เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 108683 ว่าด้วยเรื่องรัตนชาติ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

เมื่อ 06 มี.ค. 12, 20:19

อันนี้ดูจะนอกเรื่องและเพ้อฝันไปไกล
โดยที่เรามักจะไม่เปิดหน้าต่างด้านหัวนอน (ด้านเหนือ) แต่จะเปิดด้านข้างในตอนเช้า (ตะวันออก-ตะวันตก) ผนวกคนในสมัยก่อนจะตื่นเช้าไปทำธุระแล้วเลยไปทำงานในสวนในนา กลับบ้านมากินข้าวก็ประมาณ 9-10 โมงเช้า ซึ่งในท้องถิ่นปัจจุบันก็ยังคงมีวิถีชีวิตในลักษณะนี้
ในเชิงวิทยาศาสตร์ แสงแดดในช่วงเวลาประมาณ 10 โมงเช้า เป็นแสงแดดที่มีคลื่นความถี่ (spectrum) ของความเป็นแสงสีขาวที่สมบูรณ์ (white light) แสงในช่วงเวลานี้จึงทำให้สิ่งของตามธรรมชาติดูมีสีสรรค์ที่สวยงามที่สุด การกลับบ้านมากินอาหารเช้า การเอาของมีค่าออกมาดู มาอวดกัน อากาศก็ยังไม่ร้อน ท้องก็อิ่ม ดูน่าจะเป็นเวลาที่มีความสุขที่สุด นอนพักหลบร้อน พอคล้อยบ่ายก็ออกไปทุ่งไปนาทำสวนทำไร่ หาของกิน กลับมาก็โพล้เพล้มืดค่ำทำอะไรไม่ได้แล้ว
สำหรับผมดูจะเป็นอะไรๆที่สอดคล้องกับวิถีชีวิตแบบไทย ลักษณะบ้าน ทิศทางการวางบ้าน ชีวิตประจำวัน ฯลฯ ทั้งหมดดูจะสัมพันธ์กันดีนะครับ

ขอแหวกออกไปนอกวงอีกหน่อยนะครับ
เพชรนิลจินดานั้น ท่านที่เป็นหญิงทั้งหลายคงจะต้องชอบเป็นเรื่องปกติ เมื่อจะซื้อหาเอามาใช้นั้น ต้องคิดด้วยว่าจะเลือกนำไปใช้ในช่วงเวลาใด รัตนชาติบางอย่าง
(ดั้งเดิมน่าจะสะกดว่า รัตนชาด คือ แก้วสีแดง มากกว่า เหมือนกับคำว่า ธงชาติ ดั้งเดิมก็น่าจะเป็น ธงชาด คือธงแดง) ก็เหมาะที่จะใช้ในช่วงเวลาเช้า บางอย่างก็จะเหมาะกับช่วงเวลาบ่าย บางอย่างก็จะเหมาะกับแสงไฟเฉพาะต่างๆ (นีออน หลอดไฟธรรมดา ฯลฯ) มันเป็นเรื่องของคุณสมบัติของแสงที่รัตนชาติชนิดนั้นๆสามารถดูดซึมช่างแสงบางช่วง (absorption spectrum) หรือไม่ดูดแต่สะท้อนออกมาให้เห็นเป็นประกาย (reflection spectrum) เพชรจะเป็นประกายมากในช่วงประมาณ 10 โมงเช้า หลังจากนั้นจะดูสวยเปล่งปลั่งอีกทีก็ด้วยแสงไฟ พลอยในตระกูล corundum (ไพลิน ทับทิมสยาม เขียวบางกะจะของจันทบุรี บุษราคัมของจันทบุรี ฯลฯ) ผมว่าสวยเป็นประกายสุดๆในช่วงเวลาประมาณ 10 โมงเช้า ใสไปในงานกลางคืนดูจะคล้ำๆไปใช่ใหมครับ พลอยที่มีสตาร์ก็เช่นกัน เห็นในร้านที่มีแสงไฟช่วยจะดูดีมาก แต่พอออกจากร้าน บางทีสตาร์มันไม่ชัดเจนเหมือนจะหายไป แต่สำหรับทับทิมบ่อเก่าของพม่า (บ่อโมกุ) โดยเฉพาะที่เป็นกินบ่อเสี้ยง ผิวเหมือนเคลือบมุกนั้น มันสวยของมันเองในเวลากลางวัน แต่พอกลางคืน เพชรที่ล้อมตัวมันนั้นจะทำหน้าที่เป็นผู้ช่วยให้มันสวยได้ตลอดเวลา สำหรับผมแล้ว ผมว่าเพชรเป็นรองพลอย ไม่เคยเห็นเพชรล้อมพลอยที่สวย มีแต่พลอยล้อมเพชรที่สวย

