เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 108395 ว่าด้วยเรื่องรัตนชาติ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 19:36

ถูกคะยั้นคะยอเข้ามากๆ ก็ใจอ่อน เป็นปกติสำหรับบุคคลในสายอาชีพอย่างพวกผม The rock is so hard but our hearts are so soft.
ครับ เราจะไปคุยเรื่องอัญมณ๊กันในกระทู้ใหม่

ขอกลับมาเรื่องของหลังคาแบบไทยก่อนที่กระทู้จะค่อยๆจางหายไปนะครับ
วันนี้ได้จัดตู้หนังสือ จึงได้พบหนังสือที่ได้สะสมอยู่เล่มหนึ่ง ชื่อ เรือนไทย ซึ่งรัฐบาลในสมัยนายอานันท์ ปันยารชุน โดยสำนักงานส่งเสริมเอกลักษณ์ของชาติ ได้จัดทำขึ้นเนื่องในวโรกาสที่สมเด็จพระราชินีฯ ได้ทรงเจริญพระชนม์พรรษาครบ 5 รอบ มีหม่อมเจ้าสุภัทรดิศ ดิศกุล ทรงเป็นประธานคณะอนุกรรมการจัดทำหนังสือ "บ้านไทย" (แต่หนังสือชื่อ เรือนไทย นะครับ) เป็นหนังสือสงวนลิขสิทธิ์ที่มีเรื่องราวที่มีความกระชับและมีคุณค่ามาก   
ผมคิดว่าเรื่องต่างๆที่ผมอยากจะเล่านั้น อยู่ในหนังสือเล่มนี้ทั้งหมด มีครอบคลุมทุกภาคและเกือบจะทุกระดับของความยากดีมีจน แล้วก็เห็นว่า ผมอาจหาญมากเกินไปที่จะถอดภาพที่ได้เห็นที่เป็นลักษณะจำเพาะและความต่างให้ออกมาเป็นในรูปของคำบรรยาย ขนาดผู้ที่มีความรู้ทางวิชาการและความรอบรู้ในเรื่องต่างๆเกี่ยวกับบ้านไทยโดยตรง ยังต้องใช้ภาพในการบรรยายเรื่องราวและความแตกต่างในหนังสือเล่มนี้
หนังสือเล่มนี้จัดพิมพ์ในปี พ.ศ.2536 ซึ่งผมคิดว่าในขณะนี้คงจะได้มีการเปลี่ยนไปเป็นเอกสารทางอิเล็กทรอนิกส์และเผยแพร่แล้ว ทั้งนี้ เนื่องจากเป็นเอกสารของทางราชการของสำนักนายกรัฐมนตรี ท่านสมาชิกผู้สันทัดกรณีคงจะช่วยบอกได้ว่าจะ access เข้าไปหาอ่านได้อย่างไร

ผมมีความเห็นเพิ่มเติมอีกเพียงเล็กน้อยที่อยากจะแสดงในที่นี้ คือ ความเยี่ยมยอดของฝีมือช่างไทย ไม่ว่าจะสืบเชื้อสายหรือสืบสานปรัชญาความรู้มาจากชาติพันธุ์ใดหรือความเชื่อใดก็ตาม เขาเหล่านั้นสามารถจะประยุกต์และผสมผสานความต้องการต่างๆของเจ้าของบ้านให้เข้ากับภูมิปัญญาท้องถิ่นและอิทธิพลทางสถาปัตยกรรมจากภายนอก ให้มีความลงตัวกันได้อย่างกลมกลืน โดยยังสามารถที่จะแฝงไว้ซึ่งลักษณะเด่นของสถาปัตยกรรมของท้องถิ่นให้คงปรากฎอยู่ในชิ้นงานต่างๆ   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 20:05

เคยอ่านพบว่าเนื้อตัวเงินตัวทองมันเหมือนเนื้อไก่    ต้มแบบนี้ก็คล้ายๆต้มซุปไก่ใสๆ   รสชาติคล้ายเนื้อไก่ไหมคะ

วันนี้วันพระใหญ่ ขออนุญาตยังไม่ตอบหนึ่งวันนะครับ
แต่จะขอเลี้ยวผิดซอยไปในเรื่องรัตนชาติที่มีชื่อเกี่ยวข้องกับสัตว์ และก็จะยังไม่เล่าเรื่องเกี่ยวกับรัตนชาตินี้ ผมคิดว่าท่านทั้งหลายคงพอจะเดาออกแล้ว
มีอยู่ 3 ชื่อครับ อะไรบ้างเอ่ย ฮืม 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 20:07

