เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 246311 โคลงสี่สุภาพ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 22:27

ไม่เข้าใจกติกาครับผม..ต่อคนละบาท หรือต่อให้เต็มบทครับ

เอาเป็นว่าอุ้ยต่อบาทเดียวละกันนะครับ ให้พี่คนอื่นเล่นด้วยอะครับ

กวาดแก้วกลมเกลื่อนกลิ้ง...........กองไกล
ขับเคี่ยวข้นแค้นใคร..................ขัดข้อง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 05:14

? ? ?
ความมันไม่ค่อยต่อกันน่ะ ระหว่างบาทแรกกับบาทที่สอง เลยต่อไม่ถูก
หรือจะหมายความว่า พอโกรธใครมาก็กวาดแก้วทิ้งเกลื่อน?
ขอเสนอ
กวาดแก้วกลมเกลื่อนกลิ้ง กองไกล
 สีสดสุดแสนใส  เสกสร้าง
แปลเอาความว่า แก้วกลมๆ ที่ว่านี้มีสีต่างๆ และใสสนิทแจ๋วเลย
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 16:20

แหะๆๆ...อุ้ยไปดูคำว่า...กองไกล..อ่ะครับ  ประมาณว่าถ้าดีแล้วคงไม่เอาไปกองซ้าไกลงั้นอ่ะครับ ตานี้เลยเป็นการกวาดทิ้งง่ะ เลยโกรธที่มะมีคนมาช่วยกวาดงัยครับ

ต่ออย่างพี่ว่าก้อได้่ครับ

กวาดแก้วกลมเกลื่อนกลิ้ง.....กองไกล
สีสดสุดแสนใส..................เสกสร้าง
ดำด่างดื่นดกใด.................ดูเด่น
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 11:48

แหงะ!!! หายไปไหนกันหมดอะครับ สงสัยพี่พูต้องมาเองแล้วครับ...อุ้ยวางสนุ๊กไว้ง่ะ เด๋วจะดูว่าพี่พูจะลงยางงาย...ยิ้ม
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 22:03

แย่งคุณเทาชมพูตอบ
ผมว่าสนุ้กคุณนกขลําบากใจกว่าอีก
  กวาดแก้วกลมเกลื่อนกลิ้ง  กองไกล
สีสดสุดแสนใส              เสกสร้าง
ดำด่างดื่นดกใด              ดูเด่น
ใจจริงจะจัดจ้าง             จับจ้อง จนใจ
แก้วดีสีสวยๆแตกแล้ว อยากจะจ้างคนมาแก้ แต่ก็ได้แต่จนใจ
(เพราะไม่มีเงิน หรือ ไม่เหลือสภาพก็แล้วแต่ใจคิด)
ครูไหวใจร้าย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 11:15

น่ารักกันจริงค่ะ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะคะ

ดิฉันเห็นด้วยกับหนูอุ้ย สำหรับคำว่า"กองไกล" นะคะ เพราะเราเริ่มต้นด้วยคำว่ากวาด คำๆนี้จะไม่ค่อยใช้กับความหมายที่ดีนัก ยกตัวอย่างเช่น กวาดต้อน กวาดพื้น เก็บกวาด เหล่านี้น่ะค่ะ

ดังนั้นอยากสรุปว่าแก้วพวกนี้ คงไม่ใช่ของดีนัก ถึงต้อง "กวาด" แล้วไป"กองไกล" รอการทิ้ง

ทีนี้เป็นไปได้ว่าก่อนที่จะกวาดทิ้ง ก็อาจจะเลือกแก้วที่พอดูได้ขึ้นมาก่อน  แต่บาทที่ ๒ ไม่รับนะคะ เพราะใช้คำว่า "เสกสร้าง" เป็นไปได้ว่า ไอ้ที่ทิ้งก็ทิ้งไป เราจะสร้างขึ้นมาใหม่ให้สุดสดใสก็แล้วกันนะคะ

แต่บาทที่ ๓ ก็ไม่รับอีกล่ะค่ะ เพราะไปใช้คำว่า " ดูเด่น" หมายถึงว่าไม่ใช่เฉพาะที่สวยๆใสๆนะ กระดำกระด่างที่พอ "ดูเด่น" ก็อาจจะใช้ได้เหมือนกัน

เห็นด้วยอีกข้อค่ะ ว่าบาทที่ ๔ จะยากที่สุดเพราะต้องขมวดปมให้ได้ ทีนี้บาทสุดท้ายค่อนข้างสรุปไม่ครบค่ะ(ในความเห็นของดิฉันนะคะ) เพราะมันทำให้บาท ๓ ลอย และในบาทที่ ๓ มีคำถามด้วยนะคะ ว่า "ดื่นดกใด ?"

นอกจากนั้นคุณภูมิลืม "เอก"ในคำที่ ๒ ค่ะ แล้ว ๔ คำหลังเขียนติดกันค่ะ(ตรงนี้คุณภูมิคงลืม)
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 15:31

แก้ไปแก้มา คําเอกเลยเลื่อนไปครับ  ขอแก้เป็น
  กวาดแก้วกลมเกลื่อนกลิ้ง  กองไกล
สีสดสุดแสนใส              เสกสร้าง
ดำด่างดื่นดกใด              ดูเด่น
จงจิตจะจัดจ้าง             จับจ้องจนใจ
แต่ความหมายก็ยังแปร่งๆอยู่ดี
ครูไหวใจร้าย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 17:17

ขอโทษค่ะ ตอนแรกตั้งใจจะเสนอใหม่ให้ด้วย
เพราะการติงแต่ไม่มีข้อเสนอค่อนข้างจะน่ารังเกียจ
แต่เผอิญติดธุระรุงรังไปหมด พอว่างเข้ามาอีกที คุณภูมิก็เข้ามาแล้ว

ดิฉันขอเสนออย่างนี้ค่ะ (ยอมรับว่ายาก เพราะ ๓ คนแรกวางกลไว้ทั้งนั้นค่ะ)

.....กวาดแก้วกลมเกลื่อนกลิ้ง......กองไกล
สีสดสุดแสนใส........................เสกสร้าง
ดำด่างดื่นดกใด.......................ดูเด่น
เจียมจิตจึงจัดจ้าง...................จดจ้องจนใจ
san303
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 ส.ค. 09, 23:16

พี่ๆ หรือใครที่เก่งช่วยทีนะค่ะ พอดี อาจารย์ให้แต่งโคลงสี่สุภาพ เกี่ยวกับ หญิงไทยอะค่ะ แบบว่าเรียบร้อยอะไรประมานนี้อะค่ะ ช่วยทีนะค่ะ
จนปัญญาแล้วจิงๆ ช่วยทีค่ะ ขอบคุนล่วงหน้าเลยนะค่ะ
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 05 ส.ค. 09, 13:49

๐กลองกลมกลมเกลื่อนกลิ้ง......ไกลไกล
สีสุดแสนสดใส....................เสกสร้าง
ดำแดงดู่แดงใด....................ดูเด่น
จับจิตจึงจักจ้าง.....................จดจ้อง จับจอง
ratinath
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 17 ส.ค. 09, 22:15

๐วันวันวุ่นเวี่ยนเวี้ยน.....เวียนวน
คิดขบค้นคำคน..........แคะไค้
จิตแจบจิตจลจน.........เจียมจิต
วิวิธวิวรรธน์ไว้............เวี่ยเวิ้งวงวรรณ

ยิงฟันยิ้ม
petit garcon
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 22:03

เข้ามาศึกษาบทเรียน ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์