ผมก้าวล่วงไปในดงผู้หญิงอีกแล้ว ลืมคิดไปว่าผู้หญิงเขารู้เองว่าเมื่อไรจะใช้อะไร จะแต่งอย่างไร มิน่าเล่าใน etiquette ทั้งหลายจึงมีแต่เรื่องบังคับของผู้ชาย    

อันนี้น่าจะเรียกว่าแยกหนีเข้าตรอกนะครับ        
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 20:31

เอ่อ..จากหน้าต่างเรือนแพ ถึงเพชร..
ไล่ตามมาใส่รูปแทบไม่ทันค่ะ
มาริลีน มอนโร เคยร้องเพลง  Diamonds are a girl's best friend.  จะอยู่กลางแดดหรือกลางแสงไฟในร้าน  ผู้หญิงก็ชอบทั้งนั้นค่ะ

ถ้าคุณตั้งจะเล่าถึงพลอยต่างๆที่เคยไปสำรวจ หรือเคยเรียนมาทางธรณีวิทยา  ดิฉันก็จะหารูปมาเสริมให้ต่อไปอีกค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 20:36

เขียวบางกะจะของจันทบุรี = คุณตั้งคงหมายถึงพลอยเขียวส่อง 
ดูเหมือนอังกฤษจะเรียกว่า Beryl  ใช่หรือเปล่าไม่ทราบนะคะ

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 20:41

เล่าเรื่องเพชรนิลจินดานั้นก็เพราะเห็นว่าไปเชื่อมโยงกับเรื่องของทิศทางของหน้าต่างบ้านที่แสงแดดส่องในช่วงเวลาประมาณ 10 โมงเช้า เท่านั้นแหละครับ เป็นหลักสากล (ทางวิชาการ) ทั่วไปของคนยุโรปเขาครับ

เป็นการคลายเครียดไปหาของสวยๆงามๆบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 20:55

เห็นด้วยค่ะ  คลายเครียดแบบนี้อีกกี่ทีก็ได้ 

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 20:57

ใช่ครับ เขียวส่อง ผมเรียกเขียวบางกะจะติดปากครับ เพราะเป็นแหล่งที่จัดว่าสวยงามและหายาก
เขียวส่องของจันทบุรีเป็น corundum ครับ เป็นกลุ่มพลอยที่เรียกกันว่า sapphire ไม่ใช่ Beryl ซึ่งเป็นแร่อีกชนิดหนึ่ง เป็นพวกมรกตครับ ทั้งสองมีสูตรทางเคมีต่างกันและเิกิดในสภาพแวดล้อมที่ต่างกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 21:02

ไม่เคยได้ยินคำว่า corundum  ลองไปถามน้องกู๊กดู   ให้รูปมาหลายรูป  มีตั้งแต่ที่ขุดขึ้นมาจากดินจนกระทั่งผ่านการเจียระไนเรียบร้อยแล้ว
หน้าตาคนละเรื่องกันเลยค่ะ
ตอนคุณตั้งเข้าป่าหาหิน  คงเจอพวกนี้บ้างในภาคเหนือหรือตะวันออกของไทยบ้างนะคะ

หลงนึกว่า beryl เป็นเขียวส่องเสียตั้งนาน  เพิ่งรู้ว่าเป็น sapphire อีกชนิดหนึ่ง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
พวงแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 09:27

รอมานานว่าเมื่อไหร่คุณตั้งจะมาคุยเรื่อง หินต่างๆตามประสานักธรณีวิทยาบ้างจะได้ถาม
เพราะตามประสาผู้หญิงที่ชอบ"ดู" หินสีต่างๆ แต่ไม่มีปัญญาซื้อ ก็เห็นความแปลกและแตกต่างมากมาย
แต่ไม่มีความรู้เลยค่ะ  จะได้หารูปภาพมาให้คุณตั้งดูและ ขอความรู้บ้าง

