหละครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 21 มี.ค. 12, 21:30

ภาพขยายพระบาทสมเด็จฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ หน้าศาลาว่าการมณฑลปัตตานี เมื่อ พ.ศ. ๒๔๓๒ โดยด้านขวาภาพเป็นภาพหลวงจีนคณานุรักษ์ร่วมรับเสด็จ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 21 มี.ค. 12, 21:33

กลุ่มตรงนี้น่าจะเป็นเจ้าเมืองและข้าราชการเมืองปัตตานี

Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 21 มี.ค. 12, 22:44

แล้วมีใครบ้างพอจะทราบหรือป่าวครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 10 เม.ย. 12, 13:17

ไม่ทราบว่าคุณ Thosawad ยังติดตามกระทู้นี้อยู่หรือเปล่า
แต่ผมยังไม่ลืมครับ กำลังสนุกกับการตามล่าหาความจริงของบ้านเกิดผมในกระทู้นี้

๑. ผมกำลังสงสัยว่าบ้านหลังนี้อยู่ในตรอกร้านถ้องเซ่งใช่หรือเปล่าครับ ตรอกนี้สมัยก่อนเดินผ่านสวนมะพร้าวทะลุไปออกถนนปรีดาได้
๒. บริเวณบ้านหลังนี้ มีกิจการโรงเลื่อยโบราณ เลื่อยไม้ซุงด้วยเลื่อยขนาดใหญ่แนวตั้งโดยใช้แรงคน
๓. ในอดีตบ้านหลังนี้มีผู้ชายสูงอายุ ค่อนข้างเรียบร้อย ไม่ค่อยสุงสิงกับใคร สวมหมวกแขกสีดำแบบหมวกหนีบเป็นประจำ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 11 เม.ย. 12, 22:24

ใช่ครับ หลังบ้านเคยเป็นโรงไม้เก่า สมัยก่อนนั้นบ้านผมสามารถทะลุข้ามผ่านไปฝั่งถนนปรีดาได้ แต่ปัจจุบันหลังจากขายที่ดินไปบางส่วน ทางบ้านผมเลยสร้างกำแพงสูงล้อมรอบที่ดินที่เหลืออยู่ไว้เลยไม่สามารถเดินทะลุเหมือนเมื่อก่อนได้แล้ว และสมัยก่อนที่ดินบ้านนั้นยาวไปถึงริมฝั่งแม่น้ำปัตตานีเลย ส่วนผู้สูงอายุนั้นผมไม่แน่ใจเพราะรูปถ่ายใดๆผมก็ไม่มี แต่ก็อาจจะใช่คนในตระกูลมั้งครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 11 เม.ย. 12, 22:56

ผมติดตามดูตลอดครับผม
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 11 เม.ย. 12, 23:17

ผมต้องให้พ่อผมในวัย ๘๔ ค่อยๆรื้อฟื้นความทรงจำครับ ตอนนี้ได้มาแค่นี้ครับ

แต่ผมจะเอาข้อมูลนี้ไปให้พ่อทบทวนต่อ เพราะทีแรกไม่แน่ใจว่าจะถูกหรือเปล่า

ผมเอาว่าชายสูงอายุคนนั้นน่าจะเป็นปู่ของคุณครับ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 11 เม.ย. 12, 23:21

พยายามให้พ่อนึกว่ารู้จักใครนามสกุล ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ บ้าง พ่อบอกว่าไม่เคยได้ยินเลยครับ
ถ้าเป็นไปได้อยากได้ชื่อผู้ชายที่เป็นลูกหลานหลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ครับว่าชื่ออะไรกันบ้าง เอาจนถึงรุ่นพ่อคุณด้วยก็ดี
พ่ออาจจะรื้อฟื้นความทรงจำได้ว่ามีใครที่พ่อรู้จักบ้าง
พอจะหารูปถ่ายบ้านหลังนั้นมาให้ดูได้บ้างหรือเปล่าครับ
ปัจจุบันเปลี่ยนสภาพไปเยอะหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มากผมจะขอให้หลานชายที่ปัตตานีไปถ่ายรูปมาให้พ่อดูครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 00:39

คุณ CTV ครับเปิดไปหน้าแรกสิครับ ที่ความเห็นที่ 13 รูปที่ 2 มีบอกอยู่อ่ะครับ ผมจะบอกให้คราวๆน่ะครับ
หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์กับนางซีตี ไม่ทรายนามสกุล มีลูกสาวด้วยกันชื่อ นางเจ๊ะมิเนาะ ลาเฮศักดิ์สิทธิ์
แล้วนางเจ๊ะมิเนาะแต่งงานได้แต่งงานกับนายเจ๊ะดือราแม (คนจะนะ ) มีลูกด้วยกันสองคนคือ
 1.นางเจ๊ะลิเมาะ  ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ( แต่งงานแล้วแยกออกไป )
 2.นายเจ๊ะยะปา  ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ เรียกกันทั่วไปว่า ซูปา ( ปู่ของผมเอง )
จากนั้น นายเจ๊ะยะปาแต่งกับนางเจ๊ะแย (เมาะซูแย ) คนสายบุรี แล้วมีลูกด้วยกัน 5 คน
และพ่อของผมก็เป็นคนสุดท้อง ถ้าย่าผมยังมีชีวิตอยู่ก็น่าจะ 80 ปีได้ ส่วนปีปู่ผมก็น่าจะ 80 กว่าๆแล้วเช่นกัน
ที่กล่าวมานั้นทั้งปู่ พี่สาวปู่ และย่าได้เสียชีวิตหมดแล้วน่ะครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 00:51

