เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 29377 การสวรรคตของพระเจ้ากรุงธนบุรีมหาราช
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 มี.ค. 12, 15:18

ก่อนจะไปต่อ อาจจะต้องแจงให้ชัดก่อนว่าเราคุยกันเรื่องอะไรกันอยู่นะครับ

ประเด็นแรก ประเด็นการใช้ประวัติศาสตร์เพื่อรับใช้การเดินเกมทางการเมืองในปัจจุบันของคนบางกลุ่ม เรื่องนี้เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม เรื่องราวจะสั้นอย่างที่ได้ปรากฏอยู่ในตอนต้นของกระทู้นี้ ซึ่งผมถือว่าน่าจะจบไปแล้วครับ เพราะเป็นการบอกเล่ากันอย่างล่องลอยมาก

ประเด็นที่สอง ที่เราคุยกันอยู่ในขณะนี้ ซึ่งหากไม่นับแนวโฆษณาชวนเชื่อทางการเมืองอย่างในประเด็นแรกแล้ว ผมเห็นว่าแนวคิดจากงานศึกษาของอ.นิธิเป็นแนวคิดที่โดดเด่นและแพร่หลายอยู่ในขณะนี้ ผมขอถือว่าคุณเพ็ญชมพูกำลังสวมบทบาท defend แนวคิดของอ.นิธิเพื่อให้เราวิพากษ์กันอยู่นะครับ

เรื่องใบปลิวหรือหลักฐานที่เป็นลายลักษณ์อักษร ก็คงจะต้องละมุมมองอย่างคนปัจจุบันลงเช่นกัน ในสมัยนั้นการโฆษณาโดยคำพูด คำบอกเล่าน่าจะได้ผลที่สุด

ข้อนี้ฟังดูเหมือนจะมีเหตุผล แต่เราจะรู้ได้อย่างไรล่ะครับว่าเรื่องไหนเป็นเรื่องโฆษณาชวนเชื่อ เรื่องไหนเป็นเรื่องที่เป็นความคิดเห็นจากประสบการณ์ตรงของผู้บันทึก โดยเฉพาะบาทหลวงฝรั่งเศสที่บอกเล่าเรื่องราวจากการที่ได้สนทนากับพระเจ้าตากโดยตรง ซึ่งเห็นได้อย่างชัดเจนว่าไม่ใช่โฆษณาชวนเชื่ออย่างแน่นอน

ผมจึงเห็นว่า การระบุว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องโฆษณาชวนเชื่อ ข้อสนับสนุนเป็นเรื่อง speculation ล้วนๆ ในขณะที่ข้อแย้งนั้นเป็นหลักเป็นฐานให้เห็นครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
vasu
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 27 มี.ค. 12, 21:03

การศึกษาประวัติศาสตร์ ในเรื่องการเมือง การปกครอง ทุกสมัยน่าจะได้ข้อยุติที่ว่า ถ้าพระมหากษัตริย์ ขุนศึก คหบดี อยู่ในศีลธรรม ไพร่ฟ้าประชาชนก็อยู่เย็นเป็นสุข แต่ถ้า ทั้งสามฝ่าย หรือ สองฝ่าย รวมกัน ไม่เกรงกลัวและละอายต่อบาปแล้ว ก็จะเข้าสู่ทุรยุค ทุกคราวไป
บัวรัศมี สีทอง
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 29 มี.ค. 12, 23:50

พระเจ้าตากสินทรงกู้ชาติไทย  ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม   พระองค์ท่านไม่สมควรถูกประหารชีวิต   ประวัติศาสตร์ถูกเขียนไว้อย่างไรก็ตามแต่ ก็บอกว่า "ไม่เชื่อข้อเท็จจริงทั้งหมด"   และพูดสั้นๆ ว่า  "รักและเคารพต่อพระเจ้าตากสินมหาราช" 
ศิณาวรรณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 30 มี.ค. 12, 18:55

มีแท่นหินที่วัดปทุมคงคา เขตสัมพันธวงค์ กทม มีประวัติว่าใช้เป็นที่สำเร็จโทษเจ้านายที่กระทำความผิด
มีเตียงหินที่วัดอรุณราชวราราม - วัดแจ้ง เมื่อ 50 ปีก่อนตอนผมเป็นเด็ก ตั้งอยู่ที่ราวระฆังข้างโบสถ์
เดี๊ยวนี้ย้ายมาอยู่หน้าประตู - กำแพงเข้าพระอุโบสถ เมื่อตอนผมเป็นเด็กมีผู้ใหญ่บอกว่าเป็นที่สำเร็จ
โทษ - ความผิด ของพระเจ้าตาก เท็จจริงเป็นอย่างไร เหมือนกับที่วัดปทุมคงคาหรือเปล่า
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 31 มี.ค. 12, 01:45

อืม.....

