เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 23437 อยากทราบชื่อขุนนางในเมืองตานี ( ปัตตานี ) แล้วมี หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ อยู่ไหม
Thosawad
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 21:02

นายเจ๊ะแม ชื่อจริง นายเจ๊ะดือราแม ครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 21:13

ได้เค้ามากขึ้นแล้วครับ

แต่ดูแล้วหลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ ไม่ใช่ชื่อ เจ๊ะอุยทา เป็นเจ๊ะอุยท หรืออะไรสักอย่างนะครับ ตัวนั้นไม่ใช่สระ า แต่เป็นวงเล็บปิด )
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 21:19

นายเจ๊ะอยุท
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 21:23

อ๋อครับ แล้วได้เค้าว่าไงบ้างครับ ผมว่าจะเอารูปบ้านที่ถ่ายก่อนจะซ่อมบ้านเปลี่ยนหลังใหม่ให้ดูด้วยอ่ะครับแต่หาไม่เจอ บ้านผมสมัยก่อนเป็นบ้านไม้ขนาดใหญ่ยกพื้นบ้านมีสีดำเมื่อมองไกลๆหลังคามุงกระเบื้องเผาสีแดง สันขอบหลังคากอปูนที่สันมีลักษณะงอลขึ้น ที่กรอบหลังคามีป้ายภาษาอาหรับด้วยครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 21:28

ทางด้านข้างมีบันไดใหญ่ตรงที่ประตูบานใหญ่แบบผับได้คล้ายๆที่ว่าการอะไรสักอย่างเพราะประตูที่ผับได้นั้นมีทั้งหมด 6 ผับ ตรงบันไดมีหลังคาทอดลงมาด้วยครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 16:34

ผมเป็นคนปัตตานี ต้นตระกูลผมเป็นขุนนางในเมืองปัตตานี ผมได้รู้จักชื่อ หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ จาก ชื่อในโฉนดที่ดินที่ดูจะเก่ามาก หลวงคนนี้เป็นพ่อ ( ตาทวด )ของแม่ ( ทวด )ของพ่อ ( ปู่ )ของพ่อผม ผมเลยอยากทราบว่ามีหลวงคนนี้อยู่จริงไหม ทำไมไม่มีบันทึกหลักฐานอื่นเลย ( อยากรู้เรื่องของต้นตะกูลให้มากกว่านี้ )
     *** รบกวนคนที่รู้หรือหาข้อมูลได้ช่วยหาข้อมูลมาตอบด้วยได้ไหมครับ  ขอรบกวนหน่อยน่ะครับ ***

คำถามที่ควรขบคิด
๑.หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์  เป็นบรรดาศักดิ์ข้าราชการชั้นสัญญาบัตร หรือชั้นประทวน? 
๒.หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์  เป็นบรรดาศักดิ์ของข้าราชการสังกัดกระทรวงหรือกรมกองใด  กระทรวงมหาดไทย?
๓.หลวงปริพนธ์ประสิทธิ์  เป็นบรรดาศักดิ์ข้าราชการที่มีตำแหน่งหน้าที่อะไรในจังหวัดปัตตานี หรือในจังหวัดใกล้เคียง  นายอำเภอ? หรือปลัด?
๔.หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์  มีอายุและทำราชการมาถึงปีใด รัชกาลใด?
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 16:57

อันนี้ก็ไม่ทราบเช่นกันครับ เพราะไม่มีหลักฐานใดๆที่จะบ่งบอกถึงตำแหน่งหน้าที่การงานเลย แต่คนเก่าแก่ว่าเป็นมือขวาท่านเจ้าเมืองครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:01

อันนี้ก็ไม่ทราบเช่นกันครับ เพราะไม่มีหลักฐานใดๆที่จะบ่งบอกถึงตำแหน่งหน้าที่การงานเลย แต่คนเก่าแก่ว่าเป็นมือขวาท่านเจ้าเมืองครับ

จากคำบอกเล่า  จับความได้ว่า

๑.เป็นมือขวาของเจ้าเมือง  ก็น่าจะเป็นข้าราชการสังกัดกระทรวงมหาดไทย
๒.ถ้าเป็นมือขวาของเจ้าเมือง ก็น่าจะเป็นปลัดหรือผู้ช่วยราชการเมืองปัตตานี อาจจะเป็นข้าราชการชั้นสัญญาบัตร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:02