คุณตั้งเล่นเกมทศกัณฐ์แล้วไหมล่ะ
นึกออกแต่ cat's eye หรือไพฑูรย์ ค่ะ

พวงแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 20:10

นานๆจะมีผู้รู้มาให้ถามเรื่อง รัตนชาติ ...(รอกระทู้ใหม่อยู่ค่ะ) ขอถามก่อนว่า เพชรเหลี่ยมลูกโลก
ที่เห็นจากเครื่องประดับโบราณนั้นทำจากหินชนิดไหนค่ะ ส่วนใหญ่ มีที่เจียรจากเพชรจริงๆไหมค่ะ
เป็นตระกูลเดียวกับเพชรซีกหรือไม่ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 20:13

พลอย turquoise  เขาเรียกว่าพลอยสีขี้นกการเวก หรือ ไข่นกการเวกกันแน่คะ   
ตอนเด็กๆได้ยินเขาเรียก สีขี้นกการะเวก   ปัจจุบันกลายเป็นไข่นกการเวก
ตกลงว่านกการเวก ไข่มันสีนี้หรือ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 20:16

ดิฉันแยกไม่ถูกเสียแล้ว  เพราะแยกได้แค่กระทู้เดียว แยก ๒ กระทู้เข้าเลยสับสน โพสผิดโพสถูก
ต้องขอความกรุณาคุณ DD ช่วยโพสพลอยต่างๆในค.ห.เดิมมาลงในกระทู้นี้ด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 20:20

ขอขนลูกปัดหินตาเสือมาไว้ในกระทู้นี้ค่ะ          ตอบคำถามที่คุณตั้งหย่อนระเบิดเวลาเอาไว้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 21:04

นานๆจะมีผู้รู้มาให้ถามเรื่อง รัตนชาติ ...(รอกระทู้ใหม่อยู่ค่ะ) ขอถามก่อนว่า เพชรเหลี่ยมลูกโลก
ที่เห็นจากเครื่องประดับโบราณนั้นทำจากหินชนิดไหนค่ะ ส่วนใหญ่ มีที่เจียรจากเพชรจริงๆไหมค่ะ
เป็นตระกูลเดียวกับเพชรซีกหรือไม่ค่ะ

ขอยกไปกระทู้ใหม่เลยนะคะ

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 21:11

จะเริ่มอย่างไรดีละครับ มีคำถามรอคิวอยู่มากทีเดียว

เริ่มแบบค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

จะขอเริ่มต้นด้วยการขอความกระจ่างสักหน่อยว่า อัญมณี และรัตนชาติ หมายความว่าเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไร
อัญมณี คือ เครื่องประดับด้วยหินสีที่ได้จัดทำสำเร็จพร้อมใส่ (lapidary) ฮืม รัตนชาติ คือ ตัวหินสีแต่ละเม็ดที่นำมาใช้ (color stone) ฮืม แล้วเครื่องประดับ คือ สิ่งอื่นๆที่นำมาประกอบกันทำเป็นเครื่องประดับ (ornamental) ฮืม

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 22:52

อากู๋ ...เล่าไว้ว่า... ยิงฟันยิ้ม
รัตนชาติ หมายถึง แร่หรือหินมีค่า หรือกึ่งมีค่า ซึ่งส่วนใหญ่เป็นสารอนินทรีย์ที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ
มีส่วนน้อยที่เกิดจากสารอินทรีย์ เช่นไข่มุก อำพัน ปะการัง ฯลฯ
ซึ่งเมื่อนำรัตนชาติมาผ่านการตกแต่ง ขัดมัน เจียระไน หรือแกะสลัก ก็จะกลายเป็น อัญมณี
นำอัญมณีเหล่านี้ ไปประกอบเป็น เครื่องประดับ...
...ประมาณนี้ค่ะ....
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 23:22

เอาข้อความและรูป ตามมาไว้ที่กระทู้นี้ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

วันนี้วันพระใหญ่ ขออนุญาตยังไม่ตอบหนึ่งวันนะครับ
แต่จะขอเลี้ยวผิดซอยไปในเรื่องรัตนชาติที่มีชื่อเกี่ยวข้องกับสัตว์ และก็จะยังไม่เล่าเรื่องเกี่ยวกับรัตนชาตินี้ ผมคิดว่าท่านทั้งหลายคงพอจะเดาออกแล้ว
มีอยู่ 3 ชื่อครับ อะไรบ้างเอ่ย ฮืม  