แค่เข้ามาส่งเสียงว่า ยังอยู่นะครับ

ตอนนี้ยังไม่มีความคิดเห็น
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 31 มี.ค. 12, 19:12

มีแท่นหินที่วัดปทุมคงคา เขตสัมพันธวงค์ กทม มีประวัติว่าใช้เป็นที่สำเร็จโทษเจ้านายที่กระทำความผิด
มีเตียงหินที่วัดอรุณราชวราราม - วัดแจ้ง เมื่อ 50 ปีก่อนตอนผมเป็นเด็ก ตั้งอยู่ที่ราวระฆังข้างโบสถ์
เดี๊ยวนี้ย้ายมาอยู่หน้าประตู - กำแพงเข้าพระอุโบสถ เมื่อตอนผมเป็นเด็กมีผู้ใหญ่บอกว่าเป็นที่สำเร็จ
โทษ - ความผิด ของพระเจ้าตาก เท็จจริงเป็นอย่างไร เหมือนกับที่วัดปทุมคงคาหรือเปล่า

สมเด็จพระเจ้าตากสินไม่ได้ถูกประหารที่วัดอรุณฯ  คงไมใช่มั้งคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 31 มี.ค. 12, 20:32

สมเด็จพระเจ้าตากสินไม่ได้ถูกประหารที่วัดอรุณฯ  คงไมใช่มั้งคะ

พระราชพงศาวดารกรุงธนบุรี กล่าวไว้ว่า

"เมื่อนำแคร่หามไปพร้อมกับสังขลิกพันธนาการ.....หามออกไปนอกพระราชวัง ถึงหน้าป้อมวิไชยประสิทธิ์ ก็ประหารชีวิต ตัดศีรษะเสียถึงแก่พิราลัย รับสั่งให้นำศพไปฝังไว้ที่วัดบางยี่เรือใต้"
จะเห็นว่าเป็นการประหารชีวิตด้วยการตัดศีรษะและจำ ๕ ประการอย่างธรรมเนียมเจ้านาย มิได้ประหารด้วยการหุ้มผ้าแดง กระทุ้งด้วยไม้จันทน์
ศิณาวรรณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 17:58

กระทู้ "พระเจ้ากรุงธนฯ" กับกระทู้ "วังหลัง" ถ้าจะแยกกันเพื่อให้ได้รายละเอียด
ในแต่ละกระทู้ อย่างพิสดาร ก็ว่าได้ แต่ถ้าจะอ่านรวมทั้งสองกระทู้ เพื่อให้ได้ราย
ละเอียดเพิ่มเติมให้เป็นที่พิสการก็ว่าได้หมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 20:32

กระทู้ทั้งสองนั้นเกิดกันคนละครั้ง  จากผู้ตั้งคนละคน   เนื้อความไปๆมาๆ ก็โยงถึงกันไปเองเพราะเป็นเหตุการณ์ยุคเดียวกันค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 28 ธ.ค. 19, 10:35

๒๘ ธันวาคม วันคล้ายวันปราบดาภิเษกสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

ร่วมรำลึกถึงพระผู้กู้แผ่นดิน

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 06 พ.ย. 22, 16:35

พระเจ้าตากสินทรงกู้ชาติไทย  ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม   พระองค์ท่านไม่สมควรถูกประหารชีวิต   ประวัติศาสตร์ถูกเขียนไว้อย่างไรก็ตามแต่ ก็บอกว่า "ไม่เชื่อข้อเท็จจริงทั้งหมด"   และพูดสั้นๆ ว่า  "รักและเคารพต่อพระเจ้าตากสินมหาราช"  

๖ พฤศจิกายน ร่วมรำลึกวันกอบกู้เอกราชไทย

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 28 ธ.ค. 23, 13:35

๒๘ ธันวาคม ๒๕๖๖ วันสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ร่วมรำลึกถึงพระผู้กู้แผ่นดิน

๏ พระตรีญาณประเวศด้วย   นรชน
เห็นทุกข์เมทนีดล        แด่ขว้ำ
ยลสาสนพระพุทธพล   โรยร่อย
หวังช่วยเชิดชูปล้ำ      ปลุกให้คงเกษม ฯ

๏ ฝูงทวยราษฎร์ทั้ง     พสุธา
มาพึ่งบารมีมา           มากพร้อม
ภักดีอยู่ถนอมบา        ทุการาช
บาทพระเปนมกุฎย้อม  โลกให้คืนเกษม ฯ

โคลงยอพระเกียรติพระเจ้ากรุงธนบุรี
นายสวน มหาดเล็ก แต่งถวายเมื่อ พ.ศ. ๒๓๑๔

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 28 ธ.ค. 23, 15:39

ยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 30 ธ.ค. 23, 10:35

ย้อนกลับไป ในความคิดเห็นที่ ๔๑ และ ๔๔ อาจารย์นิธิ เอียวศรีวงศ์ เขียนไว้ในบทความเรื่อง "จากสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีถึงสมเด็จฯกรมพระยาดำรงราชานุภาพ" ของ อาจารย์นิธิ เอียวศรีวงศ์ นิตยสารศิลปวัฒนธรรม ปีที่ ๖ ฉบับที่ ๗ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๒๘ เกี่ยวกับพระอาการทางจิต "สัญญาวิปลาสจริงหรือเท็จ ?"

ใน พ.ศ. ๒๕๖๖ คุณสมฤทธิ์ ลือชัย” ผู้เชี่ยวชาญด้านประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมภูมิภาคอุษาคเนย์ มาช่วยไขปริศนา "พระเจ้าตาก 'บ้า' จริงหรือ !? "

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 30 ธ.ค. 23, 11:35

ส่วนทฤษฎีอื่นๆ เช่นสมเด็จพระเจ้าตากสินมิได้ถูกประหารจริง แต่ไปผนวชอยู่นครศรีธรรมราช     สมเด็จพระเจ้าตากสินทรงวางอุบายเพื่อหลบเลี่ยงหนี้สินที่ไปกู้เงินจีนมาแล้วไม่สามารถชำระได้ เลยคบคิดกับสมเด็จเจ้าพระยาฯ สร้างแผนหลอกๆ เพื่อเปลี่ยนแผ่นดินจะได้หมดหนี้ ฯลฯ

ทฤษฎีสมคบคิดเรื่องนี้ คุณสมฤทธิ์ ลือชัย ช่วยไขปริศนาไว้เช่นกัน ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์