ได้ยินมาว่าเดี๋ยวนี้ เมืองกาญจนบุรีที่เคยเป็นแหล่งพลอยเริ่มไม่มีของแล้ว จริงไหมค่ะ
และที่เมืองจันทบุรี นอกจากพลอยบางกะจะ ยังมีพลอยในท้องถิ่นที่เป็นที่นิยมอะไรบ้าง
ทับทิมที่มีสีออกส้มๆ มีชื่อเรียกเฉพาะว่า อะไรค่ะ

ขออภัยที่ถามเยอะ แต่ยังมีคำถามอีกเยอะรออยู่ค่ะอิอิ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 10:55

ส่งภาพ กินบ่อเสี้ยง มาประกอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ดูเพชรที่ล้อม ไม่ค่อยวาวเลยนะคะ..แท้ป่ะเนี่ย... ฮืม
ภาพล่าง กับภาพบน เม็ดไหนน้ำดีกว่ากันคะ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 11:49

เคยได้ยินว่าทับทิมกินบ่เสี้ยง คือทับทิมที่มีสีแดงไม่หมดทั้งเม็ด มีสีขาวปนอยู่ด้วยในเนื้อพลอยตามธรรมชาติ     กินบ่เสี้ยงคือกิน(สี)ไม่(แดงทั้ง)หมด  กลายเป็นที่นิยมว่าเป็นพลอยนำโชค  ทำให้เจ้าของรวย  มีกินมีใช้ไม่หมด
ส่วนเรื่องพลอยจริงพลอยแท้นี่ดูไม่ออกค่ะ  ต้องพึ่งคุณตั้ง

พวงแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 16:10

สงสัยคุณตั้งคงต้องตั้งกระทู้เกี่ยวกับหินแยกต่างหาก แล้วล่ะค่ะ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 18:48

นึกแล้วเชียวว่าแหย่ไปแล้วจะต้องได้เรื่อง  ยิงฟันยิ้ม

คงจะต้องตั้งกระทู้แยกออกเป็นเรื่องเป็นราวต่อไปนะครับ แล้วก็ขอบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่ gemologists ไม่ใช่ผู้สันทัดกรณีที่แท้จริง เพียงแต่พอมีความรู้พื้นฐานด้านแร่ และมีความชอบและสนใจเป็นการส่วนตัว การจะเห็นความสวยงามดังผู้หญิงเห็นนั้น คงไม่ใช่ ผมเห็นความสวยงามไปในอีกรูปแบบหนึ่งที่ผสมผสานไปด้วยเชิงวิชาการ เห็นที่เขาขายกันก็อดใจไม่ได้ที่จะต้องขอแวะเฉียดเข้าไปดูทุกที โดยส่วนตัวแล้วจะนิยมที่เป็นธรรมชาติก่อนการเจียรนัย 
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 19:35

เคยได้ยินว่าทับทิมกินบ่เสี้ยง คือทับทิมที่มีสีแดงไม่หมดทั้งเม็ด มีสีขาวปนอยู่ด้วยในเนื้อพลอยตามธรรมชาติ     กินบ่เสี้ยงคือกิน(สี)ไม่(แดงทั้ง)หมด  กลายเป็นที่นิยมว่าเป็นพลอยนำโชค  ทำให้เจ้าของรวย  มีกินมีใช้ไม่หมด
ส่วนเรื่องพลอยจริงพลอยแท้นี่ดูไม่ออกค่ะ  ต้องพึ่งคุณตั้ง

ส่งภาพ กินบ่อเสี้ยง มาประกอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ดูเพชรที่ล้อม ไม่ค่อยวาวเลยนะคะ..แท้ป่ะเนี่ย... ฮืม
ภาพล่าง กับภาพบน เม็ดไหนน้ำดีกว่ากันคะ...