“เขี้ยวหนุมาน”   ยิงฟันยิ้ม

พลอยตาเสือ-red tiger's eye   ยิงฟันยิ้ม

พลอยตาเหยี่ยว-Hawk's Eye-Falcon's Eye   ยิงฟันยิ้ม

หินเสือดาว-Leopard Skin Jasper   ยิงฟันยิ้ม

หินไข่นกกระทา-Dalmatian Jasper   ยิงฟันยิ้ม

หินนกยูง- Malachite   ยิงฟันยิ้ม
อียิปต์โบราณ ใช้แทนสมุนไพรรักษาโรคได้ครอบจักรวาล และใช้บดทารอบดวงตาแทนอายแชว์โดว์

ตอบไปเรื่อยๆ ชักจะเกิน 3 ชื่อซะแล้วสิคะ...ทำไงดี... ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 09 มี.ค. 12, 05:40

เอามาฝากไว้ด้วยคน

ไข่นกการเวก   

ไข่นกการเวกนี้ เรียกกันมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕

เมื่อทรงส่งตุ้มหูไข่นกการเวกพระราชทานเจ้าจอม ม.ร.ว.สดับ  ก็พระราชทานแก่เจ้าจอมเอิบด้วย ๑ คู่
“ตุ้มหูคู่หนึ่งเปนไข่นกการเวกเหมือนกัน ฉันได้ซื้อที่เมืองนีศส่งทางไปรสนีย์ให้สดับ.. ...ฉันได้ส่งไปอีกคู่ ๑ สำหรับให้เอิบจากปารีสรวมเป็นสองคู่ด้วยกัน”

ฝรั่งว่า turquoise ที่ดีต้องเป็น สีไข่นกโรบิน

ไข่นกออกฟ้าอมเขียวมีแน่ ๆ

แต่ขี้นกสีนี้ยังไม่เคยเห็น

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 09 มี.ค. 12, 07:27

จะเริ่มอย่างไรดีละครับ มีคำถามรอคิวอยู่มากทีเดียว

เริ่มแบบค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

จะขอเริ่มต้นด้วยการขอความกระจ่างสักหน่อยว่า อัญมณี และรัตนชาติ หมายความว่าเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไร
อัญมณี คือ เครื่องประดับด้วยหินสีที่ได้จัดทำสำเร็จพร้อมใส่ (lapidary) ฮืม รัตนชาติ คือ ตัวหินสีแต่ละเม็ดที่นำมาใช้ (color stone) ฮืม แล้วเครื่องประดับ คือ สิ่งอื่นๆที่นำมาประกอบกันทำเป็นเครื่องประดับ (ornamental) ฮืม

เข้ามาชมของงาม ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เราต้องแยกคำระหว่าง "มณี" กับ "อัญมณี" เป็นสองจำพวกครับ

"มณี" ควรจะหมายถึงหินสีที่ไทยเราจัดไว้เป็นมงคลอยู่ ๙ ชนิด รวมเรียกว่า "นพรัตน์"

"อัญมณี" คือ สิ่งที่นอกเหนือจากมณี คือ หินสีและแร่ธาตุต่าง ๆ เช่น ไข่มุก จัดเป็นอัญมณี

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 09 มี.ค. 12, 07:35

สำหรับผมแล้ว ผมว่าเพชรเป็นรองพลอย ไม่เคยเห็นเพชรล้อมพลอยที่สวย มีแต่พลอยล้อมเพชรที่สวย

เพชรล้อมพลอย  ยิงฟันยิ้ม ของโบราณจัดเป็นนพรัตน์เข้าตัวเรือน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 มี.ค. 12, 09:06

รอยอินท่านให้ความกระจ่างไว้ดังนี้

รัตนชาติ น. รัตนะ, พวกรัตนะ คือ แก้วที่มีค่า เช่น เพชร ทับทิม มรกต, หินหรือแร่ที่มีค่า เมื่อเจียระไนแล้วจะต้องมีลักษณะสวยงามคงทน หายาก ราคาแพง และนำมาใช้เป็นเครื่องประดับได้.

อัญมณี น. รัตนชาติที่เจียระไนแล้ว, แก้วมณีอื่น ๆ นอกจากเพชรพลอย; (กฎ; โบ) ของมีค่าอื่น ๆ เช่น มันผู้หนึ่งล้อมไว้เป็นไร่เป็นสวนมัน มันได้ปลูกสรรพอัญมณีในที่นั้นไว้ ให้ลดอากรไว้แก่มันปีหนึ่ง. (สามดวง).

ถ้าแยกคำว่า "อัญมณี" จะได้ความหมายดังนี้

อัญ, อัญญะ (อันยะ) ว. อื่น, ต่างไป, แปลกไป. (ป. อญฺ?; ส. อนฺย).

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 18
  พิมพ์