คำถาม
๑ ปริพันธ์ประสิทธิ์ แปลว่าอะไร  
คำตอบนี้จะนำไปสู่การหาแวดวงได้ว่าเจ้าของราชทินนาม มีหน้าที่ความรับผิดชอบเกี่ยวกับอะไร
๒ ได้คำตอบข้อ ๑ แล้ว อาจนำไปสู่คำตอบข้อ ๒ ได้

ความหมายจากรอยอิน

ปริพันธ์   [ปะริ-] ก. บริพันธ์. (ป.).
บริพันธ์,       [บอริพัน] ก. ผูก, แต่ง, ร้อยกรอง, ประพันธ์. (ป. ปริพนฺธ)
ประสิทธิ-, ประสิทธิ์   [ปฺระสิดทิ-, ปฺระสิด] น. ความสําเร็จ. ก. ทําให้สําเร็จ. (ส. ปฺรสิทฺธิ).

เป็นหลวง น่าจะเป็นชั้นสัญญาบัตร
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:05

สุดยอดเลยครับพี่เก่งมากเลย ผมไม่เคยรู้และคิดมาก่อนเลย ขอบคุณครับ ช่วยผมให้ทราบถึงบรรพบุรุษของผมด้วยน่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:06

๑.เป็นมือขวาของเจ้าเมือง  ก็น่าจะเป็นข้าราชการสังกัดกระทรวงมหาดไทย
๒.ถ้าเป็นมือขวาของเจ้าเมือง ก็น่าจะเป็นปลัดหรือผู้ช่วยราชการเมืองปัตตานี อาจจะเป็นข้าราชการชั้นสัญญาบัตร

จากราชทินนาม   คุณหลวงปริพนธ์ฯ อาจจะมีตำแหน่งที่เรียกว่า อักษรเลข    หมายถึงผู้ทำหน้าที่เลขานุการของเจ้าเมือง(ผู้ว่าราชการจังหวัด)
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:23

ข้าราชการหัวเมือง หรือ กรมการเมืองนั้น  ตำแหน่งอักษรเลขนั้น  ส่วนใหญ่มีบรรดาศักดิ์เป็นขุน  หรือไม่มีบรรดาศักดิ์
จะมีบ้างเหมือนกันที่เป็นหลวงแต่มีน้อยนัก

และหากผู้ดำรงตำแหน่งอักษรเลขเป็นข้าราชการมีบรรดาศักดิ์  ก็เป็นข้าราชการชั้นประทวน ไม่ใช่ชั้นสัญญาบัตร

อนึ่งบรรดาศักดิ์ ปริพันธ์ประสิทธิ์  พิจารณาบรรดาศักดิ์ ยังไม่สามารถชี้เจาะจงได้ว่าทำงานเกี่ยวกับตำแหน่งใดแน่
แต่ดูจาก บรรดาศักดิ์ หลวง  และเป็นมือขวาของเจ้าเมือง  ถ้าไม่ใช่นายอำเภอ  ก็น่าจะเป็นปลัดจังหวัด ยกรบัตร
หรือผู้ช่วยราชการ  ซึ่งมักมีบรรดาศักดิ์ เป็นขุน เป็นหลวง หรือบางทีก็เป็นพระ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:25

ที่บ้านมีแค่หลักฐานดวงตราประทับแต่เป็นภาษาอาหรับ ของ ปี ฮิจเราะฮ์ศักราช ที่ 1316 ( พ.ศ.2438 ) ประมาณ 117 ปีได้

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 มี.ค. 12, 17:30

ที่บ้านมีแค่หลักฐานดวงตราประทับแต่เป็นภาษาอาหรับ ของ ปี ฮิจเราะฮ์ศักราช ที่ 1316 ( พ.ศ.2438 ) ประมาณ 117 ปีได้

นี่อาจจะเป็นรอยให้สะกดตามไปได้  อย่างน้อยก็ไม่ต้องค้นไปถึงสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ให้เหนื่อยเปล่า
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 มี.ค. 12, 15:21

ไม่มีความคืบหน้าอะไรเลยหรอครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์