เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10355 เต้าส่วนกับปาท่องโก๋
นารีจำศีล
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

เมื่อ 10 มี.ค. 12, 20:31

พอดีนั่งกินปาท่องโก๋แล้วพี่ชายเล่าให้ฟังว่า ปาท่องโก๋กินกับเต้าส่วนได้
เลยลองไปหาข้อมูลดู แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นอาหารพื้นเมืองของที่จังหวัดไหน
หากใครทราบรบกวนมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ หรือถ้ามีอาหารที่จับคู่กันกินแบบ
แปลกๆ อีกก็เอามาแชร์กันได้นะคะ  ยิ้ม

ขอบคุณค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 20:48

นึกออกแต่จับคู่กันแบบไม่แปลกค่ะ   เต้าฮวยกับปาท่องโก๋

นารีจำศีล
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 20:52

หามาได้อีกรูปค่ะ ปาท่องโก๋กินกับน้ำจิ้ม เขาว่าที่จังหวัดจันทบุรีทานกันแบบนี้ค่ะ
น่ากินเนอะ  ยิงฟันยิ้ม

กระต่ายหมายจันทร์
พาลี
ตอบ: 284

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 20:57

เวบนี้เค้าบอกว่าสามารถหาปาท่องโก๋กับเต้าส่วนทานได้ที่นครพนมค่ะ เป็นอาหารที่ได้รับอิทธิพลมาจากประเทศเวียดนาม

http://www.thailandholidayclub.com/index.php?topic=301.0
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 21:28

อ่านแล้วก็เลยคิดรวบลัดไปเลยว่า คงจะมีพัฒนาการมาจากการกินปาท่องโก๋กับโจ๊ก ซึ่งโจ๊กที่คนจีนในหลายแห่งต้มกันจะผสมลูกเดือย และ/หรือ ผสมธัญพืชอื่นๆลงไปด้วย ซึ่งจะมีลักษณะคล้ายเต้าส่วนอยู่แล้ว

แปลกดีครับ คงจะต้องลองกินดู แทนที่จะใช้กะทิก็ไปใช้ของทอดด้วยน้ำมัน
นารีจำศีล
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 21:45

ขอบคุณลิงก์จากคุณกระต่ายหมายจันทร์นะคะ เข้าไปอ่านดูมาแล้วค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

คุณnaitang ไปลองหาข้อมูลดูแล้วพบว่าที่สิงคโปร์ก็กินเต้าส่วนกับปาท่องโก๋ค่ะ

ได้รูปปาท่องโก๋มีไส้มาฝากอีก 1 รูป ยังไม่เคยกินเลย แต่ท่าทางน่าอร่อย   ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:00

ขนมปังฝรั่งเศส ไส้หมูยอ  กับขนมปังฝรั่งเศสไส้กุนเชียง  พอจะจับคู่เป็นของกินแปลกๆได้ไหมคะ
มีไข่กระทะให้กินด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:01

แถมไข่กระทะ กับกุนเชียง ค่ะ

พาลี

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:08

เมนูไข่กระทะ ขนมปังฝรั่งเศสยัดไส้นี้ ช่างชวนฝันมากเลยค่ะ จำได้ว่าไปกินที่ลาว อร่อยยยย

ส่วนอันนี้เป็นเมนูปาท่องโก๋อีกแบบค่ะ ก๋วยเตี๋ยวหลอดปาท่องโก๋ พบเห็นได้ทั่วไปตามร้านขายโจ๊กที่ฮ่องกงค่ะ

นารีจำศีล
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:20

เมนูไข่กระทะ ขนมปังฝรั่งเศสยัดไส้ ก๋วยเตี๋ยวหลอดปาท่องโก๋ น่ากินจังค่ะ เห็นแล้วท้องร้องเลย  ยิงฟันยิ้ม

มีเมนูขนมจีนใส่ปาท่องโก๋ ของกินท้องถิ่นของจังหวัดระนองมาร่วมแจมค่ะ

พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:25

เมนูนี้ ปาท่องโก๋ยัดไส้ไก่หยองและมายองเนส

พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:29

อันนี้เมนูอาหารจีนฮากกา .... ปาท่องโก๋ผัดซอสใส่หอยนางรม

นารีจำศีล
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:35

หมูผัดปาท่องโ๋ก๋ค่ะ

ดูวิธีทำได้ที่นี่ค่ะ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2010/12/D10048866/D10048866.html
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 มี.ค. 12, 22:47

พิซซ่าหน้าต้มยำกุ้งค่ะ

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 มี.ค. 12, 08:16

ผู้ใหญ่ชาวจีนเคยเล่าว่า

ที่เรียกว่า ปาท่องโก๋ ในเมืองไทยนั้น จริงแล้วคือ อิ่วจาก้วย หรือ เหย่าจาไกว๋ ในภาษากวางตุ้ง
สมัยก่อนมักจะขายคู่กัน แต่ ปาท่องโก๋ ตัวจริง อร่อยสู้ อิ่วจาก้วย ไม่ได้
เลยไม่ได้รับตวามนิยมและสูญหายไป  เหลือแต่ชื่อไว้ให้เรียกอย่างสลับร่างกัน

ไม่เคยเห็น ปาท่องโก๋ ตัวจริง เลยค่ะ คิดว่าจีนที่อื่นน่าจะยังมีทำกันอยู่   ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์