เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 23438 อยากทราบชื่อขุนนางในเมืองตานี ( ปัตตานี ) แล้วมี หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ อยู่ไหม
Thosawad
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 02 ก.ค. 12, 19:11

เรียนทุกๆท่าน หากใครมีความคืบหน้าโปรดแจ้งให้ทราบด้วยครับ
Najib Bin Ahmad
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 20:08

มีลูกหลานของหลวงบริพันธ์ประสิทธิ์และเจ๊ะซีตี อยู่ที่จะบังติกอ ชื่อ นิอูมา ระเด่นอาหมัดครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 20:36

เป็นรูปของหลวงบริพันธ์ประสิทธิ์ กับ เจ๊ะซีตี ภรรยา

sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 21:12

โยงใกล้ผมเข้ามาทุกทีแล้วครับ

ชื่อ เจ๊ะอุยทา มันประหลาด เพราะเหมือนมีภาษายาวีปนจีน
น่าจะเป็น เจ๊กอุยทา มากกว่าครับ

พระจีนคณานุรักษ์(ตันจูล่าย) เป็นปู่ของปู่ผมเองครับ
ในละแวกบ้านมีชื่อที่ใกล้เคียงกับ หลวงปริพันธประสิทธิ์ คือ หลวงประสิทธิ์บุรีรมย์ (ก่างเซ่งหิ้น กิติสาธร)

ไม่ทราบพอจะบอกนามสกุลของคุณปู่ได้มั๊ยครับ เพราะถ้าอายุประมาณ ๘๐ ปี ก็รุ่นพ่อผม เอ่ยมาผมอาจจะรู้จัก หรือไม่ก็จะถามพ่อให้ครับ
ถ้าได้รูปโฉนดนั้นมาให้ดูยิ่งดีเลยครับ
เจ๊ะ ไม่ใช่คำจีนครับ เป็นคำนำหน้าผู้มีเชื้อสายกษัตริย์ทางมลายูชั้นล่างสุด
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 22:39

ผมทราบมาจากการบอกเล่าของลุงว่า หลวงบริพันธ์ประสิทธิ์ มีตำแหน่งเป็นนายอำเภอปัตตานี ในสมัย ร5 จริงเท็จประการใดคงต้องตรวจสอบ และชื่อของหลวงบริพันธ์ฯ ไม่ใช่ เจ๊ะอุยทา แต่เป็น เจ๊ะอูมา ครับ เป็นชาวมลายู ไม่ใช่ชาวจีน
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 09:18

ผมทราบมาจากการบอกเล่าของลุงว่า หลวงบริพันธ์ประสิทธิ์ มีตำแหน่งเป็นนายอำเภอปัตตานี ในสมัย ร5 จริงเท็จประการใดคงต้องตรวจสอบ และชื่อของหลวงบริพันธ์ฯ ไม่ใช่ เจ๊ะอุยทา แต่เป็น เจ๊ะอูมา ครับ เป็นชาวมลายู ไม่ใช่ชาวจีน

ขอบคุณครับ
ช่วงแรกตอนที่ไม่มีข้อมูลอะไรเลย นอกจากชื่อ อุยทา ทำให้ผมหลงทางไปทางชื่อของคนจีน
แต่พอภายหลังมีข้อมูลว่าท่านเป็นมลายูปัตตานี ผมก็คาดเดาว่าน่าจะเขียนชื่อท่านผิด จาก อุมา เป็น อุยทา
ต้องขอบคุณ คุณ Najib Bin Ahmad มากครับ

ผมพยายามสืบค้นเรื่องข้าราชการเมืองตานีในสมัยรัชกาลที่ ๕ แต่ยังหารายละเอียดไม่ได้
แต่พอมาอ่านความเห็นนี้ ทำให้ผมโยงแบบเดานิดๆว่า ในสมัยนั้น เมืองตานี คงจะมีการปกครองโดยเจ้าเมือง แล้วมีนายอำเภอหลายคน
เพราะฝั่งบรรพบุรุษผมมีตำแหน่งเป็น กัปตันจีน ซึ่งก็เปรียบเสมือน นายอำเภอฝ่ายชาวจีน

นิอูมา ระเด่นอาหมัด นี่ใช่ร้านขายวิทยุ ถนนอุดมวิถี ใกล้โรงไม้เจริญไทยหรือเปล่าครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 09:30

นิอูมา ลุงผม อายุ 90 แล้วครับ เป็นคุณพ่อของ อาจารย์นิอาเรฟ ระเด่นอาหมัด เป็นลุงของ อาจารย์นิฟาริด ระเด่นอาหมัด รองอธิการบดี มอ.ปัตตานีคนปัจจุบัน ในอดีต นิอูมา เคยดำรงตำแหน่ง สมาชิกเทศบาลของปัตตานีด้วยครับ (?) ปัจจุบันท่านก็ยังมีชีวิตอยู่ สุขภาพไม่ดีนักตามประสาคนสูงอายุ แต่ความจำดีเยี่ยมเลยครับ บ้านอยู่ตรงสี่แยกใกล้กับมัสยิดรายา ตรงข้ามกับกุโบร์ไซยิด (ไม่ใช่กุโบร์โต๊ะอาเยาะนะครับ)
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 09:42