เด่วน่ะครับพอดีจำได้ว่าพ่อเคยถ่ายรูปบ้านไว้ตอนยังไม่เปลี่ยนหลังคา ไม่ทราบว่าจะเจอรึป่าวน่ะครับ ปัจจุบันบ้านนี้ได้เปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหมด เนื่องจากมีอายุมานานแล้วโครงสร้างหลังคาเลยผุพังหมด แต่ตัวบ้านยังคงเดิม บ้านมีลักษณะสีดำเมื่อมองไกลๆ บ้านเป็นบ้านยกพื้นมีลักษณะเป็นรูปตัวแอล ( L ) ที่เป็นตัวบ้านเดิมน่ะครับปัจจุบันได้ต่อเติมด้านหลัง และส่วนที่มีอยู่ก่อนก็ยังเหมือนเดมครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 01:19

ย่าผม นามสกุลเดิม อาลีอิสเฮาะ ( นางเจ๊ะแย อาลีอิสเฮาะ )
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 07:45

คุณ CTV ครับเปิดไปหน้าแรกสิครับ ที่ความเห็นที่ 13 รูปที่ 2 มีบอกอยู่อ่ะครับ ผมจะบอกให้คราวๆน่ะครับ
หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์กับนางซีตี ไม่ทรายนามสกุล มีลูกสาวด้วยกันชื่อ นางเจ๊ะมิเนาะ ลาเฮศักดิ์สิทธิ์
แล้วนางเจ๊ะมิเนาะแต่งงานได้แต่งงานกับนายเจ๊ะดือราแม (คนจะนะ ) มีลูกด้วยกันสองคนคือ
 1.นางเจ๊ะลิเมาะ  ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ( แต่งงานแล้วแยกออกไป )
 2.นายเจ๊ะยะปา  ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ เรียกกันทั่วไปว่า ซูปา ( ปู่ของผมเอง )
จากนั้น นายเจ๊ะยะปาแต่งกับนางเจ๊ะแย (เมาะซูแย ) คนสายบุรี แล้วมีลูกด้วยกัน 5 คน
และพ่อของผมก็เป็นคนสุดท้อง ถ้าย่าผมยังมีชีวิตอยู่ก็น่าจะ 80 ปีได้ ส่วนปีปู่ผมก็น่าจะ 80 กว่าๆแล้วเช่นกัน
ที่กล่าวมานั้นทั้งปู่ พี่สาวปู่ และย่าได้เสียชีวิตหมดแล้วน่ะครับ

ในโฉนด เขียนเป็น นางเจ๊ะยะปา
ปู่คุณอายุรุ่นราวคราวเดียวกับพ่อผม พ่อคุณก็น่าจะรุ่นราวคราวเดียวกับผม อาจจะเคยเห็นหน้ากัน หรืออาจจะเป็นรุ่นใกล้กันที่โรงเรียนเบญจมราชูทิศ ปัตตานี

ย่าผม นามสกุลเดิม อาลีอิสเฮาะ ( นางเจ๊ะแย อาลีอิสเฮาะ )

เป็นอาลีอิสเฮาะ เป็นอะไรกับเจ๊ะอุสมาน, สนั่น, ภิเศก อาลีอิสเฮาะครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 21:16

นายเจ๊ะอุสมาน, สนั่น, ภิเศก อาลีอิสเฮาะ เค้าเป็นญาติสนิทครับ พ่อผมอายุ 47 ปีครับ ไม่ได้เรียนเบญจมฯ แต่ลุงผมเรียนที่เบญจมฯ ชื่อ นาย สมาน ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ แต่ท่านเสียแล้ว ท่านเป็นลูกชายคนโต ถ้ายังมีชีวิตก็คง 50 กว่าๆ ส่วนป้าๆก็เรียนเดชะฯกัน ป้าผมปีนี้อายุ 55 ปีแล้ว พ่อผมเป็นช่างซ่อมรถเปิดอู่เองที่บ้าน พ่อผมชื่อ นาย สมศักดิ์ ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ชื่อเล่น เดย์ ร้านชื่อ อู่เดย์ เพาเวอร์ เซอร์วิส

Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 12 เม.ย. 12, 21:24

บ้านในปัจจุบันได้เลขที่ตามทะเบียนบ้านเป็น บ้านเลขที่ 1 ตรอก 2 ถนน ฤาดี ตำบล อาเนาะรู อำเภอ เมืองปัตตานี จังหวัด ปัตตานี 
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์