สำหรับผมแล้ว กินบ่เสี้ยงภาพที่สองของคุณดีดีนั้นจัดว่าสวยใช้ได้ในระดับดี ทรงลักษณะนี้ หากผิวดูมันเป็นมุกมากกว่านี้อีกสักหน่อยจะจัดสวยมากทีเดียว ซึ่งไม่ได้ขึ้นอยู่กับการขัดมันผิวนะครับ แต่ขึ้นอยู่กับความพอดีของส่วนผสมของสีในเนื้อพลอย ในกรณ๊นี้หากต้องการเพิ่มความเปล่งปลั่งแวววาวมากกว่านี้ ก็อาจจะต้องใช้เพชรเทียม (ที่เรียกว่าเพชรรัสเซีย) ช่วยในการเปล่งประกายให้เพิ่มได้ ทำแล้วลองใส่ในงานกลางคืนซิครับ รับประกันมีแต่คนเหลียวมอง 
ส่วนภาพแรกนั้น เป็นกินบ่เสี้ยงที่ยังไม่ชัดเจน สำหรับผมคงจะยังจัดเป็นทับทิมของแท้ในความสวยระดับกลางๆ และสำหรับเพชรที่ล้อมรอบนั้น หากจะถามว่าของแท้หรือไม่นั้นคงตอบยาก แต่อยากจะให้ความเห็นสักน้ิอยนิดว่า เพชรเม็ดเล็กๆที่เรียกว่าเพชรซีกกันนั้น ในหลายๆกรณีเราใช้เพชรเก่า ซึ่งมีทั้งที่เป็นได้ทั้งเพชรจริงๆแต่ฝีมือเจียรนัยยังๆไม่ดี หรือเป็นทั้ง Topaz บริสุทธิ์ (บุษราคำน้ำขาว) เพชรโบราณในหลายๆกรณีเป็น Topaz นะครับ ความสวยในทับทิมของผมคือแดงเข้มเป็นสีเลือดนกพิราบ ล้อมเพชรซีกที่เจียรนัยให้ดีๆ สวยสุดๆเลยครับ ใส่ได้ทั้งงานกลางวันช่วงก่อนเที่ยงและงานกลางคืนในแสงไฟ แต่สำหรับในงานช่วงบ่าย (ช่วง tea time หรือช่วง high tea) อาจจะดูหมองไปสักนิด

สำหรับภาพของคุณเทาชมพูนั้น ผมคิดว่าทับทิมที่มีสีสรรในลักษณะนี้นั้น หากนำมาเข้าเป็นเรือนแหวนคงจะไม่เปล่งปลั่งเท่าที่ควร แต่หากเอาไปทำเป็นจี้ จะเป็นทรงอะไรก็ได้ (ที่ไม่มี symmetry) ล้อมรอบด้วยเพชร (จะเทียมจะแท้ก็ได้) จะห้อยอยู่กับสร้อยทองคำสีสดใสงานของช่างเมืองเพชรบุรี หรือสร้อยทองคำขาวข้อละเอียด ผมว่าสวยทั้งนั้นเลยครับ

ว่าไปฝอยไปราวกับว่าผมเองเป็นผู้หญิงเลย

เอาเป็นว่าเป็นความเห็นอันบริสุทธิ์ของผม จากมุมมองของผู้ชายที่สนใจในเรื่องนี้ก็แล้วกันนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 19:54

ถ้าจะต่อความยาวกันไปกระทู้ใหม่   มีหวังกลายเป็นกระทู้ดูเพชรกันแน่ๆ  ยิ้มเท่ห์
เอารูปมาเซิฟๆ ให้ก่อน  เป็นรูปแขกผู้มีเกียรติในงานที่ดิฉันพกกล้องถ่ายรูปไปด้วย  ถ่ายจากระยะไกลและไม่ได้ใช้แฟลช เลยไม่ค่อยชัด 
ทับทิมที่เห็นเป็นชนิดไหนไม่ทราบ รู้แต่ว่าของแท้  สีแดงสดเหมือนน้ำหวานรสสละเฮลบลูบอย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 มี.ค. 12, 09:45

เข้ามาปั่นกระทู้  ก่อนคุณตั้งจะตั้งกระทู้ใหม่เรื่องหินสวยๆ
นี่คือหินแร่ประจำราศีเกิดของดิฉันค่ะ

หน้า: [1] 2 3 ... 18
  พิมพ์