เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 23439 อยากทราบชื่อขุนนางในเมืองตานี ( ปัตตานี ) แล้วมี หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ อยู่ไหม
Thosawad
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

เมื่อ 17 มี.ค. 12, 02:49

ผมเป็นคนปัตตานี ต้นตระกูลผมเป็นขุนนางในเมืองปัตตานี ผมได้รู้จักชื่อ หลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ จาก ชื่อในโฉนดที่ดินที่ดูจะเก่ามาก หลวงคนนี้เป็นพ่อ ( ตาทวด )ของแม่ ( ทวด )ของพ่อ ( ปู่ )ของพ่อผม ผมเลยอยากทราบว่ามีหลวงคนนี้อยู่จริงไหม ทำไมไม่มีบันทึกหลักฐานอื่นเลย ( อยากรู้เรื่องของต้นตะกูลให้มากกว่านี้ )
     *** รบกวนคนที่รู้หรือหาข้อมูลได้ช่วยหาข้อมูลมาตอบด้วยได้ไหมครับ  ขอรบกวนหน่อยน่ะครับ ***
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 มี.ค. 12, 18:25

ขออภัยครับ ขอทราบนามสกุลครับ
เท่าที่ผมค้นคว้าเรื่องเมืองตานีในยุคล้นเกล้าฯรัชกาลที่ ๕ เป็นต้นมา ยังไม่เคยเจอชื่อนี้ในเอกสารฉบับไหนครับ
แต่หากทราบนามสกุล อาจจะย้อนกลับไปหาได้ครับว่าเป็นใคร
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 มี.ค. 12, 18:27

ไม่ทราบว่าพื้นเพเป็นคนอำเภอเมือง หรืออำเภออะไรครับ
โฉนดที่ดินอยู่ในพื้นที่ไหนครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 มี.ค. 12, 19:43

ในนี้ไม่มีนามสกุลและผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่เค้าเขียนในโฉนดที่ดินว่า  หลวงปริพันธ์ประสิทธิ ( นายเจ๊ะอุยทา ) แค่นี้ครับ  โฉนดที่ดินนี้ทำขึ้นปี 2505 ประมาณรุ่นทวด แม่ของปู่ แค่เค้าเขียนว่า แม่ของปู่นั้นเป็นบุตรของหลวงคนนี้ ปู่ผมเสียนานแล้วถ้าอยู่ก็คง 80 กว่าๆครับ หลวงคนนี้น่าจะเกิดช่วงไหนไม่ทราบ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 มี.ค. 12, 19:56

มีคนสูงอายุในตระกูลเล่าให้ฟังว่าสมัยก่อนนั้น บ้านนี้สร้างขึ้นไว้เพื่อให้เจ้านายเมืองตานี ( คล้ายกับจวนขุนนาง )อยู่ สมัยก่อนบ้านอยู่ใกล้กับริมแม่น้ำเมืองปัตตานี อยู่ใกล้ๆกับบ้าน พระจีนคณานุรักษ์ (ตันจูล่าย ) และเค้ายังเล่าให้ฟังว่าบ้านหลังนี้มีหลายรัชกาลเคยเสด็จมาเยียบบนบ้านหลังนี้ด้วยแต่เพราะเหตุใดไม่ทราบไม่มีบันทึกกล่าวไว้เลย
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 มี.ค. 12, 20:08

และถ้าจำไม่ผิดก็อยู่ระหว่างเส้นทางเสด็จของล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ ท่าน้ำหน้าบ้านคุณพระจีน จากนั้นก็ประมาณบ้านผม ต่อด้วยวัดบางน้ำจืด ( วัดตานีนรสโมสร ) แล้วพระองค์เสด็งที่สุดท้ายคือที่วังเจ้าเมืองปัตตานี ( อยู่ที่ ต.จะบังติกอ )
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 07:39

การเสด็จประพาสเมืองตานี ร.ศ. ๑๐๗ (พ.ศ. ๒๔๓๑)

ไม่ได้กล่าวถึงเส้นทางของคุณ Thosawad

ไม่ทราบว่าเส้นทางเสด็จพระราชดำเนินที่คุณ Thosawad กล่าวถึง อยู่ในปีไหน

ดูรายละเอียดเส้นทางเสด็จประพาสแหลมมลายูจาก

จดหมายเหตุการเสด็จประพาสรอบแหลมมลายูของรัชกาลที่ ๕

ยิงฟันยิ้ม
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 13:45

โยงใกล้ผมเข้ามาทุกทีแล้วครับ

ชื่อ เจ๊ะอุยทา มันประหลาด เพราะเหมือนมีภาษายาวีปนจีน
น่าจะเป็น เจ๊กอุยทา มากกว่าครับ