นิอูมา ลุงผม อายุ 90 แล้วครับ เป็นคุณพ่อของ อาจารย์นิอาเรฟ ระเด่นอาหมัด เป็นลุงของ อาจารย์นิฟาริด ระเด่นอาหมัด รองอธิการบดี มอ.ปัตตานีคนปัจจุบัน ในอดีต นิอูมา เคยดำรงตำแหน่ง สมาชิกเทศบาลของปัตตานีด้วยครับ (?) ปัจจุบันท่านก็ยังมีชีวิตอยู่ สุขภาพไม่ดีนักตามประสาคนสูงอายุ แต่ความจำดีเยี่ยมเลยครับ บ้านอยู่ตรงสี่แยกใกล้กับมัสยิดรายา ตรงข้ามกับกุโบร์ไซยิด (ไม่ใช่กุโบร์โต๊ะอาเยาะนะครับ)

ขอบคุณครับ

น่าจะใช่พ่อของ นิอันนุวา ระเด่นอาหมัด รุ่นผมมี ๒ นิอันนุวา คนนึง ระเด่นอาหมัด อีกคน สุไลมาน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 09:52

ลูกๆของนิอูมา รู้สึกว่าจะไม่มีชื่ออันวาร์ คงจะเป็นหลานเสียมากกว่า แต่ก็ญาติๆกันหมดละครับ ระเด่นอาหมัดกับสุไลมานก็มาจากสายเดียวกัน กับตระกูลอาลีอิสเฮาะก็เกี่ยวดองโดยการแต่งงาน
นอกเรื่องจากกระทู้นี้นิดนึงครับ..... ผมเคยได้รับการบอกเล่าว่า คุณนายภูผาภักดี ภรรยาของ พระยาภูผาภักดี (ตนกูเงาห์ ซำซุดดีน) เจ้าเมืองระแงะคนสุดท้าย เป็นชาวจีนฮกเกี้ยน และเป็นลูกสาวของ กาปิตันจีนอ (กัปตันจีน) ซึ่งก็ไม่น่าจะใช่คนในตระกูลของ ตันจูล่าย กาปิตันจีนที่ตานี พอจะทราบไหมครับว่า มีกาปิตันจีนที่ไหนอีกบ้างครับ คุณ CVT
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 10:26

ลูกๆของนิอูมา รู้สึกว่าจะไม่มีชื่ออันวาร์ คงจะเป็นหลานเสียมากกว่า แต่ก็ญาติๆกันหมดละครับ ระเด่นอาหมัดกับสุไลมานก็มาจากสายเดียวกัน กับตระกูลอาลีอิสเฮาะก็เกี่ยวดองโดยการแต่งงาน
นอกเรื่องจากกระทู้นี้นิดนึงครับ..... ผมเคยได้รับการบอกเล่าว่า คุณนายภูผาภักดี ภรรยาของ พระยาภูผาภักดี (ตนกูเงาห์ ซำซุดดีน) เจ้าเมืองระแงะคนสุดท้าย เป็นชาวจีนฮกเกี้ยน และเป็นลูกสาวของ กาปิตันจีนอ (กัปตันจีน) ซึ่งก็ไม่น่าจะใช่คนในตระกูลของ ตันจูล่าย กาปิตันจีนที่ตานี พอจะทราบไหมครับว่า มีกาปิตันจีนที่ไหนอีกบ้างครับ คุณ CVT

คงเป็นตามที่ผมเคยตอบในเฟซบุ๊คครับ ว่าทุกเมืองที่มีชาวจีนอาศัยอยู่ จะมีตำแหน่งกัปตันจีน เปรียบเสมือนนายอำเภอจีน ดุแลชาวจีนในเมือง
เพราะที่กลันตัน ตรังกานู ก็มี กัปตันจีนครับ
Thodsawad Laheasaksit
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 14 ม.ค. 13, 00:32

อยากทราบประวัติของหลวงท่านและภรรยาท่านว่าเป็นใครมีบทบาทหน้าที่อะไรในเมืองปัตตานีนี้ แล้วท่านมีลูกกี่คนแล้วรู้จักกับตระกูล"ลาเฮศักดิ์สิทธิ์"ไหมครับ เพราะตอนนี้ตระกูลผมมีเชื้อสายน้อยมากๆเลย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 14 ม.ค. 13, 19:18

ประวัติที่มากกว่านี้ คุณคงต้องไปถามจากนิอูมา ระเด่นอาหมัด ที่ผมบอกในกระทู้ข้างบน (ถ้าคุณอยู่ที่ปัตตานี)
เพราะเรื่องของเจ๊ะอูมากับเจ๊ะซีตี ผมทราบเท่าที่เล่าให้ฟังนั่นแหละครับ ถ้าจะรอผมถาม ก็คงนานละครับ เพราะผมไม่ได้อยู่ที่ปัตตานี
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์