เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7228 พูดกับพระ
นิรันดร์ เจริญกูล
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 27 เม.ย. 01, 14:15

เวลาเราพูดกับพระ เราจะเรียกแทนท่าน(พระ) ว่าอย่างไร
แล้วเรียกแทนตัวเองว่าอย่างไร

ผมคิดว่าน่าจะเรียกท่านว่าพระคุณเจ้า
ผมอาจจะผิดก็ได้เพราะไม่ค่อยได้คุยกับพระเป็นทางการ
เวลาจะคุยจริง ๆ ก็จะเรียกท่านว่า หลวงพ่อบ้าง หลวงพี่บ้าง

แต่เมื่อคืน ดูรายการทางช่อง 11
พิธีกร รัฐมนตรี และอธิบดี ต่างก็คุยกับพระแล้ว
ใช้คำเรียกพระว่า "พระเดชพระคุณ"
ผมฟังแล้วก็รู้สึกไม่ค่อยถนัดหู
หรือว่าผมต้องปรับหูใหม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 22:31

พระทั่วไป  เรียกท่านว่า "ท่าน" คุณนิรันดร์เข้าวัดไปเจอพระสงฆ์ก็เรียกว่า ท่าน ได้เลยค่ะ
สนิทกันถึงจะเรียก หลวงพี่  หลวงปู่  หลวงพ่อ
พระคุณเจ้า เป็นกึ่งทางการ  ใช้เรียกพระตั้งแต่ระดับ มีคำนำสมณศักดิ์พระ ขึ้นไป  
อย่างพระพิศาลธรรมพาที(พระพยอม)  ระดับนี้ทั่วไปก็เรียกว่าเจ้าคุณ
เจ้าอาวาสวัดต่างๆที่ไม่ใหญ่โตนัก อย่างวัดเล็กๆต่างจังหวัด เรียกท่านว่าพระคุณเจ้าก็ดี
พระเดชพระคุณ เป็นคำเรียกทางการ  เวลาพูดกับชั้นพระราชาคณะตั้งแต่ชั้นสามัญขึ้นไป  ชั้นราช ชั้นเทพ ชั้นธรรม   อย่างพระธรรมปิฎก
ถ้าชั้นสมเด็จและสมเด็จพระสังฆราช ใช้ราชาศัพท์ค่ะ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 เม.ย. 01, 16:26

ขอบคุณมากครับ
ก็ห่างวัดน่ะครับเลยไม่ค่อยทราบ
แล้วยิ่งเป็นพระชั้นราชาคณะนี่ไม่มีโอกาสสัมผัสหรือเข้าใกล้ ๆ เลย
เอ จะเป็นพวกคนบาปหรือเปล่าเรา
ขอบคุณอีกทีครับ

ถามอีกหน่อยแล้วกัน
ทำอย่างไรถึงจะเป็นพระราชาคณะได้
สมมติว่าผมไปบวช บวชไปนาน ๆ ทำคุณงามความดี สามารถเป็นพระราชาคณะได้ไหมครับ
หรือต้องเป็นเชื้อพระวงศ์ถึงจะเป็นพระชั้นราชาคณะได้ แบบเกี่ยวข้องกับราชา
ถ้าเห็นว่าเป็นคำถามที่ไม่สมควรก็ลบทิ้งไปได้นะครับ
เอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 เม.ย. 01, 02:15

การเป็นพระราชาคณะเบื้องต้นที่สามารถทำได้และเกี่ยวข้องเป็นอย่างมาก คือ วัดที่จำพรรษาครับ ถ้าไม่เชื่อลองสังเกตดูว่าพระสงฆ์ชั้นผู้ใหญ่จะอยู่วัดใหญ่ ๆ ทั้งนั้น แต่นี่เป็นแค่ก้าวแรกนอกนั้นก็ความรู้ความสามารถล้วน ๆ ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์