พระจีนคณานุรักษ์(ตันจูล่าย) เป็นปู่ของปู่ผมเองครับ
ในละแวกบ้านมีชื่อที่ใกล้เคียงกับ หลวงปริพันธประสิทธิ์ คือ หลวงประสิทธิ์บุรีรมย์ (ก่างเซ่งหิ้น กิติสาธร)

ไม่ทราบพอจะบอกนามสกุลของคุณปู่ได้มั๊ยครับ เพราะถ้าอายุประมาณ ๘๐ ปี ก็รุ่นพ่อผม เอ่ยมาผมอาจจะรู้จัก หรือไม่ก็จะถามพ่อให้ครับ
ถ้าได้รูปโฉนดนั้นมาให้ดูยิ่งดีเลยครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 17:14

ปู่ผม นามสกุลลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ครับ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 19:24

ปู่ผม นามสกุลลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ครับ

ไม่เคยได้ยินนามสกุลนี้ที่ปัตตานีเลยครับ
เดี๋ยวขอเวลาสอบถามพ่อและญาติผู้ใหญ่ท่านอื่นดูก่อนครับ
พอดีเลยช่วงนี้เรากำลังมีงานอาที่วัดเบญจมบพิตร
บรรดาญาติพี่น้องรุ่นอาวุโสมากันพร้อมหน้าพร้อมตา เดี๋ยวผมจะหาข้อมูลเรื่องนี้ให้ครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 20:31

บ้านผมปัจจุบันนี้คือ บ้านเลขที่ 1 อยู่ตรอก 2 ถนน ฤาดี ต.อาเนาะรู อ.เมือง จ.ปัตตานี คุณปู่ชื่ิอ นายเจ๊ะยะปา ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ( เจ๊ะซูปา ) พ่อของปู่เป็นเจ้าของโรงไม้เก่าที่เชิงสะพานคลองน้ำใสที่โดนระเบิดอ่ะครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 20:33

บ้านผมเป็นอิสลามน่ะครับ คนแก่รุนเก่าบอกว่าหลวงปริพันธ์ประสิทธิเป็นมือขวาของเจ้าเมืองสมัยก่อนด้วยน่ะครับ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 20:49

บ้านผมปัจจุบันนี้คือ บ้านเลขที่ 1 อยู่ตรอก 2 ถนน ฤาดี ต.อาเนาะรู อ.เมือง จ.ปัตตานี คุณปู่ชื่ิอ นายเจ๊ะยะปา ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ( เจ๊ะซูปา ) พ่อของปู่เป็นเจ้าของโรงไม้เก่าที่เชิงสะพานคลองน้ำใสที่โดนระเบิดอ่ะครับ

โรงไม้สมานไทยของเจ๊ะแม นายเจ๊ะอุสมาน อาลีอิสเฮาะ

ถ้าเป็นอิสลาม เริ่มมีเค้าครับ ผมหลงทางไปบ้านจีนอยู่นาน
ตรงโรงเรียนจ้องฮั้ว หรือโรงเรียนจีน เดิมเป็นวังของพระยาพิทักษ์ธรรมสุนทร (ตนกูเดร์)
เจ้าเมืองปัตตานีคนสุดท้าย ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการแทนพระยาวิชิตภักดี(ตนกูอับดุลกาเดร์ กามารุดดิน) ที่โดนปลดข้อหาขบถ
แต่พระยาพิทักษ์ธรรมสุนทร ไม่ได้รับการยอมรับจากชาวปัตตานี เพราะทุกคนยังยึดติดว่าพระยาวิชิตภักดี(ตนกูอับดุลกาเดร์) คือเจ้าเมืองตลอดเวลา
ตอนนี้สันนิษฐานเบื้องต้นว่าบ้านของหลวงปริพันธ์ประสิทธิ์น่าจะอยู่ใกล้กับโรงเรียนจ้องฮั้วในปัจจุบันครับ
Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 20:50

นี้ครับรูปโฉนดที่ดินที่มีชื่อหลวงปริพันธ์ประสิทธิ์ และเป็นที่ปัจจุบันที่ผมอาศัยอยู่ครับ

Thosawad
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 มี.ค. 12, 21:00

เลยโรงเรียนจ้องฮั้วอีกครับ ตรง ถนน ฤาดี ใช่ครับญาติเคยบอกว่าโรงไม้ของนายเจ๊ะแม  และนามสกุลอาลีอิสเฮาะเป็นนามสกุลฝั่งย่าของผมเอง  ส่วนนามสกุล ลาเฮศักดิ์สิทธิ์ ของปู่ พ่อปู่เป็นคนฝั่งจะนะมาทำงานที่นี้แล้วค้าขายเปิดโรงไม้ขายและได้มาแต่งงานกับสาวตานีซึ่งเป็นบุตรของหลวงคนนี้ นามสกุลนี้ไม่มีที่อื่นอีกแล้ว
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์